หน่วยที่ 1 ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ


หน่วยที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1  
เรื่อง  ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ                       เวลาเรียน    4    ชั่วโมง 
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี    ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 4                          ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552

1. สาระสำคัญ
         ธุรกิจเป็นส่วนประกอบที่สำคัญของระบบเศรษฐกิจ   เป็นสิ่งที่แสดงให้เห็นถึงความเจริญก้าวหน้าและความมั่นคงทางเศรษฐกิจภายในประเทศ การดำเนินธุรกิจหรือประกอบกิจการใด ๆ ก็ตามให้ประสบความสำเร็จ  ผู้ประกอบการหรือนักธุรกิจจำเป็นต้องมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับธุรกิจ  ศึกษาหาข้อมูลทางธุรกิจตลอดเวลา  สามารถนำความรู้และข้อมูลที่ได้มาประยุกต์ใช้ให้สอดคล้องกับการดำเนินงาน  เป็นต้นว่า  ปัจจัยต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจ และมีการบริหารจัดการที่ดี  สิ่งเหล่านี้ย่อมก่อให้การดำเนินธุรกิจหรือประกอบกิจการใด ๆ เกิดประสิทธิภาพและเกิดประโยชน์สูงสุด
2. มาตรฐานการเรียนรู้
    สาระที่ 4 การอาชีพ
    มาตรฐาน  ง. 4.1  เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น   มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ     ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ 
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
    1.    อภิปรายแนวทางสู่อาชีพที่สนใจ    
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
    4.1  จุดประสงค์ปลายทาง
    สามารถบอกความหมาย และความสำคัญของธุรกิจได้ 
    4.2  จุดประสงค์นำทาง
        1. บอกความหมายของธุรกิจได้ 
        2. บอกความสำคัญของธุรกิจได้
        3. บอกความสัมพันธ์ระหว่างธุรกิจกับบุคคลได้
        4. บอกหน้าที่ของการประกอบธุรกิจได้
        5. บอกประเภทของการประกอบธุรกิจได้
        6. บอกแหล่งของข้อมูลทางธุรกิจได้ 

5. การบูรณาการ
    1.  ความพอประมาณ
        ครูแบ่งเนื้อหาเป็นหัวข้อย่อย ๆ  ให้พอเหมาะกับเวลาและความสนใจของนักเรียน
ที่จะศึกษา
    2.  ความมีเหตุผล
        นักเรียนรู้จักคิดวิเคราะห์  คิดสังเคราะห์ขณะศึกษาเนื้อหาทำให้เข้าใจสิ่งที่ศึกษา
เป็นอย่างดี
    3.  การมีภูมิคุ้มกันในตัว
        นักเรียนสามารถนำความรู้ไปใช้เป็นประโยชน์ต่อตนเองและการดำรงชีวิต
    4.  เงื่อนไขความรู้
        นักเรียนเกิดความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับธุรกิจ
    5.  เงื่อนไขคุณธรรม
        นักเรียนเห็นคุณค่าของธุรกิจ  ใช้กระบวนการกลุ่ม   มีเหตุผลในการตัดสินใจ 
มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่   มีความสามัคคี และมีวินัยในการทำงาน
               
