แผนการจัดประสบการณ์โดยใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์

การสกัดสีจากแก้วมังกร

วันที่  6 14  ธันวาคม  2555

สาระที่ควรเรียนรู้

  ธรรมชาติมีสีสันต่างๆมากมาย  มนุษย์เราจึงมีการนำสิ่งต่างๆจากธรรมชาติมาสกัดสี  เช่น  ใบเตยให้สีเขียว  ดอกอัญชันให้สีม่วง  ดอกกระเจี๊ยบให้สีแดง  เป็นต้น

  เราจึงมีการนำผลแก้วมังกรมาทดลองสกัดสีดูว่าจะได้ผลหรือไม่  ในการจัดประสบการณ์เด็กๆจะได้เรียนรู้ลักษณะและส่วนประกอบของผลแก้วมังกร  วิธีการสกัดสีของแก้วมังกร  สีที่ได้จากการสกัดสีของแก้วมังกร

ประสบการณ์สำคัญ

1.  การเปรียบเทียบรูปร่าง  ลักษณะ  สี  ของผลแก้วมังกร

2.  การตั้งสมมติฐาน

3.  สังเกตสีที่สกัดได้

จุดประสงค์

1.  เด็กๆสามารถอธิบายขั้นตอนการสกัดสีได้

2.  เด็กๆสามารถบอกได้ว่าส่วนไหนของแก้วมังกรให้สีแบบไหน

3.  เด็กๆสามารถนำสีที่สกัดได้ไปสร้างสรรค์งานศิลปะ

ขั้นการดำเนินกิจกรรม

ขั้นนำ

ขั้นที่  1    ขั้นกำหนดปัญหา

  เราสามารถนำผลแก้วมังกรมาสกัดสีได้หรือไม่

ขั้นที่  2  ขั้นตั้งสมมติฐาน

  เด็กๆคาดเดาคำตอบที่น่าจะเป็นไปได้ของปัญหา  โดยในการตั้งสมมติฐาน  เด็กๆคิดว่าวิธีการที่จะนำแก้วมังกรมาสกัดสีได้จะต้องใช้วิธีการต้ม  คุณครูจึงแบ่งเด็กๆออกเป็น  3  กลุ่ม  เพื่อที่จะช่วยกันหาวิธีสกัดสีของผลแก้วมังกรออกมา

