GotoKnow
  • เข้าระบบ
  • สมัครสมาชิก
  • แผงจัดการ
  • ออกจากระบบ
GotoKnow

ที่นี่ OTOP City <๓> สงครามหั่นราคา

ผู้บริโภคได้กำไร ผู้ค้าถอดใจ

    อยู่ที่งาน OTOP City มีหลายท่านเข้ามาลปรร. ที่บูธ C-29 และการได้ไปเดินดูตามบูธต่างๆ ทำให้เห็นและเกิดความคิดต่าง ซึ่งอาจจะผิดหรือถูกขอท่านผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณ

  • ได้ข่าวมาว่า งาน OTOP City ใช้เงินจัดงานประมาณ ๒๐ ล้านบาท จัดงาน Hall 1-8 และอาคาร Challenger 1-3 มี บูธ เข้าร่วมงานทั้งหมด ประมาณ 3,000 บูธ เข้าใจว่าคงมี OTOP ที่ได้รับการคัดสรรมาครบทุกจังหวัด
  • อยาง Challenger 1-3 เป็นบูธเกี่ยวกับอาหาร เสื้อผ้า และเครื่องประดับ เรียงชื่อตามตัวอักษรนำของจังหวัด และตามภาค
  • ของบางอย่างก็ขายดี บางอย่างขายไม่ดี
  • วิเคราะห์ของที่ขายไม่ดี มีเหตุผลดังนี้ (๑) คนมาชมงานน้อย (ที่ Challenger คนมาเดินน้อยกว่า Hall (๒) สินค้าอย่างเดียวกันได้รับ OTOP หลายจังหวัด เช่น น้ำผึ้งมีหลายจังหวัดมาก เชียงใหม่, ลำพูน,ลำปาง,อุตรดิตถ์,พิษณุโลก,สุโยทัย,อุทัยธานี,ลพบุรี,สระบุรี,เลย ฯลฯ รวมแล้วคงไม่ต่ำกว่า ๒๐ บูธ เป็นแน่ แถมจังหวัดเดียวกันยังมาหลายร้าน ราคาน้ำผึ้งส่วนใหญ่ตั้งราคาอยู่ที่ ๑๒๐-๑๘๐ บาท ต่อหนึ่งกิโลกรัม มีทั้งของดีและไม่ดีคละกันไป อยู่ที่คนเลือกซื้อ
  • พอของขายไม่ดี ทางผู้จัดงานก็จัดรายการ นาทีทอง (ชั่วโมงทอง) วันละ 2 รอบ เวลา ๑๓.๐๐ - ๑๔.๐๐ น. และ ๑๗.๐๐-๑๘.๐๐ น. ทุกวัน ให้ผู้ค้านำของมาลดราคา อย่างเสื้อตัวละ ๕๐๐-๖๐๐ บาท ลดราคาเหลือ ๓๐๐-๓๕๐ บาท, น้ำผึ้งเหลือขวดละ ๑๐๐ บาท
  • ของ ๓ ดาว ถึง ๕ ดาว ราคา เหลือ ๑ ดาว ผลประโยชน์ตกแก่ผู้บริโภค แต่ผู้ค้าแทบเอาตัวไม่รอด
  • พวกเสื้อผ้า เหลือมากที่สุดต้องมาขายเลหลัง, อาหารที่เก็บไว้ได้ไม่นาน พวกหมูยอ ต้องมาขายหั่นราคา
  • หั่นราคาไม่พอ ต้องแข่งขันกันเองด้วย ผลก็คือขายของพอได้กำไร แต่เมื่อหักค่าใช้จ่ายแล้วขาดทุนครับ....
  • อย่างค่าใช้จ่ายด้านที่พัก ห้องหนึ่งราคา ๗๐๐ บาท, ค่าอาหารตกวันละ ๑๐๐ บาท
  • ถ้ามาขาย ๒ คน ต้องมียอดขายวันละ ๒,๐๐๐ บาทขึ้นไปจึงจะไม่ขาดทุนครับ
  • ค่าใช้จ่ายในการขนย้ายของไป-กลับ ไม่ต้องพูดถึง....
  • อย่างยอดขายที่ร้านผม ๙ วัน ได้ยอดขาย ๓ พันกว่าบาทเท่านั้นครับ อยู่สองคน...ถ้าคิดค่าใช้จ่ายจริงแล้วตกประมาณหมื่นกว่าบาทครับ.....
  • ถ้าเป็น OTOP แบบรากแก้วหรือรากหญ้าจริงๆ ผมว่า..เข็ดไม่กล้ามา OTOP City อีกแล้ว..
  • แต่พวกที่ขายดีก็มีนะครับ....
  • ถ้ามองโลกในแง่ดี...ก็คือทางการให้เรามาโฆษณาสินค้าฟรีนะครับ...คิดค่าโฆษณานาทีละแสน...งานนี้ก็คุ้มแสนคุ้มจริงๆ....

BeeMan

BeeMan

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย 

หมายเลขบันทึก: 69213
เขียน:
แก้ไข:
ความเห็น: 4
อ่าน:
สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ

ความเห็น (4)

 3D Magical Snowman เรียนท่านอาจารย์ BeeMan

 ผู้บริโภคได้กำไร

 ผู้ค้าถอดใจ

 คำถามครับ คุณภาพอยู่ที่ไหน แน่ใจหรือไม่ว่ามี


  • สงสารชาวบ้านครับที่ได้ค่าตอบแทนแสนถูกเมื่อเทียบกับแรงใจแรงกายของเขา
  • อยากให้รัฐเข้ามาดูแล OTOP ต่อเพราะเป็นนโยบายที่ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ขอให้จัดการบริหารอย่างเป็นธรรม ส่งเสริมการสร้างงานสร้างคนในท้องถิ่น
  • จะดีกว่านั่งรอหวยออกมาก
  • คุณออต เขียนข้อคิดเห็นได้ตรงใจหลายคนที่มาในงานเลยครับ

เรียนท่านอาจารย์ JJ

  • ของส่วนใหญ่ที่มาขาย ผ่านการคัดสรรมาแล้ว ดังนั้นคุณภาพส่วนใหญ่ก็ดีในระดับหนึ่ง
  • อย่างเสื้อลำลองสีเหลือง ผมซื้อมา ๕ ตัว ราคาตัวละ ๑๐๐ บาท คุณภาพค่อนข้างดีครับ..
  • ปกติเขาขาย ๑๕๐ บาท...มาลดราคา เพื่อหาเงินสดมาหมุนเวียนในการค้า..ครับ