ดนตรีพื้นเมือง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

สาระการเรียนรู้ท้องถิ่นดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)                                             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ตำนานโปงลาง                                                                              จำนวน  8  ชั่วโมง

 

1.  สาระสำคัญ

                โปงลางเป็นเครื่องดนตรีพื้นบ้านของท้องถิ่นแถบจังหวัดภาคอีสาน มีความผูกพันกับชีวิตความเป็นอยู่ประจำวันของคนภาคอีสานมาเป็นเวลายาวนานทั้งในด้านเศรษฐกิจ การศึกษา สังคม และนันทนาการ ส่วนใหญ่ทำมาจากไม้มะหาดมีลักษณะคล้ายระนาดแต่ละลูกจะมีขนาดลดหลั่นกันลงมา มีจำนวน 5 เสียง ใช้การตีหรือเคาะให้เกิดเสียง มีวิวัฒนาการมาจากโปงที่ใช้แขวนคอสัตว์ ขอลอเรียกประชุมชาวบ้าน

 

2.  ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                1.  เข้าใจประวัติความเป็นมาของดนตรี

                2.  เข้าใจวิธีการนำความรู้และหลักการทางดนตรีมาใช้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นๆ และชีวิตประจำวัน

 

3.  จุดประสงค์การเรียนรู้

                1.  อธิบายความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) ได้

                2.  อธิบายความสัมพันธ์ของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับชีวิตประจำวันได้

 

4.  สาระการเรียนรู้

                1.  ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาร (โปงลาง)

                2.  ดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับชีวิตประจำวัน

 

5.  กระบวนการจัดการเรียนรู้

                1.  ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการให้นักเรียนได้ชมซีดีการแสดงดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) แล้วสนทนาร่วมกับนักเรียนเกี่ยวกับประสบการณ์ในการชมการแสดงดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) และให้นักเรียนที่มีประสบการณ์ในการชมการแสดงดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) ออกมาเล่าถึงรูปแบบการแสดงดนตรี รูปแบบการจัดเวที เครื่องดนตรีที่ใช้ในการบรรเลง และเรื่องอื่นๆ ที่เกี่ยวกับการแสดงดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) ต่อจากนั้นให้นักเรียนดูรูปภาพโปงลางและเครื่องดนตรีโปงลางที่เป็นของจริง และร่วมกันแสดงความคิดเห็นว่าดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) น่าจะมีความเป็นมาอย่างไร

                2.  นักเรียนทุกคนศึกษาใบความรู้สำหรับนักเรียน เรื่อง ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                3. นักเรียนแบ่งกลุ่มตามความเหมาะสม และปฏิบัติกิจกรรมตามใบงาน เรื่อง ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                4.  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) อีกครั้งหนึ่ง

                5.  นักเรียนทำแบบทดสอบวัดความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                6.  ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) และอธิบายเชื่อมโยงให้เห็นถึงความสัมพันธ์ของเครื่องดนตรีโปงลางที่มีความผูกพันกับชีวิตความเป็นอยู่ประจำวันของคนในอดีตมาจนถึงปัจจุบัน ทั้งในเรื่องของนันทนาการ การประกอบเป็นอาชีพ สังคม การศึกษา

                7.  นักเรียนแบ่งกลุ่มตามความเหมาะสม ร่วมกันศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) ที่เกี่ยวข้องกับวิถีชีวิตความเป็นอยู่ และการนำความรู้ทางดนตรีมาใช้กับชีวิตประจำวัน โดยใช้ความรู้จากการศึกษาใบความรู้ เรื่อง ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) หรือประสบการณ์ของนักเรียนแต่ละคน หรือจากแหล่งการเรียนรู้อื่นๆ เช่น ห้องสมุด หรืออินเตอร์เน็ต และร่วมกันอภิปรายสรุปผลการศึกษาใน 2 ประเด็น คือ ดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) เข้ามาเกี่ยวข้องกับชีวิตความเป็นอยู่ประจำวันของเรา ของชุมชน อย่างไรบ้าง และประโยชน์ของการนำดนตรีมาใช้กับชีวิตประจำวันพร้อมทั้งบันทึกผลการอภิปรายลงในแบบบันทึกที่ 2 เรื่องความสัมพันธ์ดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับชีวิตประจำวัน และส่งตัวแทนนำเสนอผลการศึกษาหน้าชั้นเรียนโดยใช้เวลากลุ่มละประมาณ 2 นาที

                8.  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความสัมพันธ์ของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) ที่มีต่อชีวิตประจำวันทั้งในอดีตและปัจจุบัน และการนำความรู้ทางดนตรีไปใช้ในชีวิตประจำวัน

 

6.  สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

                1.  เครื่องดนตรีโปงลาง / รูปภาพโปงลาง

                2.  เครื่องเล่นซีดี และแผ่นซีดีการแสดงดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                3.  ใบความรู้สำหรับนักเรียน เรื่อง ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                4.  ใบงาน เรื่อง ความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

                5.  แบบบันทึกที่ 1 เรื่อง ความเป็นมาของโปงลาง

                6.  แบบบันทึกที่ 2 เรื่อง ความสัมพันธ์ดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับชีวิตประจำวัน

 

 

7.  การวัดและประเมินผล

วิธีการวัดและประเมินผล

เครื่องมือวัดและประเมินผล

เกณฑ์การวัดและประเมินผล

1.  ทดสอบความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

1.  แบบทดสอบวัดความรู้ความเข้าใจความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

1.  ได้คะแนนไม่น้อยกว่า 8 คะแนน ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

2.  ประเมินผลการสรุปความรู้เรื่องความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

2.  แบบประเมินผลการสรุปความรู้เรื่องความเป็นมาของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง)

2.  ได้คะแนนไม่น้อยกว่า 5คะแนน ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

3. ประเมินผลการสรุปความรู้เรื่องสัมพันธ์ของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับวิถีชีวิตประจำวัน

3.  แบบประเมินการสรุปผลการศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ของดนตรีพื้นบ้านอีสาน (โปงลาง) กับชีวิตประจำวัน

3.  ได้คะแนนไม่น้อยกว่า 5 คะแนน ถือว่าผ่านเกณฑ์การประเมิน

 

8.  บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้

                ผลการจัดการเรียนรู้........................................................................................................................ ......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

                ปัญหา / อุปสรรค............................................................................................................................ ......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

                แนวทางแก้ไข / ข้อเสนอแนะ......................................................................................................... ......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

 

ลงชื่อ................................................ผู้สอน

                (........................................)

วันที่.............เดือน.....................พ.ศ............

 

9.  ความคิดเห็นของผู้บริหาร

                .............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

.....................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

......................................................................................................................................................................

 

 

ลงชื่อ................................................ผู้บริหาร

                (........................................)

วันที่.............เดือน.....................พ.ศ............