ข้าวกลางวันแพงจัง

เรื่องเล่าโดย นายมนูญ  แป้นเจริญ  ต้นปีการศึกษา 2549 โรงเรียนจะนะชนูปถัมภ์ อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา มีเสียงบ่นจากนักเรียนดัง ๆ ว่า "ปีนี้อาหารกลางวันแพงจัง"(จานละ 20 บาท กับข้าว 2 อย่าง, จานละ 15 บาท กับข้าวอย่างเดียว)เสียงแซ็งแซ่เหล่านี้ดังไปถึง "ผอ." ผมได้มอบหมายให้ผู้รับผิดชอบไปคิดต้นทุนทางธุรกิจใหม่ ปรากฏว่าสามารถลดได้อย่างเต็มที่ได้แค่กับข้าว 2 อย่าง 18 บาท อย่างเดียว 15 บาทเท่าเดิม เสียงบ่นก็ยังไม่หาย ผมก็ใช้วิธีการบริหารแบบ "Walk and Talk" คุยกับนักเรียนหลาย ๆ กลุ่ม และได้ลองเสนอวิธีใหม่คือ "ที่นี่มีข้าวเติม" คือ แถมข้าวเปล่าโดยไม่อั้น ให้นักเรียนบริหารกับข้าวเอาเอง ทดลองไปได้ประมาณ 2 สับดาห์ เสียงบ่นตรงนี้เงียบหายไป ช่วงแรก ๆ มีนักเรียนไม่ค่อยกล้าเติมข้าวเปล่า ผมก็พยายามพานักเรียนม.ปลายเป็น "แกนนำ" ในเรื่องนี้ ปัจจุบันปัญหานี้เบาบางลงไปมาก และนักเรียนพอใจ เป็นมิติใหม่ในสถานศึกษา และคิดว่าหลาย ๆ โรงเรียนสามารถทดลองนำไปใช้ได้  ปล. ตอนนี้แม่ค้าเริ่มบ่นว่า "เปลืองข้าวเปล่าจัง"

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย  ใน การบริหาร

คำสำคัญ (Tags)#ประสบการณ์#การบริหาร

หมายเลขบันทึก: 54137, เขียน: 11 Oct 2006 @ 11:03, แก้ไข, 11 Feb 2012 @ 16:05, สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ, ความเห็น: 4, อ่าน: คลิก
บันทึกล่าสุด


ความเห็น (4)

Tadsanee
IP: xxx.121.171.213
เขียนเมื่อ 08 Nov 2006 @ 20:21
เป็นตัวอย่างที่ดีของครูที่เอาใจใส่ปัญหาของนักเรียน ทำไมหนอคนภายนอกถึงจะรู้ว่าครูดีๆยังมีอีกมากมาย เขียนเล่าอีกนะคะ
สุณี หล่าหัส
IP: xxx.120.79.42
เขียนเมื่อ 03 Apr 2007 @ 19:56

เป็นศิษย์เก่าของ จ.ช. แต่ไม่ได้กลับไปเยี่ยมโรงเรียนนานมากแล้ว อยากทราบข่าวคราวของแวดวง จ.ช. บ้าง

นพวรรณ จรูญสอน
IP: xxx.12.73.7
เขียนเมื่อ 15 Jan 2008 @ 13:38

ดีมากเลยคะที่ทั้งครูร่วมกันแก้ปัญหา เอาใจใส่นักเรียน

อธิบดี พรหมมณี
IP: xxx.42.121.171
เขียนเมื่อ 21 May 2010 @ 11:19

ไม่เคยได้กลับเข้าไปเยี่ยมอาจารย์เเละเพื่อนๆเลย เเต่ยังไงก็ยังคิดถึงนะ ว่างๆค่อยเข้าไปเยี่ยมนะ