ปลาดุกไฟฟ้า

[email protected]€~
ติดตาม ผู้ติดตาม 
ติดต่อ
ปลาดุกไฟฟ้า

"ปลาดุกไฟฟ้า"

Common name: smallmouth electric catfish

Scientific name: Malapterurus micristoma

พบในแม่น้ำคองโก ทวีปแอฟริกา สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าเพื่อล่าเหยื่อ 300-400 โวลต์ มีรูปร่างอ้วนป้อม ลำตัวยาว โตเต็มที่ยาวประมาณ 1.2 เมตร

นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงาม เป็นปลาที่ก้าวร้าว สามารถปล่อยกระแสไฟฟ้าสู่ปลาชิดอื่นได้ จึงควรเลี้ยงไว้เดี่ยวๆ

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย  ใน Veterinary Science*



ความเห็น (0)