ติดต่อ

  ติดต่อ

Tacit ของ beeman และคน Logistics

  เรื่องการจัดการต้นทุนการผลิต และการเรียงกล่องอย่างไรไม่ให้โค่นล้ม  

    เรื่องเล่าวันนี้ เป็นเรื่องของการสืบค้นเรื่อง "การสั่งขวดบรรจุน้ำผึ้ง และการขนส่ง" เพื่อประหยัดต้นทุนครับ

   เรื่องเดิมมีอยู่ว่า เมื่อ 4-5 ปีก่อน beeman เคยซื้อขวดแยมสำหรับมาบรรจุน้ำผึ้ง เป็นขวดขนาด 16 OZ. ที่ร้านค้าย่านสะพานขาว...สนนราคาขวดพร้อมฝาตก 7 บาท.....ถ้าให้เขาส่งให้เขาคิดกล่องละ 40 บาท (1 กล่องมี 24 ขวด).....ถ้ารวมค่าส่งแล้วขวดใบหนึ่งจะตกประมาณ 9 บาท...(ถ้าซื้อแถวพิษณุโลกตกใบละ 10-12 บาท)....ข้อมูลเรื่องไปซื้อขวดที่ย่านสะพานขาวได้ข้อมูลมาจากผู้เลี้ยงผึ้งรายเดิม...แต่ไม่ได้บอกชื่อร้าน ต้องเดินทางไปสืบหาเอง...

   ต่อมาผมคิดว่า...ถ้าเราไปซื้อขวดที่โรงงานน่าจะถูกกว่า ก็เปิดสมุดหน้าเหลืองเพื่อหาโรงงานผลิตขวด....พอหาหมายเลขโทรศัพท์โรงงานเจอ....โรงงานบอกให้ติดต่อแผนกขายขวด...ซึ่งฝากไว้กับฝ่ายขายของบริษัท........คือให้บริษัทช่วยทำตลาดให้

   ฝ่ายขวดแก้วของบริษัท...บอกว่า...คุณต้องสั่งขวดจำนวน ๑๐๐ กล่องขึ้นไป เราจึงจะออกใบเสร็จให้ และส่งให้ฟรีในเขตกทม. แต่ถ้าคุณซื้อน้อยกว่านั้นต้องมาขนเอง....ราคาขวดพร้อมฝาของบริษัท..จะถูกกว่าร้านยี่ปั๊วประมาณใบละ 50-75 สตางค์

   beeman จึงติดต่อเช่ารถไปขนขวดมาเอง ค่าเช่ารถวันละ 1,500 บาท แต่การเดินทางไปกทม.คนขับรถต้องอดนอนเพราะไปแต่เช้ามืดและทำงานเกิน 8 ชั่วโมง ค่าเช่าคิดวันครึ่ง บวกค่าน้ำมันไปกลับอีกประมาณ 2,000 บาท เบ็ดเสร็จค่าขนส่งต้องจ่ายประมาณ 4,500 บาท (รวมค่าทางด่วนและค่าอาหารแล้ว) แถมต้องเสียเวลาไปอีก 1 วันกว่าๆ

   เพื่อให้คุ้มค่า เราต้องซื้อขวดมาสต๊อกไว้ประมาณ 5,000 ใบ จ่ายเงินค่าขวดไป 3 หมื่นกว่าบาท....และต้องขนขวดเองทั้งหมด พร้อมทั้งหาสถานที่สำหรับเก็บขวดด้วย.....ขวดเหล่านี้ต้องใช้ไป 3 ปี....เกิดความเสียหายเรื่องปลวกขึ้นด้วย..

