แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา รายวิชา บาสเกตบอล
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง การส่งลูกสองมือเหนือศีรษะ
โรงเรียน ม เกษตรศาสตร์ ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4/1 จำนวนผู้เรียน 45 คน ชาย 20 คน หญิง 25 คน
วันที่ 8 เดือน กันยายน พ.ศ. 2552 คาบเรียนที่ 7 เวลา 15.30 – 16.20
สาระที่ 3 การเคลื่อนไหว การออกกำลังกาย เกม กีฬาไทย และกีฬาสากล
มาตรฐาน พ 3.1 เข้าใจมีทักษะในการเคลื่อนไหวกิจกรรมทางกายการเล่นกีฬา
มาตรฐาน พ 3.2 รักการออกกำลังกาย การเล่นเกม และการเล่นกีฬา ปฏิบัติเป็นประจำอย่างสม่ำเสมอ มีวินัย เคารพสิทธิ กฎ กติกา มีน้ำใจนักกีฬา มีจิตวิญญาณในการแข่งขัน และชื่นชมในสุนทรียภาพของการกีฬา
ตัวชีวัดช่วงชั้น
1. วิเคราะห์ความคิดรวบยอดเกี่ยวกับการเคลื่อนไหวในรูปแบบต่างๆในการเล่นกีฬา
2. แสดงการเคลื่อนไหวได้อย่างสร้างสรรค์
3. อธิบายและปฏิบัติเกี่ยวกับสิทธิ กฎกติกา กลวิธีต่างๆ ในระหว่างการเล่นการแข่งขันกีฬากับผู้อื่นและนำไปใช้สรุปเป็นแนวปฏิบัติ และการใช้ชีวิตประจำวันอย่างต่อเนื่อง
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความสำคัญและหลักการของการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะได้
2.ปฏิบัติทักษะการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะได้
3.นำทักษะการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะไปใช้ทักษะการเล่นทีมได้อย่างถูกต้อง
สาระการเรียนรู้
การส่งลูกแบบนี้เป็นการส่งบอลข้ามศีรษะของฝ่ายตรงข้ามดังนั้นผู้ส่งที่มีรูปร่างสูงกว่าฝ่ายป้องกันย่อมจะได้เปรียบที่จะใช้การส่งแบบนี้ในบางครั้งผู้ส่งอาจจะใช้วิธีการกระโดดแล้วส่งไปก็กระทำได้นอกจากนั้นการส่งลูกวิธีนี้ยังถูกนำมาใช้ให้เป็นประโยชน์ในการส่งลูกบอลไปให้ผู้เล่นร่วมทีมตัวสูงๆที่ยืนอยู่ในตำแหน่งที่ใกล้กับประตูของฝ่ายตรงข้ามเพื่อยิงประตูได้ง่ายอีกด้วย
การส่งบอลสองมือเหนือศีรษะมีวิธีปฏิบัติดังนี้
1.ยืนในท่าการทรงตัวเช่นเดียวกับการส่งลูกสองมือระดับอก จับลูกบอลยกขึ้นเหนือศีรษะ
2.ออกแรงส่งด้วยกำลังแขนทั้งสองตวัดไปข้างหน้าหักข้อมือช่วยในการส่งลูกบอลออกไปแขนทั้งสองเหยียดให้ปลายนิ้วชี้ไปทางผู้รับฝ่ามือคว่ำลงสู่พื้น
3.เป้าหมายคือศีรษะหรือสูงกว่าเล็กน้อยถ้ารับลูกระดับต่ำกว่าศีรษะจะทำให้ความแม่นยำในการในการรับลูกบอลน้อยลง
4.ถ้าต้องการให้การส่งลูกบอลมีความเร็วและแรงมากขึ้นให้ก้าวเท้าที่ถนัดไปข้างหน้าหนึ่งก้าวพร้อมกับส่งลูกบอลออกไป
กิจกรรมการเรียนรู้
|
กิจกรรม |
วิธีสอน |
สื่อ / อุปกรณ์ |
การวัดและการประเมินผล |
||||||
|
ขั้นเตรียม 1. ให้นักเรียนเข้าแถวตอน 4 แถว เท่าๆกัน ดังรูป
2. นักเรียนทำความเคารพ สำรวจจำนวนนักเรียน เครื่องแต่งกาย ความพร้อมทางร่างกาย อุปกรณ์การเรียน 3. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ 4.นักเรียนยืนขยายแถว 2 ช่วงแขนครูนำบริหารร่างกายตามลำดับขั้น ( 5 - 7 นาที ) ควรระบุท่า
5. วิ่งรอบสนามบาสเกตบอล 2 รอบ |
- บรรยายและปฏิบัติ
= ครู = นักเรียน
|
นกหวีด บัญชีรายชื่อ
|
|
|
กิจกรรม |
วิธีสอน |
สื่อ / อุปกรณ์ |
การวัดและการประเมินผล |
|||
|
ขั้นอธิบายและสาธิต 1. ให้นักเรียนเข้าแถวตอน 4 แถว เท่าๆกัน ดังรูป
2. ครูผู้สอนสนทนา ซักถาม ทักษะการการส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ 3. ครูอธิบายสาธิตท่าการการส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ
