ในที่สุดผมก็หาเวลามาเขียนบันทึกจนได้^_______________^
วันที่ 4-6 พย.49 เป็นวันที่พวกเราตกลงกันล่วงหน้าแล้วว่าจะไป...
....น้ำตกทีลอซู....กะว่าจะหนีวันลอยกระทงไปไกลๆเลยซะงั้นอ่ะคับ...
เช้าวันที่ 4 จึงเริ่มออกเดินทางกันเพราะว่าต่างคนต่างมีภารกิจจึงขอว่า
ไปตอนเช้าดีกว่า....ตอนขึ้นอุ้มผางน่าจะมืดพอดี....ใครว่าขึ้นเขากลางคืนปลอดภัยบ้างยกมือ....เหตุผลคือ...
1. เห็นไฟรถที่สวนมาไงคับ
2.ไปหน้าหนาวพอดีอากาศเย็น เครื่องยนต์ ก็เย็นคับ
3. ไม่เห็นเส้นทางที่หวาดเสียว คนแก่ที่นั่งไปจะได้ไม่อ๊วกไงคับ
ผลเสียคือ ไม่ได้เห็นวิวข้างทางแค่นั้นเอง...วิวไม่เอา...หนูจาเอา...ทีลอซูอย่างเดียว...ในใจผมคิดแบบนั้น....เข้าเรื่องดีกว่า
ออกจากสิงห์บุรีตอน 07.30 น. ... แวะเติมแก๊สที่ จ.ชัยนาท (ลืมบอกไปว่ารถผมติดแก๊สคับเพราะว่าบ้านจน อิอิ)...ทริปนี้มีพี่ชาย....พี่สะไภ้...แม่พี่สะไภ้...แล้วก็...ตัวผมเอง...รวมเป็น 4 ชีวิต...ที่ออกเดินทางกันมาก่อน...ส่วนอีก 1 คันเป็นญาติทางพี่สะไภ้ผม...ซึ่งก็ชอบเที่ยวแบบนี้กันมานานแล้ว....ที่จะตามมาที่หลังก็เพราะเตรียมของที่จะไปแจกเด็กที่
โรงเรียนอุ้มผางวิทยาคม...ยังไม่เสร็จเลยขอตามมาทีหลัง
หลังจากเติมแก๊สแล้ว....เดินทางยาวไปถึงกำแพงเพชรเลยคับ...เพราะว่าหิวข้าว....(กะว่าจะไปกินต้มเลือดหมูบ้านแฟนว่างั้นเหอะ)
เลยได้คุยกันแค่แป๊บเดียวเพราะว่าแฟนผมแอบแว่บออกมา(หน้างอเหมือนม้าหมากรุกเลยเพราะว่าอดไปด้วย) ลืมบอกไปว่า I.C.U รพ.กำแพงเพชร..ถ้าเป็นช่วงเทศกาล...ใครได้หยุดปีที่แล้วแล้ว...ปีนี้ต้องมาจับสลากว่า...คนที่หยุดปีที่แล้วจะได้เวรไหนกันบ้างยังไงก็ต้องขึ้นเวรแน่นอน....แฟนผมเป็นหนึ่งในที่หยุดปีที่แล้ว...(น่าสงสารจัง)...
ออกจากกำแพงเพชรแล้ว...เลยไปเที่ยวเขื่อนภูมิพลกันก่อนเพราะว่ามีคนยังไม่เคยไป...แต่ว่าแค่ถ่ายรูป 2-3 รูปก็กลับคับ...เพราะว่าจะรีบขึ้นแม่สอดกัน...ต้องไปซื้อของกินกันที่ตลาดแม่สอดตามที่วางโปรมกันไว้
ถึงแม่สอดประมาณ 16.00 น. คับ ซื้อของกันพักนึง จึงออกเดินทาง
สู่อุ้มผาง....พี่ๆเคยเจอคำว่า....เลี่ยงม่อน....ไหมคับ...ผมงงตั้งนาน
แปลว่าอะไรหว่า...ต้องโทรถามเพื่อนแฟนที่อยู่ รพ.พบพระ ว่าแปลว่าอะไรหรอ..เพราะพอดีไปเจอป้ายบอกทางตอนช่วงแรก...สรุปแปลว่า...
เป็นทางเลี่ยงเนินเขาชันๆอ่ะคับ...ได้ศัพท์มา 1 คำแล้ว อิอิ...
160 กิโลใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมงครึ่งคับ...เพราะว่าไม่ชินทางเลยไม่กล้าขับไว...ผมกับพี่ชายผลัดกันคนละครึ่งทางคับ...จบตอนที่1 ดีกว่า
^______________^
.....สันเขื่อนจ้า....
....อีกมุมนึงของเขื่อนคับ....
โอ๊ว!!...ว้าววว!!.........
สวัสดีค่ะ คุณDek'ComScience
•สวัสดีอาจารย์หมอและพี่ติ๋วคับ
พี่ติ๋วชมข้าน้อยเกินไปแลคับ ตัวหนังสือยังขาวดำอยู่เลย อิอิ
•อาจารย์หมอคับ ทางเดินคอนกรีต สร้างได้ครึ่งทางแล้วคับ เด๋วหมูลงรูปให้ดูในตอนที่2 นะคับ
มันเป็นสัจธรรมหรือป่าวไม่รู้ เส้นทางที่รถไปถึงเลย
จะต้องเดินลำบาก เช่นภูกระดึง
ส่วนที่รถไปไม่ถึงที่เที่ยวจะใกล้ และทางเดินสะดวก
เช่น ทีลอซู
ทีลอซู เป็นทางราบคับ ตอนที่เดินจากที่ทำการไปน้ำตก ประมาณ 2-3 กิโล ได้มั้งคับ
สูงจากระดับน้ำทะเล 900 เมตรเองT___T
•อีกเรื่องหนึ่งที่เขาคัดค้านคือ ไม่อยากให้เป็น อุทยานแห่งชาติคับ เพราะว่าเป็นเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า กฏระเบียบจะเข้มงวดกว่าคับ
และ ตอนแรกมีข่าวว่าจะสร้างถนนตัดจาก คลองลาน ไปอุ้มผางเลยคับ สรุป ชาวบ้านเขาคัดค้านกัน ถนน เลยขาดอยู่ไม่ถึง 20 กิโลคับ จาก คลองลาน-อุ้มผาง
ลองคิดดูคับถ้าสร้างเส้นทางนี้ น้ำตกจะมีสภาพแบบไหน เพราะนิสัยการเที่ยวของแต่ละคนไม่เหมือนกันนี่คับ อาจารย์หมอ ลองไปเปิดแผนที่ดูคับ มันเป็นทางขาดอยู่ อิอิ
ขอโทษด้วยที่มาอ่านช้ามาก แต่ก็อ่านทุกตัวอักษรนะจ๊ะ...
เล่าเรื่องเก่ง ๆ แบบนี้แถมด้วยภาพสวย ๆ รับรองมีแฟนไม้น้อยหน้าน้องเอกจตุพรแน่ ๆ พี่ขอ..ฟันธง...
ขอบคุณพี่เล็กที่ให้กำลังใจคับ
ยังห่างชั้นกะพี่เล็กคับพี่เล็กติ๊งต๊องก่า
อิอิ