แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง แหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจ เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552
1. สาระสำคัญ
การดำเนินงานของกิจการทางธุรกิจทุกประเภทต้องอาศัยปัจจัยต่าง ๆ หลายประการ เพื่อให้สามารถดำเนินงานได้อย่างราบรื่น ซึ่งเงินทุนถือเป็นปัจจัยหนึ่งที่มีความจำเป็น และมีความสำคัญต่อการดำเนินงานทางธุรกิจเป็นอย่างมาก เพราะหลาย ๆ ปัจจัยที่นำมาใช้ในการลงทุน จำเป็นต้องจัดหามาได้ด้วยเงินทุน ไม่ว่าจะเป็นการจัดซื้อที่ดิน การก่อสร้างโรงงาน การจ้างบุคคลเข้าทำงาน หรือค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นในการดำเนินธุรกิจ
2. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 4 การอาชีพ
มาตรฐาน ง. 4.1 เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ มีคุณธรรม และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
เลือกและใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมกับอาชีพ
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
4.1 จุดประสงค์ปลายทาง
บอกความหมายและประเภทของเงินทุนได้
4.2 จุดประสงค์นำทาง
1. บอกความหมายและประเภทของเงินทุนได้
2. บอกแหล่งที่มาของเงินทุนได้
3. บอกลักษณะของการสนับสนุนการดำเนินธุรกิจและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องได้
4. บอกประเภทและความสำคัญของธนาคารได้
5. การบูรณาการ
ด้านทักษะ
สามารถนำความรู้เกี่ยวกับแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
6. สาระการเรียนรู้
1. เงินทุนอาจมีความหมายได้หลายลักษณะ แล้วแต่วัตถุประสงค์ของการนำไปใช้ ซึ่งอาจจะหมายถึงเงินทุน (Investment Found) เงินสด (Cash) เงินทุนหมุนเวียน (Working Capital) ทรัพย์สินทั้งหมด (Total Assets) โดยแบ่งออกได้เป็น 2 ประเภท คือ เงินทุนระยะสั้น และเงินทุนระยะยาว
2. แหล่งเงินทุนขององค์กรทางธุรกิจมีที่มาอยู่ 2 แหล่งใหญ่ ๆ คือ แหล่งเงินทุนจากภายในธุรกิจเอง ซึ่งประกอบด้วย เงินทุนซึ่งมาจากการลงทุนของเจ้าของกิจการเอง กำไรสะสมและค่าเสื่อมราคา และแหล่งเงินทุนจากภายนอกธุรกิจ ประกอบด้วย เงินทุนที่มาจากการระดมทุน เงินทุนจากเจ้าหนี้ของกิจการ และเงินทุนที่ได้รับจากการสนับสนุน
3. การส่งเสริมและสนับสนุนการดำเนินธุรกิจ มีหลายหน่วยงานทั้งภาครัฐและภาคเอกชนเข้ามามีส่วนร่วมและสนับสนุน เช่น ให้การฝึกอบรม ให้คำปรึกษา ให้คำแนะนำในด้านต่าง ๆ การประสานงาน ให้ผู้ประกอบการได้มีโอกาสพบปะแลกเปลี่ยนความรู้ หรือเพื่อสร้างพันธมิตรติดต่อค้าขายระหว่างกัน การให้บริการข้อมูลทางธุรกิจต่าง ๆ เช่น ให้บริการด้านการเงิน การลงทุน และการบริหารจัดการ เป็นต้น
4. ธนาคารเป็นองค์กรทางธุรกิจที่มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อเศรษฐกิจของประเทศ กล่าวคือ เป็นแหล่งระดมเงินออมและแหล่งเงินกู้ที่มีความสำคัญที่สุด ช่วยลดความเสี่ยงภัยทางด้านธุรกิจให้กับผู้ประกอบการ และการให้ข้อมูลข่าวสารทางธุรกิจ ธนาคารแบ่งออกเป็น 3 ประเภทคือ ธนาคารกลาง (Central Bank) ธนาคารเฉพาะ (Special Bank) และธนาคารพาณิชย์ (Comercial Bank)
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน
1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ครูนำสนทนาเรื่องแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจที่นักเรียนรู้จัก
- ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
- แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
2. ขั้นปฏิบัติการสอน
- ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจโดยใช้หนังสือประกอบการบรรยาย
3. ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
- ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 5 โดยให้นักเรียนหารายชื่อแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจที่นักเรียนรู้จักมาให้ได้มากที่สุด
- แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามความเหมาะสม
- ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 5
4. ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
- ตรวจใบงานของนักเรียนเป็นรายบุคคล
- ตรวจแบบฝึกหัดของนักเรียนเป็นรายบุคคล
5. ขั้นสรุป
- ครูสรุปในเรื่องแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจร่วมกับนักเรียนโดยใช้หลักการ ถาม – ตอบ
- นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
- นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
- นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
- นักเรียนฟังคำอธิบายและดูหนังสือประกอบการอธิบายของครู
- นักเรียนหารายชื่อแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจที่นักเรียนรู้จัก
- นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 5
- ส่งใบงานให้แก่ครูผู้สอนตามวัน เวลา ที่กำหนดไว้
- นักเรียนสรุปร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
ก่อนเรียน
- ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
ขณะเรียน
- ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 5 โดยให้นักเรียนหารายชื่อแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจที่นักเรียนรู้จักมาให้ได้มากที่สุด
หลังเรียน
- นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 5 เรื่องแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจ
- นักเรียนที่เป็นเวรประจำวันทำความสะอาดห้องเรียนทุกครั้งหลังเลิกเรียน
8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการสอน
1. ใบงานที่ 5
2. ข่าวจากหนังสือพิมพ์ หนังสือธุรกิจ เว็บไซต์
