การจัดการเรียนรู้โดยใช้ปัญหาเป็นฐาน เรื่องความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนา รายวิชา ช่างอาหารพื้นเมือง ชั้น ม. 1

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้หาแนวทางในการจัดกิจกรรมให้นักเรียนได้ฝึก คิด วิเคราะห์ และเน้นกิจกรรมการสร้างเสริมทักษะการทำงานกลุ่ม จึงได้รูปแบบการสอนที่ใช้ปัญหาเป็นตัวนำในการเรียนรู้ของนักเรียน 


       โดยได้เรียนรู้เรื่องผักจากพี่ๆ น้องๆ สมาชิกในกลุ่ม อาหารเพื่อสุขภาพมากที่สุดค่ะ ที่นี่


http://www.gotoknow.org/user/kandanalike/profile   

                                                                        พี่กานดา น้ำมันมะพร้าว  (กานดา แสนมณี (สาธุวงษ์) )

http://www.gotoknow.org/user/akkhanich/profile      

                                                                             น้องเพลิน (อักขณิช ศรีดารัตน์)

http://www.gotoknow.org/user/naree_122/profile  

                                                                    น้องหนูรี  (นารี เอี่ยมวิวัฒน์กิจ ชูเรืองสุข)

ทั้งสามท่านนี้ต้องยกให้เป็นครูที่ถ่ายทอดความรู้และประสบการณ์ในการเรียนรู้ด้านอาหารการกิน เพราะแต่ละวิธีเป็นเทคนิคที่เกิดขึ้นมาเพราะความสามารถของท่านนะคะ 

            จึงขอนำเสนอแผนการจัดการเรียนรู้ ในหน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ชื่อหน่วย ผักพื้นบ้านล้านนา 

รายวิชาช่างอาหารพื้นเมือง ง20205 ( สาระเพิ่มเติม)  ระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรียนที่ 2/2555 

มาเพื่อแชร์แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน นะคะ

                                                   แผนการจัดการเรียนรู ที่ 1

 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3  เรื่อง ผักพื้นบ้านล้านนา  เรื่องความหมายของผักพื้นบ้านล้านนา  

รายวิชาช่างอาหารพื้นเมือง (ง20205)   ชั้นมัธยมศึกษาปที่ 1  จํานวน   2  ชั่วโมง

ชื่อผูสอน นางรุจี  เฉลิมสุข  โรงเรียนสันทรายวิทยาคม  จังหวัดเชียงใหม่   สพม. 34

..............................................................................................................................................................

มาตรฐานการเรียนรู/ผลการเรียนรู้

  มาตรฐาน 1.1 เข้าใจการทำงานมีความคิดสร้างสรรค์มีทักษะกระบวนการทำงาน ทักษะการจัดการ

  ทักษะกระบวนการแก้ปัญหา ทักษะการทำงานร่วมกัน และทักษะการแสวงหาความรู้  มีคุณธรรม  และลักษณะนิสัยในการทำงาน  มีจิตสำนึกในการใช้พลังงานทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม  เพื่อการดำรงชีวิตและครอบครัว

ผลการเรียนรู

พัฒนาทักษะการทำงานร่วมกันในการทำงานกลุ่มเพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา

สาระสำคัญ

การสร้างความรู้ความเข้าใจและมีทักษะในการทำงานกลุ่มในเรื่องผักพื้นบ้านล้านนาสามารถพัฒนาทักษะการทำงานกลุ่มอย่างเป็นระบบมีวิธีการแก้ปัญหา การจัดการโดยเน้นทักษะการสื่อสารและทักษะการทำงานกลุ่มเพื่อให้ผู้เรียนใฝ่เรียนรู้

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.  อธิบายความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนาได้

2.  สามารถบอกกระบวนการทำงานจากการศึกษาผักพื้นบ้านล้านนาได้

3.  สามารถทำงานกลุ่มร่วมกันเพื่อจำแนกประเภทของผักพื้นบ้านล้านนาได้

4.  มีพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ในการทำงานกลุ่มร่วมกันอย่างมีความสุข

5.  สามารถใช้สื่อเทคโนโลยีได้

สาระการเรียนรู้

ความรู้

1. ความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนา

2. กระบวนการทำงาน

ทักษะ/กระบวนการ

ทักษะการทำงานกลุ่ม

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

ใฝ่เรียนรู้

สมรรถนะสําคัญของผูเรียน

ความสามารถในการสื่อสาร

ภาระงาน / ชิ้นงาน

- ทําแบบทดสอบวัดทักษะ กอนเรียน เรื่องทักษะการทำงานกลุ่ม

- ป้ายนิเทศเรื่องประเภทของผักพื้นบ้านล้านนา

- สื่อ Power Point  หัวขอลักษณะทางพฤกษศาสตร์ของผักพื้นบ้านล้านนากลุ่มละ  1 เรื่อง