4.ให้นักเรียนบางส่วนออกมาร่วมสาธิตการปฏิบัติ
ขั้นฝึกปฏิบัติ แบบฝึกที่ 1 ให้นักเรียนปฏิบัติท่าการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะ พร้อมแบบปิดจังหวะและเปิดจังหวะด้วยท่ามือเปล่า
|
อธิบายสาธิตให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการปฏิบัติ
= ครู = นักเรียน
|
นกหวีด กรวย ลูกบาสเกตบอล |
บันทึกลงในบัญชีรายชื่อ
สังเกตและมีส่วนร่วม
|
|
กิจกรรม |
วิธีสอน |
สื่อ / อุปกรณ์ |
การวัดและการประเมินผล |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
แบบฝึกที่ 2 ให้นักเรียนเข้าแถวหน้ากระดาน ยืนจับคู่ห่างกันประมาณ 3 เมตร ดังรูป และให้ปฏิบัติท่าการส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ
แบบฝึกที่ 3 ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติการส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ แบบเคลื่อนที่ ดังรูป
แบบฝึกที่4 ให้นักเรียนส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ แบบสามเหลี่ยมแล้ววิ่งไปต่อท้ายแถวที่ส่งบอลไป ดังรูป
|
ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติ
= ครู = นักเรียน
|
นกหวีด กรวย ลูกบาสเกตบอล |
สังเกตการมีส่วนร่วมและความถูกต้องของการฝึกปฏิบัติ
|
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
กิจกรรม |
วิธีสอน |
สื่อ / อุปกรณ์ |
การวัดและการประเมินผล |
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
ขั้นนำไปใช้ 1. ครูผู้สอนให้นักเรียนเข้าแถวตอนตามกลุ่มทีมดังรูป 2. ครูผู้สอนทำการอธิบายเกม กติกาการแข่งขัน 3.ให้หาตัวแทนของแต่ละกลุ่ม 1 คนออกมาทำการส่งบอลสองมือเหนือศีรษะ 4.นักเรียนที่ส่งลูกบอลแล้ววิ่ง ไปต่อท้ายแถว ทีมไหนปฏิบัติครบทุกคนก่อนให้นั่งลงทั้งทีมแล้วพูดพร้อมกันว่า “ โย้วๆๆ ” ก่อนเป็นทีมที่ชนะ
ขั้นสรุปและสุขปฏิบัติ 1. ครูผู้สอนเรียกรวม ให้นักเรียนจัดแถวตอน 4 แถว ดังรูป
2. ครูสรุปกิจกรรมการเรียนการสอน ชมเชยนักเรียนที่ปฏิบัติได้ดีและสิ่งที่ต้องปรับปรุงแก้ไข 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ชักถาม 4. อบอุ่นร่างกาย สำรวจนักเรียน ตรวจเครื่องแต่งกายให้เรียบร้อย 5. ครูผู้สอนสั่งเลิกแถว นักเรียนปรบมือ 3 ครั้ง แล้วร้องว่า เฮ้ หัวน้าสั่งทำความเคารพ |
อธิบายและสาธิตให้นักเรียนปฏิบัติ = ครู = นักเรียน
อธิบายสรุปการเรียนการสอน แลให้นักเรียนชักถาม
|
นกหวีด กรวย ลูกบาสเกตบอล |
สังเกตการมีส่วนร่วมและความถูกต้องของการปฏิบัติ
|
|||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
บันทึกหลังการสอน
ผลการสอน
นักเรียนส่วนใหญ่สามารถปฏิบัติทักษะการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะได้ดี
ปัญหาอุปสรรค
นักเรียนบางคนไม่ตั้งใจฟังแนวทางการปฏิบัติและไม่ตั้งใจปฏิบัติทักษะการส่งลูกสองมือเหนือศีรษะ
ข้อเสนอแนะ / แนวทางการแก้ไขปัญหา
หลังจากการเรียนนักเรียนควรหาเวลาว่างหมั่นฝึกซ้อม
ลงชื่อ............................................................ผู้สอน
(นายวิวัฒน์ แป้นท้วม )
ขอบคุณค่ะ คุณครู แลกเปลี่ยนเรียนรู้ กันที่นี่ค่ะ
จัดบันทึกใหม่นะครับ ให้เขียนประสบการณืการเป็นกรรมการตัดสินกีฬาครับ
ที่จิงผมทำดีแล้วครับ
แต่ลงเว็บมันเปงงี้ครับ
งง
ดีค่ะ
ขอดูแผนทั้งเทอมได้มั๊ยคะ
ขอดูแผนการสอนทั้งเทอมได้ไหมครับ
ขอบคุณครับสำหรับเนื้อหาที่มีให้ ดีดีดีครับ