   ปีนี้เปลี่ยนวิธีการใหม่....ซื้อขวดแค่ ๓,๐๐๐ ใบ จ่ายเงินไปประมาณ ๑๖,๐๐๐ บาท (มีขวดประมาณ ๕ Sizes เฉลี่ยกันไป)

   แล้วใช้วิธีจ้างบริษัทที่รับขนส่งสินค้า หรือ Logistics ซึ่งปีนี้ผมใช้บริการของ "จงเจริญขนส่ง"

   ขวด 16 OZ ของผมมี 2 แบบ คือแบบบรรจุ 12 และ 24 ขวด...ค่าส่ง

  • กล่องละ 24 ขวดคือ 25 บาท = ค่าส่งใบละ 1.05 บาท
  • กล่องละ 12 ขวดคือ 15 บาท = ค่าส่งใบละ 1.25 บาท

   ดังนั้นต้นทุนขวดของผมจะอยู่ประมาณ 8-8.25 บาท/ขวด ซึ่งถูกกว่าปีก่อนๆ

   ขณะที่ผู้ผลิตซึ่งอยู่กทม.จะมีค่าขนส่งที่ถูกกว่า

++++++++

   ต่อไปนี้คือขั้นตอนการจัดซื้อ-จัดส่งขวดของผม

  1. ติดต่อบริษัทขวด ให้ส่งใบเสนอราคาขวด พร้อมกับภาพถ่ายของขวดมาให้ดูเพื่อสั่งซื้อ
  2. แจ้งจำนวนสั่งซื้อไปถึงบริษัท อย่างน้อย 100 กล่อง และแจ้งให้บริษัทไปส่งของให้ที่ "จงเจริญขนส่ง" สาขาพุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม...โดยระบุเก็บเงินปลายทางพิษณุโลก
  3. บริษัทขายขวด คำนวณราคาขวดมาให้ พร้อมทั้งให้โอนเงินเข้าธนาคาร...
  4. เมื่อโอนเงินเข้าธนาคารแล้ว...ส่งสำเนาเอกสารโอนเงิน ไปทาง Fax
  5. ภายใน 3 วันทำการ บริษัทขวดก็จะส่งขวดไปให้ ขนส่งตาม ORDER...
  6. ขนส่งใช้เวลา 1 คืน ของก็มาถึงพิษณุโลก
  7. ต่อไปเราก็ใช้โทรศัพท์ติดต่อให้ขนส่งมาส่งให้เรา พร้อมทั้งจ่ายเงินค่าส่งปลายทาง...
  8. สรุปว่าค่าติดต่อทางโทรศัพท์ตลอดงานประมาณ 30-40 บาท

    ข้อดีคือ

  1. เราไม่ต้องสต๊อกขวดมาก เงินจะได้ไม่จมในส่วนนี้
  2. เราไม่ต้องเสียเวลาไปขนขวด
  3. เราไม่ต้องออกแรงขนขวด..เพราะบริษัทขนส่งรับผิดชอบในส่วนนี้...ส่งให้ถึงที่ (แต่เราต้องขนขวดจากภาคพื้นดินขึ้นตึกเอง)...

    **********

    ต่อไปก็เป็นภาพประกอบครับ

beeman ขนขวด 
ภาพแรก beeman ลงทุนขนขวดเอง..เนื่องจากช่วงนี้นิสิตกำลังสอบ
Midterm ครับ

   

 

    ภาพที่สอง รปภ. (พลฯ สมาน มาจันทร์) ที่มาช่วยขนขวด...ระหว่างการขน...beeman ก็พยายามอธิบายเรื่องต้นทุนขวดและต้นทุนค่าขนส่งให้ฟัง..แต่ไม่ทราบว่าจะเข้าใจขนาดไหน

    ส่วนภาพที่ ๓-๔ นี่แสดงให้เห็น Tacit ของ คนเรียงกล่องนะครับ (คน Logistics)...คือ

  1. เรียงกล่องแบบสลับฟันปลา...ทำให้ตั้งสูงเท่าไรก็จะไม่โค่นลงมา (ถ้าเรียงแบบกล่องซ้อนกล่อง สูงเกิน 7 ชั้น มีสิทธิ์ที่จะโค่นลงมาได้เมื่อถูกลมพัด)
  2. การเรียงชั้นละ ๑๐ กล่อง ทำให้ง่ายต่อการตรวจสอบจำนวนกล่อง...(เพราะผู้รับจะต้องตรวจสอบจำนวนและลงนามในใบส่งของคืนบริษัทขนส่ง)

