แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง เสียงเวลาเรียน 3 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ รายวิชาฟิสิกส์พื้นฐานชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4ภาคเรียนที่ 2/2557ผู้สอน นายปรเมศวร์ วงศ์ชาชม
สาระสำคัญ
เสียง เกิดจากการสั่นของแหล่งกำเนิดคลื่นเสียง จัดเป็นคลื่นตามยาวที่ต้องอาศัยตัวกลางในการเคลื่อนที่ซึ่งก็คืออนุภาคของอากาศ เสียงสามารถแสดงสมบัติการสะท้อน การหักเห การแทรกสอด และการเลี้ยวเบนได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) ทดลองและอธิบายการเกิดคลื่นเสียงได้
2) อธิบายและยกตัวอย่างการเกิดการสะท้อนของคลื่นเสียงได้
3) อธิบายและยกตัวอย่างเกี่ยวกับการหักเหของคลื่นเสียงได้
4) อธิบายและยกตัวอย่างเกี่ยวกับการแทรกสอดของคลื่นเสียงได้
5) อธิบายและยกตัวอย่างการเกิดการเลี้ยวเบนของคลื่นเสียงได้
6) นำความรู้เกี่ยวกับคลื่นเสียงไปอธิบายสถานการณ์ที่เกี่ยวข้องในชีวิตประจำวันได้
7) ใช้ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ในการแก้ไขปัญหาต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
สาระการเรียนรู้
1) ธรรมชาติของคลื่นเสียง
2) สมบัติและปรากฏการณ์ของคลื่นเสียง
- การสะท้อนของคลื่นเสียง
- การหักเหของคลื่นเสียง
- การแทรกสอดของคลื่นเสียง
- การเลี้ยวเบนของคลื่นเสียง
3) เสียงกับการได้ยิน
4) บีตส์ของเสียง
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- สนทนาเกี่ยวกับการเกิดคลื่นและสมบัติต่างๆ พร้อมตั้งคำถาม
- นักเรียนทราบหรือไม่ว่าเสียงที่เราได้ยินทุกวันนี้ เกิดขึ้นได้อย่างไร
- นักเรียนว่าเสียงจัดเป็นคลื่นหรือไม่ นักเรียนจะพิสูจน์ได้อย่างไร
- ให้นักเรียนลองจับไปที่ต้นคอซึ่งก็คือแหล่งกำเนิดเสียงที่ใกล้ตัวที่สุด จากนั้นให้แต่ละคนลองออกเสียง แล้วให้เด็กสังเกตอาการจากนั้นจึงให้เด็กร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น
ขั้นสำรวจและค้นหา
- ครูให้นักเรียนสืบค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมในเรื่องเสียง จากแหล่งต่างๆ เช่น หนังสือเรียน อินเตอร์เน็ต ใบความรู้ต่างๆ เป็นต้น
- ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 - 5 คน จากนั้นให้แต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่ได้จากการดูวิดีโอ
ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป
- ให้นักเรียนนำข้อมูลที่ได้มาตีความหมายและสรุปภายในกลุ่ม
- ครูให้นักเรียนส่งตัวแทนกลุ่มมาอภิปรายให้เพื่อนฟังที่หน้าชั้นเรียน พร้อมเปิดโอกาสให้เพื่อนๆซักถาม
ขั้นขยายความรู้
- ครูเปิดสื่อการเรียนรู้เช่น วิดีโอเกี่ยวกับการกำเนิดของเสียง สมบัติต่างๆของเสียง ปรากฏการณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับเสียง เป็นต้น
- ผู้สอนอธิบายเพิ่มเติม เกี่ยวกับการเกิดเสียง สมบัติต่างๆของเสียง ปรากฏการณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับเสียง
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปลักษณะสำคัญของการเกิดเสียง สมบัติต่างๆของเสียง ปรากฏการณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับเสียงในชีวิตประจำวัน
ขั้นประเมิน
- ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดเรื่องเสียง
- เฉลยแบบฝึกหัด พร้อมทั้งเปิดโอกาสให้นักเรียนถามในส่วนที่ยังสงสัย
- สอบถามความคิดเห็นพร้อมทั้งข้อเสนอแนะต่างๆที่นักเรียนมี เพื่อใช้ในการปรับปรุงการเรียนการสอนในครั้งต่อไป