กิจกรรมการเรียนรู

ขั้นเชื่อมโยงปัญหาและระบุปัญหา

1. นักเรียนนั่งสมาธิกอนเรียน 3 นาที และทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้เรื่องผักพื้นบ้านล้านนา  จำนวน 20 ข้อ

2. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการรับประทานอาหารที่ไม่ถูกหลักโภชนาการ / การเลือกอาหาร / การซื้ออาหารจานด่วน ฯลฯ

3. นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 1 เรื่องทักษะเพื่อพัฒนาการทำงานกลุ่ม แล้วนักเรียนแบงกลุม ๆ ละ 5  คน เลือกประธาน เลขาฯ และแบ่งหน้าที่เพื่อศึกษาตามประเด็นปัญหา เรื่อง“วัยรุ่นไม่กินผัก” พร้อมระดมสมองสืบค้นหาปัญหา สาเหตุ และตอบประเด็นปัญหา คำถามที่อยากรู้ หาคำนิยาม หรือสถานการณ์ของปัญหา อธิบายวิธีการค้นหาคำตอบ 

                                                           ประเด็นปัญหา เรื่อง“วัยรุ่นไม่กินผัก”

ใน​ปัจจุบัน​มี​เด็ก​จำนวน​มาก​เห็น​ผัก​ใน​จาน​แล้ว​เขี่ย​ทิ้ง​เพราะ​ไม่​ชอบ​รับ​ประทาน​​แม้ว​่า​พ่อ​แม่​จะ​คะยั้นคะยอ​หรือ​บังคับ​ก็​ไม่​เป็น​ผ​ล นอกจากไม่กินผักแล้วยังไม่รู้จักชื่อของผักพื้นบ้านที่ขึ้นตามท้องไร่ท้องนา หรือป่าละเมาะ และที่สำคัญไม่เคยได้กินอาหารพื้นเมืองประเภทผัก ไม่ว่าจะผักกินใบ กินดอก กินผล กินรากหรือหัว เด็กวัยรุ่นจะไม่ได้กินอาหารที่ทำด้วยผักพื้นบ้านเพราะส่วนใหญ่จะทำกินกันในครอบครัว ไม่ได้ทำเพื่อการจำหน่ายจึงไม่เห็นมากนักในตลาด ในปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่ผู้ปกครองต้องออกจากบ้านแต่เช้าไปทำงาน กลับบ้านดึกจึงไม่มีเวลาทำอาหารโดยเฉพาะอาหารที่ทำจากผักพื้นบ้าน  และที่สำคัญในยุคนี้มีร้านซื้อสะดวก ที่เปิดขายตลอดเวลา ทำให้ซื้ออาหารสำเร็จ จานด่วนได้ง่ายขึ้น กินง่าย มีความอร่อยแต่ขาดสารอาหารที่จำเป็นบางชนิด จึงไม่หันไปกินอาหารพื้นบ้าน และไม่สนใจในการเรียนรู้เรื่องผักพื้นบ้าน จึงน่าเป็นห่วงเด็กไทยในยุคนี้ถ้าปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ต่อไป

  คำถาม 1. นักเรียนมีพฤติกรรมแบบนี้หรือไม่

2.  นักเรียนควรทำอย่างไรกับประเด็นนี้

3.  นักเรียนจะมีวิธีการให้เด็กชอบผักได้อย่างไร

4.  บอกชื่อผักพื้นบ้านล้านนาที่นักเรียนรู้จักมาให้ได้มากที่สุด


ขั้นกำหนดแนวทางที่เป็นไปได้

4. นักเรียนแต่ละกลุ่มแบ่งหน้าที่รับผิดชอบโดยให้เขียนแนวทางในการสืบค้นตามประเด็นปัญหาการไม่กินผักของวัยรุ่นในยุคปัจจุบัน และผักพื้นบ้านล้านนาหมายถึงอะไร โดยให้สมาชิก ดำเนินการตามขั้นตอนดังนี้

4.1  วิเคราะห์ภาระงาน

4.2  วางแผนการทำงาน

4.3  ลงมือปฏิบัติงาน

4.4  ประเมินผลงาน

5. นักเรียนหาวิธีการในการศึกษาโดยระบุแนวทางในการสืบค้นที่เป็นไปได้ และได้ข้อมูลที่ถูกต้อง โดยแต่ละกลุ่มบันทึกลงใน แบบบันทึกทักษะการทำงานกลุ่ม

ขั้นดำเนินการศึกษาค้นคว้า

  6. นักเรียนระดมพลังสมองและอภิปรายร่วมกันในหัวข้อกระบวนการทำงานแล้วช่วยกันบอกวิธีการทำงานที่จะเกิดผลสำเร็จนั้นควรทำอย่างไรบ้างแล้วแบ่งหน้าที่รับผิดชอบของแต่ละคน ก่อนจะแยกกันไปศึกษาค้นคว้าตามแนวทางที่ได้ระบุไว้