 

กล่องใส่ขวด 24 ขวด/กล่อง กล่างใส่ขวดขนาด 12 ขวด/กล่อง 

ภาพที่ ๓

ภาพที่ ๔

 

BeeMan

BeeMan

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย 

หมายเลขบันทึก: 69741, เขียน: , แก้ไข, , สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ, ความเห็น: 12, อ่าน: คลิก

ความเห็น (12)

  • สุดยอดของtacit

เพิ่มเติมครับ

  • ได้ความรู้จากอาจารย์bemanแบบไม่รู้ตัวครับ
  • ขอบพระคุณมากครับ
  • ไม่ทราบว่าคุณสิงห์ป่าสัก ได้ความรู้อะไร ที่จะไปใช้ประโยชน์ในงาน
  • แต่เข้าใจว่า อยู่กรมส่งเสริมฯ..คงไปสอนวิธีคิด\หรือลปรร.เรื่องต้นทุนการผลิตสินค้าเกษตรกับชาวบ้าน

ดีครับเห็น ภาพชัดเจน

อยากให้มีกรณี ศึกษาที่เห็นภาพอย่างนี้อีก

  • ขอบคุณที่ติดตาม keyword logistics เข้ามา
  • วันนี้ทราบ ราคาขวด pet แบบขวดแม่โขง ซื้อที่ร้านฮะฮวด ดอนเมือง ตกขวดละ ๗ บาท (พร้อมฝา) ไม่รวมค่าขนส่ง
  • ๑ แพค บรรจุ ๗๐ ขวด ครับ..
first
IP: xxx.151.232.70
เขียนเมื่อ 

ได้ความรู้มากเลยครับ

  • ขอบคุณครับ คุณ first
sonia
IP: xxx.151.232.70
เขียนเมื่อ 

ขอทราบเบอร์โทรติดต่อบริษัทขวด สนใจจะสั่งซื้อขวดคะ ขอบคุณมากๆ นะคะ

how-to เด็ดมากค่ะอาจารย์

ปล. อาจารย์มา UKM 13 ด้วยหรือเปล่าค่ะ

เรียนท่านอาจารย์จันทวรรณ

  • ผมลองกลับไปอ่านบันทึก..ก็เป็น how-to อย่างที่ว่า
  • UKM 13 ยังไม่ทราบข่าวจากหน่วยประกันฯ เหลืออีกไม่ถึง ๑๐ วัน คงไม่ได้ไป...ส่วนมากเป็นตัวสำรอง
  • ทราบข่าวจากท่านอาจารย์ JJ ว่าจัดที่จังหวัดกระบี่..อิอิ
  • เอาไว้ใกล้ๆ จะติดตามข่าว
  • ดีใจมากที่ท่านอาจารย์แวะมาเยี่ยม
  • ชอบภาพเจ้าของบล็อกที่มีน้องอยู่ด้วย...แล้วก็ชอบที่คุณแม่เล่านิทานให้ลูกฟัง..ดีมากๆ สร้างคุณธรรมให้เด็กๆ และทำให้เด็กรู้จักคิด รู้จักตัวเอง..

เรียนท่าน Sonia

  • โลกยุคใหม่ ไม่ทราบอะไรก็ถามท่านกู=Goo-gle
  • Search ไปที่ เบอร์ลี่ยุคเกอร์....แผนกผลิตภัณฑ์เครื่องแก้วบีเจซี....ติดต่อที่ <Link>
  • ขอบคุณที่มาใช้บริการ
sonia
IP: xxx.151.232.70
เขียนเมื่อ 

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ :-)