GotoKnow
  • เข้าระบบ
  • สมัครสมาชิก
  • แผงจัดการ
  • ออกจากระบบ
GotoKnow

สนุกจังไปเพชรบูรณ์

ประสบการณ์นอกห้องเรียน

 เมื่อวันที่ 22-23 ก.ค.ได้มีโอการไปเที่ยวที่เพชรบูรณ์ ได้ไปศึกษาการเลี้ยงผึ้ง ดูขั้นตอนของการผลิตผึ้งนางพญา และการทำรอยัล เจลลี่

    รอยัล เจลลี่ มีรสที่เปรี้ยว ไม่อร่อย แต่มีประโยชน์ต่อร่างกายของเรา ขนาดผึ้งนางพญากินแล้วยังอายุยืนเลย แต่ราคาแพงมากๆ ขั้นตอนการผลิตก็ไม่ค่อยยุ่งยากแต่ต้องทำอย่างระมัดระวังเพราะเวลาที่เราต้องแคะตัวหนอนต้องอย่าให้ตัวหนอนตาย ทำให้มันบอบซ้ำน้อยที่สุด ใช้เวลาในการเก็บ 3 วัน มันถึงจะให้รอยัล เจลลี่ ได้

สนุกและได้ความรู้มากมาย ได้รู้จักกับคนอื่นที่เป็นน้องๆ ในภาควิชาชีววิทยา  ต้องขอขอบคุณพี่ที่คอยดูแลและให้ความรู้กับเรา และอาจารย์สมลักษณ์ที่เป็นกันเอง

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย 

คำสำคัญ (keywords): ผึ้งstudentapiculturepompam
หมายเลขบันทึก: 40915
เขียน:
แก้ไข:
ความเห็น: 1
อ่าน:
สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ

ความเห็น (1)

ทำไมนมผึ้งแพงจังคร๊าบพี่แถมไม่อร่อยด้วยสู้นมวัวก็ไม่ได้ถูกๆๆอยากรู้จักพี่แป๋มจังคับ