ขั้นสังเคราะห์ความรู้

7. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่ 2 เรื่องผักพื้นบ้านล้านนา โดยแบ่งหน้าที่วิเคราะห์งาน ดังนี้

    7.1  แนวทางในการสืบค้นผักพื้นบ้านล้านนา จากแหล่งเรียนรู้ต่างๆ เช่น ห้องสมุด ห้องสืบค้นทางอินเตอร์เน็ต

    7.2 การออกสืบถามผู้รู้เรื่องผักพื้นบ้านล้านนาในโรงเรียนและการสืบค้นทางอินเตอร์เน็ตนักเรียนในแต่ละกลุ่มนำข้อมูลที่ได้จากการสืบค้นมาอภิปรายร่วมกันในกลุ่มแล้วเขียนลงในสมุดบันทึกงานของแต่ละคน และสามารถไปศึกษาเพิ่มเติมนอกเวลาต่อไป

ขั้นสรุปและประเมินค่า

8. แต่ละกลุ่มสรุปผลการศึกษาของกลุ่มตนเองเพื่อนำเสนอหน้าห้องเรียนให้กลุ่มอื่นๆ รับฟังในการบอกสาเหตุของการที่วัยรุ่นไม่ชอบกินผัก และความหมาย ความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนา

9. ครูรวบรวมคําตอบโดยการสุมถามแตละกลุม จากนั้นครูสรุปเพิ่มเติมในประเด็น

ขั้นนำเสนอ และประเมินผลงาน

10.  นักเรียนดำเนินการสรุปองค์ความรู้จากการศึกษาเป็นป้ายนิเทศเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา

และให้แต่ละกลุ่มไปค้นคว้าเรื่องผักพื้นบ้านล้านนา รวบรวมนำเสนอเป็นสื่อ Power Point

หัวขอลักษณะทางพฤกษศาสตร์ของผักพื้นบ้านล้านนากลุ่มละ 1 เรื่อง

11.  ครู ประเมินผลงานการทำงานกลุ่ม คุณลักษณะอันพึงประสงค์และสมรรถนะสำคัญของนักเรียน

สื่อ อุปกรณ์ และแหล่งการเรียนรู้

1. แบบทดสอบก่อนเรียน

2.ใบความรู้ ที่ 1 เรื่อง ทักษะเพื่อพัฒนาการทำงานกลุ่ม

3. ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง ผักพื้นบ้านล้านนา

4. ใบประเด็นปัญหา

5. แบบบันทึกทักษะการทำงานกลุ่ม

6. สื่อทางอินเตอร์เน็ต /เว็ปห้องสมุดมหาวิทยาลัยเชียงใหม่

7. เครื่องฉายโปรเจคเตอร์

8. คอมพิวเตอร์

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

เป้าหมาย

วิธีวัด

เครื่องมือวัด

เกณฑ์ประเมิน

ด้านความรู้

1.อธิบายความหมายความสำคัญของผักพื้นบ้านล้านนาได้

2. สามารถบอกกระบวนการทำงานจากการศึกษาผักพื้นบ้านล้านนาได้

1. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน

2.  การสรุปความรู้และขั้นตอนการปฏิบัติงานกลุ่ม

1. แบบทดสอบก่อนเรียน

จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป

ร้อยละ 80 

ด้านทักษะกระบวนการ

3.สามารถทำงานกลุ่มร่วมกันเพื่อจำแนกประเภทของผักพื้นบ้านล้านนาได้

1. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน

2.  การสรุปความรู้และขั้นตอนการปฏิบัติงานกลุ่ม

2. แบบประเมินทักษะการทำงานกลุ่ม

จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป

ร้อยละ    80

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

4.มีพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ในการทำงานกลุ่มร่วมกัน

3.  สังเกตพฤติกรรมการใฝ่เรียนรู้ของกลุ่ม

3.  แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

จำนวนนักเรียนที่ได้ระดับดีขึ้นไป

ร้อยละ 80  

ด้านสมรรถนะสำคัญ

5.สามารถใช้สื่อเทคโนโลยีได้

3.  สังเกตพฤติกรรมการนำเสนองาน

3.  แบบประเมินสมรรถนะสำคัญ

นักเรียนที่ได้

ระดับดีขึ้นไป

ร้อยละ     80  


<p></p>

การจัดหาสื่อการเรียนรู้ได้จากบันทึกของเพื่อนสมาชิกที่บันทึกเกี่ยวข้องกับการเรียนการสอนในครั้งนี้ค่ะ

                              

                                                        ท้องทุ่งนาบ้านตาด ต. ห้วยทราย อ. สันกำแพง


                                                                                      

                                                                                            ผักกาดจ้อน 

                                                                                     

                                                                                               ผักขี้หูด

                                                                                  

                                                                                              บ่าค้อนก้อม

                กระบวนการ/ขั้นตอนการจัดกิจกรรมใช้รูปแบบ PBL

                                         (ใช้ปัญหาเป็นฐาน)