แผนการจัดประสบการณ์วิทยาศาสตร์ปฐมวัย

เรื่อง    แม่เหล็ก

โดย นางสาว  อัจฉรา  เทียมเศวต

จุดประสงค์

กิจกรรมเสริมประสบการณ์

1.ร่วมสนทนาและบอกคุณสมบัติของแม่เหล็กได้

2.ฝึกทักษะการสังเกต เปรียบเทียบและจำแนกประเภท

3. เด็กร่วมกิจกรรมด้วยความสนใจ

สาระการเรียนรู้

สาระที่ควรรู้

คุณสมบัติของแม่เหล็ก

( แม่เหล็กเป็นเหล็กที่มีคุณสมบัติดึงดูดเหล็กและโลหะบางชนิด  เช่น ตะปู ใบมีด ฯลฯ )

ประสบการณ์สำคัญ

-การเสดงความรู้สึกด้วยคำพูด

- การทำกิจกรรมและการทำงานร่วมกับผู้อื่น

- การฟังเรื่องราวต่างๆ

-การสังเกต  เปรียบเทียบและจำแนกประเภท การใช้ตัวเลข และการคาดคะเนหาคำตอบจากประสบการณ์

- การทดลองสิ่งต่างและการสืบค้นข้อมูล

- ลงความคิดเห็น สรุปข้อมูล

กิจกรรม

ขั้นนำ

ขั้นที่ 1 กำหนดปัญหา

- ครูท่องคำคล้องจองแม่เหล็กให้เด็กฟัง 1 รอบ ครูและเด็กท่องคำคล้องจองพร้อมกัน

- สนทนาเนื้อหาในคำคล้องจอง

พร้อม ตั้งคำถามกระตุ้นให้เด็กกำหนดปัญหา

“ ทำไมแม่เหล็กไม่ดูดไม้กับกระดาษ เพราะอะไรเด็กๆลองคิดดูชิคะ ”

ขั้นที่ 2 ขั้นตั้งสมมุติฐาน

- เด็กๆคาดเดาคำตอบที่น่าจะเป็นไปได้ของปัญหา เช่น แม่เหล็กดูดเฉพาะของที่เป็นเหล็ก  ไม้กับกระดาษไม่ใช่เหล็ก แม่เหล็กเลยไม่ดูด

ขั้นที่ 3 ขั้นเก็บรวบรวมข้อมูล

-ให้เด็กสังเกตวัตถุที่ทำด้วยเหล็กและให้เด็กช่วยกันบอกชื่อ (เช่น ตะปู คลิป กรรไกรตัดเล็บ กิ๊บ น๊อต)

- ให้เด็กสังเกตวัตถุที่ไม่ใช่เหล็ก เช่น ยางลบ กระดุม กระดาษ  ใบไม้  หิน  พลาสติก

- ให้เด็กสังเกตแม่เหล็กชนิดต่างๆที่ครูแนะนำ

- ให้เด็กทดลองใช้แม่เหล็กดูดวัสดุชิ้นเล็กๆที่กองรวมกันอยู่ ซึ่งมีสิ่งที่เป็นเหล็กและไม่เป็นเหล็กแล้วให้สังเกตว่าวัตถุประเภทใดที่แม่เหล็กดูดได้และชนิดใดบ้างที่แม่เหล็กดูดไม่ได้

ขั้นที่ 4 ขั้นวิเคราะห์ข้อมูล

-ครูถามคำถามเพื่อกระตุ้นให้เด็กคิดหาเหตุผลจากกระบวนการทำกิจกรรมดังนี้

1. คุณสมบัติของแม่เหล็กบอกไว้ว่าอย่างไรบางคะ

2. แล้ววัตถุที่ไม่ใช่เหล็กแม่เล็กจะดูดหรือเปล่าคะ

3. สิ่งที่พบเห็นจากการทดลองมีอะไรบ้างคะ

4. แม่เหล็กดูดวัตถุชนิดใดและไม่ดูดวัตถุชนิดได้บ้าง

5. แม่เหล็กดูดเพราะอะไร ไม่ดูดเพราะอะไร

ขั้นสรุป

ขั้นที่ 5 ขั้นอภิปรายและลงข้อสรุป

- เด็กและครูร่วมกันสรุปคุณสมบัติของแม่เหล็ก

- เด็กและครูท่องคำคล้องจอง “ แม่ เหล็ก”พร้อมกัน

  คำคล้องจอง แม่เหล็ก
              แม่เหล็กนั้นหนา            หน้าตาหลายอย่าง
              ดูดเกาะไม่วาง  พวกเหล็กด้วยกัน
              แต่ไม้ กระดาษ อโลหะนั้น     เลิกสนใจพลัน   ฉันไม่ดูดเอย

สื่อ

- คำคล้องจอง แม่เหล็ก

คำคล้องจอง แม่เหล็ก
              แม่เหล็กนั้นหนา            หน้าตาหลายอย่าง
              ดูดเกาะไม่วาง  พวกเหล็กด้วยกัน
              แต่ไม้ กระดาษ อโลหะนั้น     เลิกสนใจพลัน   ฉันไม่ดูดเอย

- วัสดุที่เป็นโลหะ  ( ตะปู คลิป กรรไกรตัดเล็บ กิ๊บ น๊อต )

- วัตถุที่ไม่ใช่โลหะ เช่น ยางลบ กระดุม กระดาษ  ใบไม้  หิน  พลาสติก

- แม่เหล็กชนิดต่างๆ

ประเมินผล

การสังเกตจาก

- การสนทนาและตอบคำถาม

- การร่วม

กิจกรรม