3. แบบทดสอบก่อนเรียน
4. แบบทดสอบหลังเรียน
5. หนังสือเรียน
8.2 แหล่งเรียนรู้
1. ห้องเรียน/ห้องสมุด
2. สืบค้นอินเตอร์เน็ต
3. สถานประกอบการของรัฐบาล / รัฐวิสาหกิจ
9. การวัดและประเมินผล
9.1 ผู้วัดผล
ครูผู้สอน
9.2 สิ่งที่ต้องการวัด
ความรู้ ความจำ การสืบค้นของผู้เรียน
9.3 วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ ตอบคำถามเรื่องและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
อย่างถูกต้อง
วิธีวัด การทดสอบ
เครื่องมือวัด แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน แบบทดสอบมีทั้งหมด 7 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
ขณะเรียน
สมรรถนะ ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจ
และกระตือรือร้นในการเรียน
วิธีวัด การสังเกต
เครื่องมือวัด แบบสังเกต
เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ อยู่ในเกณฑ์ ดีมาก
ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ อยู่ในเกณฑ์ ดี
ปฏิบัติบางครั้ง อยู่ในเกณฑ์ ปานกลาง
ไม่ปฏิบัติเลย อยู่ในเกณฑ์ ปรับปรุง
เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
หลังเรียน
สมรรถนะ มีความรู้เกี่ยวกับแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจ
วิธีวัด ทดสอบ
เครื่องมือวัด แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน แบบทดสอบมีทั้งหมด 7 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
9.4 เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
- แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
- แบบประเมินผล งานนักเรียน
- แบบทดสอบ
9.5 เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ ตอบคำถามเรื่องแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
วิธีวัด การทดสอบ
เครื่องมือวัด แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน แบบทดสอบมีทั้งหมด 7 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
ขณะเรียน
สมรรถนะ ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจและกระตือรือร้นในการเรียน
วิธีวัด การสังเกต
เครื่องมือวัด แบบสังเกต
เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ อยู่ในเกณฑ์ ดีมาก
ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ อยู่ในเกณฑ์ ดี
ปฏิบัติบางครั้ง อยู่ในเกณฑ์ ปานกลาง
ไม่ปฏิบัติเลย อยู่ในเกณฑ์ ปรับปรุง
เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
หลังเรียน
สมรรถนะ มีความรู้เกี่ยวกับแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจ
วิธีวัด ทดสอบ
เครื่องมือวัด แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน แบบทดสอบมีทั้งหมด 7 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
10. ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
(......................................)
ตำแหน่ง .....................................................
วันที่ เดือน พ.ศ.
11. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1 สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....
11.2 ปัญ11.3 หาการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....
11.4 แนวทาง11.5 การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....
11.6 ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....
................................................. …………………………..
(นายเอกชัย บุญอาจ) (นางวงเดือน แก้วมาส)
นิสิตฝึกสอน ครูพี่เลี้ยง
…………………………..
(นางกัลยา เกษประสิทธิ์)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้
หน่วยที่ 5 แหล่งเงินทุน
แหล่งเงินทุน
ความเห็น
บทความในวันเดียวกัน
เอกชัย บุญอาจ · 20 เม.ย. 2554
ใบไม้ร้องเพลง · 20 เม.ย. 2554
เอกชัย บุญอาจ · 20 เม.ย. 2554
เอกชัย บุญอาจ · 20 เม.ย. 2554
เอกชัย บุญอาจ · 20 เม.ย. 2554
เอกชัย บุญอาจ · 20 เม.ย. 2554
ชื่อ.......................................................ชั้น......................เลขที่................................รวมคะแนน.......................
แบบทดสอบก่อนเรียน -หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง แหล่งเงินทุนแหล่งเงินทุนและสถาบันที่สนับสนุนการดำเนินธุรกิจ
1. ข้อใดเป็นความหมายของ การลงทุน
ก. การนำเงินไปใช้จ่าย ข. การนำเงินไปประกอบกิจการ
ค. การนำเงินที่มีอยู่ไปทำให้งอกเงยเพิ่มขึ้น ง. การนำเงินไปปล่อยกู้
2. การฝากเงินมีผลตอบแทนที่ได้จากการลงทุน คือ
ก. กำไร ข. เงินรางวัล
ค. ดอกเบี้ย ง. เงินพันธบัตร
3. ในการลงทุนที่ดี ควรหลีกเลี่ยงสิ่งใด
ก. การลงทุนที่ปลอดภัย ข. การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนค่อนข้างสูง
ค. การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนสูงมาก ง. การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนค่อนข้างต่ำ
4. ต้องการเลือกการลงทุนที่ปลอดภัย ควรใช้วิธีใด
ก. การฝากเงินกับธนาคาร ข. การซื้อพันธบัตร
ค. การซื้อตั๋วสัญญาใช้เงิน ง. การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
5. การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนสูงมาก ควรเลือกทุนอะไร จึงจะดีที่สุด
ก. ซื้อหุ้น ข. ซื้ออสังหาริมทรัพย์
ค. ซื้อที่ดิน ง. ซื้อทองคำ
6. ปัจจัยที่สำคัญที่สุดของการประกอบธุรกิจ คืออะไร
ก. เงิน ข. คน
ค. เครื่องจักร ง. วัตถุดิบ
7. แหล่งเงินทุน แยกประเภทเป็นอะไรบ้าง
ก. แหล่งเงินทุนกู้ และแหล่งเงินทุนฝาก
ข. แหล่งเงินทุนในระบบ และแหล่งเงินทุนนอกระบบ
ค. แหล่งเงินทุนภายนอก และแหล่งเงินทุนภายใน
ง. แหล่งเงินทุนในประเทศ และแหล่งเงินทุนต่างประเทศ