  กลุ่มที่  1  สกัดจากเปลือกแก้วมังกรพันธุ์เนื้อแดง

  กลุ่มที่  2  สกัดจากเนื้อแก้วมังกรพันธุ์สีแดง

  กลุ่มที่  3  สกัดจากเปลือกแก้วมังกรเนื้อสีขาว

ขั้นสอน

ขั้นที่  3  เก็บรวบรวมข้อมูล

  กลุ่มที่  1  สกัดจากเปลือกแก้วมังกรเนื้อสีแดง  เด็กๆทดลองปฏิบัติ  ดังนี้

  1.  เตรียมอุปกรณ์

  -  ผลแก้วมังกรเนื้อแดง  -  น้ำเปล่า

  -  กระทะไฟฟ้า  -  ขาวบาง

  -  ขวดโหล  -  มีด

  -  ช้อน  -  จาน

วิธีการทดลอง

  1.  เตรียมผลแก้วมังกรเนื้อสีแดง  4  ผล

  2.  ครูนำมีดมาผ่าแก้วมังกร  เป็น 2 ส่วน

  3.  เด็กๆช่วยกันใช้ช้อนตักเนื้อแก้วมังกรใส่จาน  จนเหลือแต่เปลือก

  4.  เปิดกระทะไฟฟ้า  ใส่น้ำลงไป  500 มิลลิลิตร

  5.  พอน้ำเดือด  ใส่เปลือกแก้วมังกรลงไป  ทิ้งไว้ 15 นาที

  6.  พอครบเวลาที่กำหนด  ปล่อยทิ้งไว้ให้เย็น  แล้วนำมากรองบนผ้าขาวบาง

  7.  นำน้ำที่ได้ใส่ขวดโหลพักไว้

กลุ่มที่  2  สกัดจากเนื้อแก้วมังกรสีแดง  เด็กๆทดลองปฏิบัติ  ดังนี้

  1.  เตรียมอุปกรณ์

  -  ผลแก้วมังกรเนื้อแดง  -  น้ำเปล่า

  -  กระทะไฟฟ้า  -  ขาวบาง

  -  ขวดโหล  -  มีด

  -  ช้อน  -  จาน

วิธีการทดลอง

  1.  เตรียมผลแก้วมังกรเนื้อสีแดง  4  ผล

  2.  ครูนำมีดมาผ่าแก้วมังกร  เป็น 2 ส่วน

  3.  เด็กๆช่วยกันใช้ช้อนตักเนื้อแก้วมังกรใส่จาน 

  4.  เปิดกระทะไฟฟ้า  ใส่น้ำลงไป  500 มิลลิลิตร

  5.  พอน้ำเดือด  ใส่เปลือกแก้วมังกรลงไป  ทิ้งไว้ 15 นาที

  6.  พอครบเวลาที่กำหนด  ปล่อยทิ้งไว้ให้เย็น  แล้วนำมากรองบนผ้าขาวบาง

  7.  นำน้ำที่ได้ใส่ขวดโหลพักไว้

กลุ่มที่ 3  สกัดจากเปลือกแก้วมังกรเนื้อสีขาว  เด็กๆทดลองปฏิบัติ  ดังนี้

  1.  เตรียมอุปกรณ์

  -  ผลแก้วมังกรเนื้อสีขาว  -  น้ำเปล่า

  -  กระทะไฟฟ้า  -  ขาวบาง

  -  ขวดโหล  -  มีด

  -  ช้อน  -  จาน

วิธีการทดลอง

  1.  เตรียมผลแก้วมังกรเนื้อสีขาว  4  ผล

  2.  ครูนำมีดมาผ่าแก้วมังกร  เป็น 2 ส่วน

  3.  เด็กๆช่วยกันใช้ช้อนตักเนื้อแก้วมังกรใส่จาน  จนเหลือแต่เปลือก

  4.  เปิดกระทะไฟฟ้า  ใส่น้ำลงไป  500 มิลลิลิตร

  5.  พอน้ำเดือด  ใส่เปลือกแก้วมังกรลงไป  ทิ้งไว้ 15 นาที

  6.  พอครบเวลาที่กำหนด  ปล่อยทิ้งไว้ให้เย็น  แล้วนำมากรองบนผ้าขาวบาง

  7.  นำน้ำที่ได้ใส่ขวดโหลพักไว้

ขั้นที่  4  ขั้นวิเคราะห์ข้อมูล

  ครูถามคำถามเพื่อกระตุ้นให้เด็กคิดหาเหตุผลจากกระบวนการทำกิจกรรม  ดังนี้

  1.  แก้วมังกรที่เด็กๆเคยเห็นมีกี่สีค่ะ

  2.  แล้วเด็กๆคิดว่าแก้วมังกรสีไหนที่จะสามารถนำมาสกัดสีได้และใช้ส่วนไหนของแก้วมังกร

  3.  การที่เรานำส่วนต่างๆของผลแก้วมังกรมาสกัดสี สีที่ได้แตกต่างหรือเหมือนกันอย่างไร

  4.  เด็กๆคิดว่าสีไหนสวยที่สุด

ขั้นสรุป

ขั้นที่  5  ขั้นอภิปรายและลงข้อสรุป

  จากการที่เด็กๆทั้ง  3  กลุ่ม  ทดลองสกัดสีจากแก้วมังกร  โดยใช้ส่วนต่างๆของแก้วมังกร  สีที่ได้มีลักษณะที่ใกล้เยงกัน  มีความแตกต่างเพียงแค่เล็กน้อยเท่านั้น  คือ

  กลุ่มที่  1  สกัดสีจากเปลือกผลแก้วมังกรเนื้อสีแดง  สีที่ได้  คือ  สีแดงเข้ม

  กลุ่มที่  2  สกัดสีจากเนื้อของแก้วมังกรสีแดง  สีที่ได้  คือ  สีม่วงเข้ม

  กลุ่มที่  3  สกัดสีจากเปลือกแก้วมังกรเนื้อสีขาว  สีที่ได้  คือ  สีแดงอ่อนและใส

สื่อ

-  ผลแก้วมังกรเนื้อสีขาว  -  น้ำเปล่า

  -  กระทะไฟฟ้า  -  ขาวบาง

  -  ขวดโหล  -  มีด

  -  ช้อน  -  จาน

การประเมิน

สังเกตจาก

1.  เด็กๆสามารถอธิบายขั้นตอนของการสกัดสีจากแก้วมังกรได้

2.  เด็กๆสามารถบอกได้ว่า ส่วนใดของแก้วมังกรให้สีใด