หน่วยที่ 2 องค์การธุรกิจ


องค์การธุรกิจ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  2  
เรื่อง  ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ                       เวลาเรียน   4    ชั่วโมง 
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี    ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 4                          ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552

1. สาระสำคัญ
    การประกอบธุรกิจมีหลายรูปแบบ ซึ่งแต่ละแบบก็จะมีข้อกำหนดของกฎหมายเข้ามาเกี่ยวข้อง รวมถึงมีข้อดีข้อเสียที่แตกต่างกันออกไป  การศึกษาถึงรูปแบบขององค์การธุรกิจทำให้ผู้ที่คิดจะประกอบธุรกิจสามารถพิจารณาและตัดสินใจได้ว่า  รูปแบบของธุรกิจใดที่เหมาะสมกับกิจการของตนเอง ไม่ว่าจะโดยเป็นเจ้าของธุรกิจด้วยการลงทุนเอง การใช้วิธีหาผู้ร่วมลงทุนด้วยการซื้อกิจการของผู้อื่นมาดำเนินการต่อหรือจะเป็นการขอใช้ลิขสิทธิ์
2. มาตรฐานการเรียนรู้
    สาระที่ 4 การอาชีพ
    มาตรฐาน  ง. 4.1  เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น   มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ  ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ 
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
    1.    อภิปรายแนวทางสู่อาชีพที่สนใจ
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
    4.1  จุดประสงค์ปลายทาง
        สามารถจำแนกรูปแบบขององค์กรธุรกิจได้
    4.2  จุดประสงค์นำทาง
    1.      อธิบายลักษณะของการประกอบการโดยเจ้าของคนเดียวได้
2.      อธิบายลักษณะของการประกอบการโดยห้างหุ้นส่วนได้
3.      อธิบายลักษณะของการประกอบการโดยบริษัทจำกัดได้
4.      อธิบายลักษณะของสหกรณ์และบอกความเป็นมาของสหกรณ์ได้
5.      อธิบายลักษณะของการประกอบการแบบรัฐวิสาหกิจได้
6.      อธิบายลักษณะของการประกอบการแบบแฟรนไชส์ได้

5. การบูรณาการ
ด้านทักษะ
1.    สามารถนำความรู้เกี่ยวกับรูปแบบขององค์การธุรกิจไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
ด้านคุณธรรมจริยธรรม
1.    ตรงต่อเวลาในการเข้าชั้นเรียน
2.    มีวินัยในตนเอง  ปฏิบัติตามกฎระเบียบที่ได้วางไว้ร่วมกัน
3.    มีความสามัคคีในการปฏิบัติงานกลุ่มร่วมกันและร่วมมือร่วมใจในการทำความสะอาดห้องหลังเลิกเรียน

6. เนื้อหาสาระ

  1.  การประกอบการโดยเจ้าของคนเดียว คือ ธุรกิจที่มีบุคคลเพียงคนเดียวเป็นเจ้าของรับผิดชอบในการบริหารจัดการทุกด้านด้วยตนเอง จัดตั้งได้ง่ายและมักเป็นธุรกิจขนาดเล็ก เงินทุนในการดำเนินกิจการเป็นของตนเองหรือไม่ก็หยิบยืมมาจากญาติพี่น้องเพื่อนฝูง การดำเนินกิจการทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจ้าของกิจการ
              2.  ห้างหุ้นส่วนมีลักษณะเป็นการรวมทุนของบุคคลหลายคน ซึ่งผู้ที่เป็นหุ้นส่วนมีการลงทุนร่วมกัน อาจจะเป็นตัวเงิน ทรัพย์สิน หรือแรงงานก็ได้ ถือว่าทุกคนมีสิทธิ์ในการดำเนินงานอย่างเต็มที่ตามวัตถุประสงค์ของห้างหุ้นส่วน ในการทำสัญญาเป็นหุ้นส่วนกัน อาจทำเป็นสัญญาด้วยวาจาหรือเป็นลายลักษณ์อักษรก็ได้  ห้างหุ้นส่วนมี 2 ประเภท คือ ห้างหุ้นส่วนสามัญและห้างหุ้นส่วนจำกัด
              3.  บริษัทจำกัด คือ นิติบุคคลที่ก่อตั้งขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ในการแสวงหาผลกำไรจากกิจการและนำกำไรนั้นมาแบ่งกัน ต้องมีผู้ร่วมทุนอย่างน้อย 7 คนขึ้นไป การลงทุนจะแบ่งเป็นหุ้นมีมูลค่าเท่า ๆ กัน ผู้ถือหุ้นรับผิดชอบในหนี้สินเท่ากับจำนวนหุ้นที่ถือ จะขายหรือโอนหุ้นให้ใครก็ได้
              4.  สหกรณ์  เป็นวิธีการจัดรูปธุรกิจรูปแบบหนึ่ง ซึ่งมีบุคคลตั้งแต่ 10 คนขึ้นไป ร่วมกันดำเนินกิจการร่วมกันโดยสมัครใจ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมอาชีพ การครองชีพของสมาชิกและครอบครัวให้มีฐานะและความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ตามอุดมการณ์ และหลักการของสหกรณ์ ส่วนผลตอบแทนหรือผลกำไรไม่ใช่วัตถุประสงค์หลักของสหกรณ์
              5.  รัฐวิสาหกิจ เป็นหน่วยงานหรือองค์การทางธุรกิจที่รัฐจัดตั้งขึ้น โดยรัฐอาจจะเป็นผู้ลงทุนทั้งหมด หรือมีหุ้นอยู่เกินกว่าร้อยละ 50 แต่ไม่รวมถึงองค์กรหรือกิจการที่มีวัตถุประสงค์เฉพาะเพื่อส่งเสริมหรือสงเคราะห์การใด ๆ ที่มิใช่ธุรกิจ
              6.  แฟรนไชส์ (Franchise) เป็นการประกอบธุรกิจในลักษณะของการให้สิทธิ์ทางการค้า โดยผู้ประกอบการตกลงทำเป็นสัญญากับบริษัทต้นแบบที่เป็นบริษัทแม่หรือบริษัทเจ้าของแฟรนไชส์ (Franchisor) ในการใช้สิทธิ์ทางการค้าตามเงื่อนไขที่บริษัทเจ้าของแฟรนไชส์กำหนด


7. กิจกรรมการเรียนรู้
   
 
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู    ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน      
 
1.   ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
-     ครูนำสนทนาเรื่องรูปแบบขององค์การธุรกิจที่นักเรียนรู้จักตามความคิดเห็นของนักเรียน
-      ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-     แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
 
2.   ขั้นปฏิบัติการสอน
-      ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับรูปแบบขององค์การธุรกิจโดยใช้หนังสือประกอบการบรรยาย
 
3.   ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
-      ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 2  โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่มโดยกลุ่มที่ 1 ให้ไปสัมภาษณ์การประกอบการโดยเจ้าของคนเดียวมา 2 แห่ง กลุ่มที่ 2 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นห้างหุ้นส่วนมา 2 แห่ง กลุ่มที่ 3 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นบริษัทจำกัดมา 2 แห่ง  กลุ่มที่ 4 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นสหกรณ์มา 1 แห่ง กลุ่มที่ 5 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นรัฐวิสาหกิจมา 1 แห่ง กลุ่มที่ 6 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นแฟรนไชส์มา 1 แห่ง
-         แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามความเหมาะสม
-         ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 2
 
4.   ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
-     ให้นักเรียนตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายผลการสัมภาษณ์สถานประกอบการแต่ละแห่งหน้าชั้นเรียน
-     ให้กลุ่มที่ไม่ได้ออกมาอภิปรายให้คะแนนและวิจารณ์ข้อดีข้อเสียกลุ่มที่อภิปรายตามความเป็นจริง
 
5.  ขั้นสรุป
-     ครูสรุปในเรื่องของรูปแบบขององค์การธุรกิจร่วมกับนักเรียนโดยใช้หลักการ ถาม – ตอบ
      
 
-      นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับข้อคำถามเรื่องรูปแบบขององค์การธุรกิจอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
-     นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-    นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
 

-      นักเรียนฟังคำอธิบายและดูหนังสือประกอบการอธิบายของครู
 
 
 
-     นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่มและช่วยกันสัมภาษณ์สถานประกอบการตามหัวข้อที่ได้รับมอบหมาย
-       นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 2
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
-     ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายหน้าชั้นเรียน
-      กลุ่มที่ไม่ได้ออกมาอภิปรายให้คะแนนและ วิจารณ์ข้อดีข้อเสียกลุ่มที่อภิปรายตามความเป็นจริง
 
 
 
-      นักเรียนสรุปร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
      

งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
ก่อนเรียน
          -  ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
 ขณะเรียน
  -         ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 2  โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่มโดย
กลุ่มที่ 1 สัมภาษณ์การประกอบการโดยเจ้าของคนเดียว    มา 2 แห่ง
กลุ่มที่ 2 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นห้างหุ้นส่วน        มา 2 แห่ง
กลุ่มที่ 3 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นบริษัทจำกัด        มา 2 แห่ง 
กลุ่มที่ 4 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นสหกรณ์            มา 1 แห่ง
กลุ่มที่ 5 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นรัฐวิสาหกิจ            มา 1 แห่ง
กลุ่มที่ 6 สัมภาษณ์กิจการที่เป็นแฟรนไชส์            มา 1 แห่ง
-    ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายหน้าชั้นเรียน
หลังเรียน
-  นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 2 เรื่ององค์กรธุรกิจ
-   นักเรียนที่เป็นเวรประจำวันทำความสะอาดห้องเรียนทุกครั้งหลังเลิกเรียน