6. เนื้อหาสาระ
          1.  ธุรกิจ (Business)  คือ  กิจกรรมใด ๆ ก็ตามที่กระทำไปแล้วก่อให้เกิดรายได้ มีกำไรเป็นตัวเงิน หรือผลตอบแทนในรูปอื่น ๆ แต่ก็เสี่ยงกับการขาดทุนด้วย  ธุรกิจมีความสำคัญและส่งผลต่อเศรษฐกิจของประเทศในด้านต่าง ๆ อย่างมาก เช่น ช่วยให้เศรษฐกิจมีความมั่นคง มีการกระจายรายได้  สร้างงานสร้างอาชีพและยกมาตรฐานความเป็นอยู่ของประชาชนให้สูงขึ้น  รัฐบาลมีรายได้นำไปพัฒนาประเทศ  สร้างสาธารณประโยชน์ได้มากขึ้น  ปัญหาทางสังคมและอาชญากรรมลดลง
          2.  จุดมุ่งหมายของการประกอบธุรกิจ  คือ  ต้องการมีผลตอบแทนจากการลงทุนคือกำไร  ต้องการให้สิ่งที่ดีที่สุดแก่ผู้บริโภคภายใต้เงื่อนไขของราคาและการแข่งขัน  ต้องการความมั่นคง  ความก้าวหน้าเจริญเติบโต และต้องมีความรับผิดชอบต่อสังคมด้วย  ซึ่งปัจจัยในการประกอบธุรกิจที่สำคัญ  คือ  คน (Man)  เงินทุน (Money)  วัสดุอุปกรณ์ (Material)  เครื่องจักร (Machine)  และความรู้ในการบริหารจัดการ (Management)  โดยมีคนเป็นปัจจัยและทรัพยากรในการประกอบธุรกิจที่สำคัญที่สุด
          3.  สภาพแวดล้อมทางธุรกิจ  เป็นอุปสรรคและมีผลกระทบต่อการดำเนินการธุรกิจ  แบ่งออกได้เป็น 2 ประเภท  คือ  สภาพแวดล้อมที่ควบคุมได้  และสภาพแวดล้อมที่ควบคุมไม่ได้ ส่วนแหล่งข้อมูลทางธุรกิจแบ่งออกได้เป็น ข้อมูลภายในกิจการ  และข้อมูลภายนอกกิจการ ซึ่งข้อมูลทางธุรกิจเป็นสิ่งจำเป็นมากสำหรับการบอกแนวโน้มของธุรกิจ  และใช้ประกอบการตัดสินใจดำเนินธุรกิจในอนาคตได้
        4.  กิจกรรมด้านธุรกิจแบ่งออกเป็น 3 กลุ่มใหญ่ ๆ ด้วยกัน คือ กิจกรรมที่เกี่ยวกับตัว สินค้า (Product Activities)  กิจกรรมที่เกี่ยวกับการจัดจำหน่าย (Distributing Activities) และ กิจกรรมเกี่ยวกับการอำนวยความสะดวกต่าง ๆ (Facilitation Activities)  โดยธุรกิจกับบุคคลมีความสัมพันธ์ระหว่างกันอยู่ 2 ลักษณะ คือ ในฐานะของผู้ประกอบการและในฐานะของผู้บริโภค

7. กิจกรรมการเรียนรู้
   
 
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู    ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน      
 1.    ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
-         ครูนำสนทนาเรื่องความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับธุรกิจตามความเข้าใจของนักเรียน
-         ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-         แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
 
2.    ขั้นปฏิบัติการสอน
-         ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับความรู้ ทั่วไป  เกี่ยวกับธุรกิจโดยใช้ใบความรู้ประกอบการบรรยาย
 
3.    ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
-         ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 1  โดยแบ่งนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม
กลุ่มที่ 1  ให้ศึกษาถึงความหมายและ 
                ความสำคัญของธุรกิจ 
กลุ่มที่ 2  ให้ค้นคว้าถึงความสัมพันธ์ระหว่าง 
                ธุรกิจกับบุคคล 
กลุ่มที่ 3  ให้ ค้นคว้าถึง หน้าที่และงานธุรกิจ 
กลุ่มที่ 4   ให้ค้นคว้าถึงประเภทธุรกิจและ
                 แหล่งข้อมูลทางธุรกิจ
-         แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามเหมาะสม
-         ให้นักเรียนทำแบบใบงานหน่วยที่ 1
4.    ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
-         ให้นักเรียนตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายผลการค้นคว้าหน้าชั้นเรียน
-         ให้กลุ่มที่ไม่ได้ออกมาอภิปรายให้คะแนนและวิจารณ์ข้อดีข้อเสียกลุ่มที่อภิปรายตามความเป็นจริง
 
5.  ขั้นสรุป
-         ให้ตัวแทนของแต่ละกลุ่มสรุปหัวข้อที่
ตนได้รับมอบหมายร่วมกับครู     
-         นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับข้อคำถามเรื่องความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับธุรกิจอย่างมี ปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
-         นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-         นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
 
-         นักเรียนฟังคำอธิบายและดูใบความรู้ประกอบการอธิบายของครู
 
 
 

-         นักเรียนแบ่งกลุ่มออกเป็น 4 กลุ่มและช่วยกันค้นคว้างานตามหัวข้อที่ได้รับมอบหมาย
-         นักเรียนฟังตัวแทนอธิปราย และทำใบงานหน่วยที่ 1
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
-         ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายหน้าชั้นเรียน
-         กลุ่มที่ไม่ได้ออกมาอภิปรายให้คะแนนและวิจารณ์ข้อดีข้อเสียกลุ่มที่อภิปรายตามความเป็นจริง
 

 -         ตัวแทนของแต่ละกลุ่มสรุปหัวข้อที่ตนได้รับมอบหมายร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
      

งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
ก่อนเรียน
          -  ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
 ขณะเรียน
          -  แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 4 กลุ่ม ปฏิบัติงานตามใบงานที่ได้รับมอบหมายดังนี้
           กลุ่มที่ 1  ค้นคว้าถึง ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ 
กลุ่มที่ 2  ค้นคว้าถึง ความสัมพันธ์ระหว่างธุรกิจกับบุคคล  
กลุ่มที่ 3  ค้นคว้าถึง หน้าที่และงานธุรกิจ 
กลุ่มที่ 4  ค้นคว้าถึง ประเภทธุรกิจ และแหล่งข้อมูลทางธุรกิจ
          -  ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายหน้าชั้นเรียน
หลังเรียน
-  นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 1 เรื่องความรู้ทั่วไป
   เกี่ยวกับธุรกิจ
8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
    8.1 สื่อการสอน
        1.  ใบงาน
        2.  ใบความรู้
        2.  แบบทดสอบก่อนเรียน
        3.  แบบทดสอบหลังเรียน


    8.2  แหล่งเรียนรู้
        1.  ห้องเรียน
        2.  หนังสือเรียน
        3.  ห้องสมุด
9. การวัดและประเมินผล
    9.1  ผู้วัดผล
          ครูผู้สอน
    9.2  สิ่งที่ต้องการวัด
         ความรู้ ความจำ ทักษะการนำเสนอของผู้เรียน
    9.3  วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ            ตอบคำถามความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
             วิธีวัด                    การทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบก่อนเรียน
 ขณะเรียน
              สมรรถนะ            ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจและกระตือรือร้นในการเรียน
              วิธีวัด                การสังเกต
             เครื่องมือวัด         แบบสังเกตพฤติกรรม
 หลังเรียน
              สมรรถนะ          มีความรู้เกี่ยวกับความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับธุรกิจ
              วิธีวัด                  ทดสอบ
             เครื่องมือวัด       แบบทดสอบหลังเรียน
    9.4  เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
     - แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
    - แบบประเมินผล การรายงานกลุ่มหน้าชั้นเรียน
    - แบบทดสอบ
    9.5  เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน        แบบทดสอบปรนัยมีทั้งหมด 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 6 คะแนนขึ้นไป



ขณะเรียน
              เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ           อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                              ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ     อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                              ปฏิบัติบางครั้ง                        อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                              ไม่ปฏิบัติเลย                           อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                             เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
หลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบแบบปรนัย  มีทั้งหมด 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 6 คะแนนขึ้นไป

10.  ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา  หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                      ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
                                                (..............................................)
                                 ตำแหน่ง  .............................................................
                                          วันที่       เดือน                     พ.ศ.















11.  บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1    สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.2    ปัญ11.3    หาการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.4    แนวทาง11.5    การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....


11.6    ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....





.................................................                …………………………..
          (นายเอกชัย   บุญอาจ)                 (นางวงเดือน   แก้วมาส)
              นิสิตฝึกสอน                                 ครูพี่เลี้ยง

…………………………..
            (นางกัลยา  เกษประสิทธิ์)
            หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

คำสำคัญ (Tags): #ความหมาย
หมายเลขบันทึก: 436019เขียนเมื่อ 20 เมษายน 2011 11:15 น. ()แก้ไขเมื่อ 23 มิถุนายน 2012 09:58 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (3)

โรงเรียนนครไทย

วิชา ธุรกิจทั่วไป ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552

ใบงานที่ 1 เรื่อง ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ วันที่.......................................

ชื่อ ........................................................................................ชั้น........................เลขที่.......................................

คำสั่ง จงตอบคำถามต่อไปนี้ ให้ถูกต้องและสมบูรณ์

1. ธุรกิจ หมายถึง ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

2. ความสำคัญของธุรกิจ มีอะไรบ้าง

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

3. ใครบ้างที่ที่มีความสัมพันธ์กับธุรกิจหรือ ได้แก่

1. ................................................................... 2. .................................................................................

3. ................................................................... 4. .…………………………….…………………….

5. …………………………………………... 6. ……………………………………….............……

7. …………………………………………...

4. กิจกรรมทางธุรกิจมีความสัมพันธ์กันและกันตลอด หน้าที่เหล่านี้ได้แก่

1. การผลิต คือ ....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

2. เงินทุนในการประกอบธุรกิจ ได้แก่

1) ......................................................................................................................................................................

2) ......................................................................................................................................................................

3. การจัดหาทรัพยากรมนุษย์มาร่วมประกอบธุรกิจ จะต้องพิจารณาใดบ้าง

........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

4. การบริหารการตลาด (4 P) คือ..................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

ส่วนประกอบทางการตลาด ประกอบด้วย

ก Product คือ .................................................................................................................................

ข. Price คือ ...............................................................................................................................

ค. Place คือ ................................................................................................................................

ง. Promotion คือ ..............................................................................................................................

5. จงบอกประเภทของธุรกิจในชุมชนที่นักเรียนรู้จัก และอธิบายลักษณะของการดำเนินธุรกิจนั้น

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................................................................

6. แหล่งข้อมูลทางธุรกิจ ได้แก่

1) .......................................…………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

2) .......................................…………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

ชื่อ..........................................................ชั้น.......................เลขที่........................................รวมคะแนน.......................

แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1

เรื่อง ความหมายและความสำคัญของธุรกิจ

ธุรกิจ มีความหมายตรงกับข้อใด

การพัฒนาเศรษฐกิจ ข. การสื่อสารระหว่างบุคคล

การพัฒนาบุคคลในกิจการ

กิจกรรมการผลิต การจำหน่ายสินค้าและบริการ โดยมุ่งหวังผลตอบแทน

2. ข้อใดเป็นการประกอบธุรกิจ

ก. หาบเร่ ข. ธนาคาร ค. ร้านค้าปลีก ง. เจ้าของกิจการ

3. บุคคลที่ซื้อสินค้าหรือบริการเพื่อสนองความต้องการของตนเองและครอบครัวหมายถึงข้อใด

ก. ผู้ขาย ข. ผู้บริโภค ค. คู่แข่งขัน ง. เจ้าของกิจการ

4. กลุ่มผู้ประกอบธุรกิจที่ผลิตสินค้าประเภทเดียวกันหรือใช้แทนกันได้ จัดว่าเป็นลักษณะของข้อใด

ก. ผู้ผลิต ข. ผู้บริโภค ค. คู่แข่งขัน ง. ผู้บริหาร

5. คู่แข่งขัน มีความสัมพันธ์กับธุรกิจตามข้อใด

ก. ช่วยให้ธุรกิจตื่นตัวที่จะก้าวไปข้างหน้า เพื่อจูงใจลูกค้าใช้สินค้าของตน

ข. ช่วยให้การดำเนินกิจการประสบความสำเร็จตามเป้าหมายที่กำหนด

ค. ช่วยให้กิจการมีแหล่งเงินทุนที่จะใช้ในการดำเนินกิจการ

ง. เป็นทรัพยากรบุคคลที่เป็นปัจจัยสำคัญในการประกอบธุรกิจ

6. การออกแบบสินค้า จัดเป็นงานธุรกิจข้อใด

ก. การผลิต ข. การจัดหาเงินทุน ค. การจัดหาบุคคล ง. การบริหารการขาย

7. การส่งเสริมการตลาด จัดเป็นงานทางธุรกิจข้อใด

ก. การผลิต ข. การจัดหาเงินทุน ค. การจัดหาบุคคล ง. การบริหารการตลาด

8. ข้อใด ไม่ใช่ ส่วนผสมทางการตลาด

ก. Price ข. Place ค.. Product ง. Planning

9. กิจกรรมการนำผลิตภัณฑ์ออกสู่ตลาดเป้าหมาย หมายถึงการดำเนินงานการตลาดข้อใด

ก. การตั้งราคา ข. การส่งเสริมการขาย ค. การหาช่องทางการจำหน่าย ง. การหาแหล่งข้อมูลข่าวสาร

10. ข้อใดเป็นกิจกรรมในการส่งเสริมการตลาด

ก. การให้ของแถม ข. การกำหนดราคาสินค้า

ค. การกำหนดเงินทุน ง. การกำหนดช่องทางการจำหน่าย

เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียน

ข้อ 1 ง

ข้อ 2 ง

ข้อ 3 ข

ข้อ 4 ค

ข้อ 5 ก

ข้อ 6 ก

ข้อ 7 ง

ข้อ 8 ง

ข้อ 9 ค

ข้อ 10 ก

แบบประเมินผลการอภิปรายกลุ่มหน้าชั้นเรียน

กลุ่มสาระการเรียนรู้ .........................................................................................วิชา....................................................................

ช่วงชั้นที่...............ชั้น............................................................................................ภาคเรียนที่ .....................................................

ชื่อกลุ่ม/ กลุ่มที่........................................................ครั้งที่................................วันที่...................................................................

เรื่อง ............................................................................................................................................................................................

หัวข้อการประเมิน ดีมาก ดี ปานกลาง พอใช้ ต้องแก้ไข

ความชัดเจนของข้อมูล

การใช้สื่อ

ความพร้อมเพรียงของกลุ่ม

บุคลิกภาพ

ความคิดสร้างสรรค์

การตอบคำถาม

อัตราส่วนการให้คะแนน รวมคะแนน

ดีมาก 5 21-25

ดี 4 16-20

ปานกลาง 3 11-15

พอใช้ 2 6-10

แก้ไข 1 0-5

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท