บุตรที่เกิดในไทยของคนต่างด้าวที่มาลงทุนจะได้สัญชาติไทยไหม ? เรียนในไทยได้ไหม ?

Archanwell
ติดตาม ผู้ติดตาม 
ติดต่อ

            เมื่อวันเสาร์ที่ ๑ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๑ เวลา ๑๔.๑๖ น. มีคนที่ใช้ชื่อว่า "Yunnan Man" เข้ามาตั้งคำถามใน "ถาม" ของgotoknow.org นี่ล่ะว่า

             "สวัสดีครับ มีคำถามดังนี้ครับ พ่อเป็นคนสัญชาติจีน แม่เป็นคนสัญชาติจีน เข้ามาเมืองไทยทำธุรกิจนำเข้าส่งออก มีวีซ่า และWork permit เรียบร้อย เข้ามาอย่างถูกต้อง อยู่เมืองไทยมา ๓ ปีแล้ว ขอถามครับ ถ้าคลอดลูกที่เมืองไทย จะได้สัญชาติไทยหรือเปล่าครับ และจะส่งลูกเรียนต่อในเมืองไทยได้ไหมครับ และถ้าลูกประสงค์จะถือสัญชาติไทยต่อไปในอนาคตจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ"        

             น่าจะมี ๒ คำถาม ใช่ไหมคะ ? ขอตอบเลยก็แล้วกัน

             ประการแรก ในส่วนที่เกี่ยวกับสัญชาติไทยของบุตร ขอตอบว่า บุตรไม่ได้สัญชาติไทยหรอกค่ะ แต่ก็อาจร้องขอสัญชาติไทยได้ในหลายสถานการณ์ แต่การได้มา คงต้องมีคำสั่งอนุญาตจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย โอกาสที่จะได้สัญชาติไทยนั้น คงจะยากสำหรับคนที่มีสัญชาติอยู่แล้ว แต่อย่างไรก็ตาม บุตรก็ย่อมมีสิทธิอาศัยในไทยในลักษณะเดียวกับพ่อแม่ค่ะ

               ประการที่สอง ในส่วนที่เกี่ยวกับการศึกษาของบุตรนั้น บุตรเรียนได้ค่ะ ไม่มีปัญหา สิทธิทางการศึกษานั้น ประเทศไทยยอมรับว่า เป็นสิทธิมนุษยชนอยู่แล้วค่ะ ในระหว่างที่เรียน บุตรก็จะได้รับอนุญาตให้อาศัยอยู่ได้เพื่อศึกษาค่ะ

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย  ใน Archanwell#People-Management



ความเห็น (9)

เขียนเมื่อ 
แวะมาอ่านครับ ได้ความรู้ใน ข้อกฎหมาย ดีมากๆครับ

อ.แหววครับ ผมติดใจประโยคว่า "บุตรก็จะได้รับอนุญาตให้อาศัยอยู่ได้เพื่อศึกษาค่ะ"

ผมขอความกระจ่างในประเด็นนี้หน่อยได้ไหมครับ เป็นเรื่องการได้อาศัยอยู่เพราะการศึกษา นั้นหมายถึงว่า แม้สถานะของพ่อแม่จะไม่ได้รับอนุญาตให้อยู่ในประเทศไทยก็ได้ใช่ไหมครับ

และสถานศึกษานั้นจะหมายถึง โรงเรียนที่เป็นโรงเรียนของรัฐ หรือของเอกชนที่ถูกจัดตั้งขึ้นตามกฎหมาย ไม่ใช่บรรดาศูนย์การเรียนรู้ทั้งหลายใช่ไหมครับ

เผื่อว่าผมจะต้องใช้ประเด็นนี้ยืนยันกับผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง ในอนาคตที่ไม่ไกลเกินนักขอรับ

เขียนเมื่อ 

ไปดูมาตรา ๓๔ แห่ง พ.ร.บ.คนเข้าเมือง พ.ศ.๒๕๒๒

ใน ๑๕ วงเล็บ จะมีอันหนึ่งที่ว่าด้วยการอาศัยเพื่อการศึกษา

เหมือนเราไปเรียนต่อฝรั่งเศส เราก็ขออนุญาตเข้าเมืองและอาศัยอยู่เพื่อการศึกษา

โอ้ คนต่างด้าวถือพาสปอร์ต : )

เขียนเมื่อ 

เรื่องบุตรแรงงานต่างด้าวนั้น ก็มีสิทธิศึกษาค่ะ

แต่เป็นคนละเรื่องกับสิทธิอาศัยอยู่

ถ้าพ่อแม่เขาออกไปจากประเทศไทย ถ้าเป็นบุตรผู้เยาว์ ก็น่าจะติดตามบุพการีกลับออกไป

แต่เพื่ออนาคตทางการศึกษาที่ยังติดพันกับเด็ก การร้องขอสิทธิที่จะอาศัยอยู่เพื่อศึกษาก็ต้องยกขึ้นเจรจากัน มาตรา ๑๗ แห่ง พ.ร.บ.คนเข้าเมือง พ.ศ.๒๕๒๒ ก็จะออกมาทำหน้าที่

แล้วเขาจะยอมให้เด็กในพม่าเข้ามาเรียนในไทยได้ไหม คำตอบว่า หากเราหาเหตุผลที่ฟังขึ้น ก็น่าจะได้

พี่เชื่อว่า สถานการณ์ชายแดนเกาะสอง-ระนอง น่าจะพัฒนาได้ค่ะ เราต้องเริ่มต้นนะคะ อย่าคิดแบบอยู่กับที่นะคะ คิดก้าวหน้าไปเรื่อยๆ นะคะ

ทรศมน
IP: xxx.174.116.150
เขียนเมื่อ 

สวัสดีคะ อาจารย์

อยากขอรบกวนสอบถามอาจารย์คะว่า ที่บ้านของหนูทำธุรกิจอยู่ที่จ.นครศรีธรรมราชคะ และมีแรงงานต่างด้าวที่ทำงานอยู่ด้วยมานาน 1 คน ซึ่งมีใบอนุญาตต่างด้าวเข้ามาทำงานถูกต้องคะ แต่ปัญหาก็คือว่า ตอนที่เข้ามาทำงานที่ไทยได้ตั้งท้องเป็นลูกชาย 1คน แต่เมื่อคลอด ได้ขอลากลับไปคลอดลูกที่พม่า เมื่อคลอดได้สักพักก็พามาที่เมืองไทยอีก ตอนนี้ลูกชายได้เรียนที่ศูนย์พัฒนาชุมชนที่ข้างบ้านอยู่คะ แต่ที่สำคัญที่หนักใจคือว่า

1. เด็กพม่าคนนี้ มีสัญชาติพม่า จะทำอย่างไรให้ได้เรียนและอยู่ที่เมืองไทยกับพ่อและแม่ได้อย่างถูกต้องคะ? เพราะแม่เค้าก็อยากให้ได้เรียนที่นี่ ไปจนกว่าจะสามารถที่จะเรียนได้ในประเทศไทยน่ะคะ

รบกวนข้อร้องอาจารย์ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ :D

เขียนเมื่อ 

สิทธิในการศึกษาเป็นสิทธิมนุษยชน ไม่ต้องมีสัญชาติไทยก็เรียนได้ จบก็มีวุฒิการศึกษาค่ะ

พ่อแม่ถือหนังสือเดินทางแล้วยัง หรือแค่ ท.ร.๓๘/๑

จนมากๆๆๆๆ
IP: xxx.230.82.17
เขียนเมื่อ 

 ผมมีท.ร.๓๘/๑และถือมาเกือบ 10ปี ยังไม่ทำบัตรอะไรเลยทำไมคับและผมกเรียนมาตลอดยังไม่ได้ทำงานเลยผมจะได้เรียนถึงวุฒิการศึกษาอะไร ขอขอบคุณมากคับที่ได้มีโอกาศได้ถาม  อาจารย์

ทาย
IP: xxx.108.10.186
เขียนเมื่อ 

ผมก็อยากจะเข้ามาเรียนต่อในประเทศไทยครับแต่ไม่ตู้ว่าจะต้องดำเนินการเช่นไร

ผมมีพาสปอร์ตอยู่แล้วครับรบกวนอาจารย์หน่อยนะครับ