8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
    8.1 สื่อการสอน
        1.  ใบงานที่ 2
        2.  แบบฝึกหัดท้ายบทที่ 2
        3.  แบบทดสอบก่อนเรียน
        4.  แบบทดสอบหลังเรียน
    8.2  แหล่งเรียนรู้
        1.  ห้องเรียน
        2.  หนังสือเรียน
        3.  ห้องสมุด
        4.  สถานประกอบการณ์ ห้างร้านต่าง ๆ
9. การวัดและประเมินผล
    9.1  ผู้วัดผล
          ครูผู้สอน
    9.2  สิ่งที่ต้องการวัด
         ความรู้ ความจำ ทักษะการนำเสนอของผู้เรียน
    9.3  วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ            ตอบคำถามเรื่องรูปแบบขององค์การธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
วิธีวัด                 การทดสอบ
เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
แบบทดสอบแบบอัตนัย 5 ข้อ ถูกผิด 5 ข้อ
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
ขณะเรียน
สมรรถนะ            ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจ
และกระตือรือร้นในการเรียน
วิธีวัด                การสังเกต
เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ       อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ อยู่ในเกณฑ์  ดี
ปฏิบัติบางครั้ง                     อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
ไม่ปฏิบัติเลย                       อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
หลังเรียน
สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับรูปแบบขององค์การธุรกิจ
วิธีวัด                 ทดสอบ
เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน        แบบทดสอบมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
แบบทดสอบแบบปรนัย
เกณฑ์ผ่าน 5 คะแนนขึ้นไป
    9.4  เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
     - แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
    - แบบประเมินผล การรายงานกลุ่มหน้าชั้นเรียน
    - แบบทดสอบ
    9.5  เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน        แบบทดสอบปรนัยมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป

ขณะเรียน
              เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ           อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                              ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ     อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                              ปฏิบัติบางครั้ง                        อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                              ไม่ปฏิบัติเลย                           อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                             เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
หลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบแบบปรนัย  มีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป







10.  ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา  หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                      ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
                                                   (..........................................)
                                  ตำแหน่ง   ......................................................
                                          วันที่          เดือน                     พ.ศ.





























11.  บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1    สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.2    ปัญ11.3    หาการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.4    แนวทาง11.5    การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....


11.6    ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....





.................................................                …………………………..
          (นายเอกชัย   บุญอาจ)                 (นางวงเดือน   แก้วมาส)
              นิสิตฝึกสอน                                 ครูพี่เลี้ยง

…………………………..
            (นางกัลยา  เกษประสิทธิ์)
            หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

คำสำคัญ (Tags): #องค์การธุรกิจ
หมายเลขบันทึก: 436020เขียนเมื่อ 20 เมษายน 2011 11:20 น. ()แก้ไขเมื่อ 21 มิถุนายน 2012 14:56 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (1)

แบบทดสอบก่อนเรียน -หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

เรื่อง องค์กรธุรกิจ

1. ห้างหุ้นส่วนสามัญ ถ้าจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล เรียกว่า

ก. ห้างหุ้นส่วนจำกัด

ข. ห้างหุ้นส่วน บริษัท

ค. ห้างหุ้นส่วนสามัญนิติบุคคล

ถูกต้องทุกข้อ

2. ธุรกิจใดที่ต้องจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล

ก. ห้างหุ้นส่วนสามัญ บริษัทจำกัด

ข. ห้างหุ้นส่วนสามัญ ห้างหุ้นส่วนจำกัด

ค. ห้างหุ้นส่วนสามัญ กิจการเจ้าของคนเดียว

ง. ห้างหุ้นส่วนจำกัด บริษัทจำกัด

3. ข้อดีของกิจการเจ้าจองคนเดียว คือ

ก. เจ้าของกิจการต้องรับผิดไม่จำกัด

ข. มีทุนจำกัด

ค. มีอิสระในการดำเนินงาน

ง. มีกฎหมายควบคุมน้อย

4. หนังสือบริคณห์สนธิ เป็นเอกสารที่ต้องจัดทำในการขอจัดตั้งธุรกิจใด

ก. ห้างหุ้นส่วนจำกัด

ข. บริษัทจำกัด

ค. สหกรณ์

ง. รัฐวิสาหกิจ

5. ผู้ให้แนวคิดสหกรณ์ คนแรกคือใคร

ก. ริชาร์ด เบอร์ตัน

ข. เจมส์ สมิธ

ค. โรเบิร์ต โอเวน

ง. โรเบิร์ต ทอมสัน

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท