หน่วยที่ 10 บริการสื่อสาร


บริการสื่อสาร

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  10  
เรื่อง  การใช้บริการสื่อสาร    เวลาเรียน  4    ชั่วโมง 
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี    ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 4                          ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552

1. สาระสำคัญ
    ปัจจุบัน การพัฒนาเทคโนโลยีด้านการสื่อสารโทรคมนาคมมีความเจริญก้าวหน้ามากขึ้น  ข้อมูลข่าวสารจากทั่วทุกมุมโลก  ถูกส่งผ่านระบบการสื่อสารถึงประชาชนในทุกประเทศได้อย่างรวดเร็วและทั่วถึง  ทำให้ประชาชนทุกมุมโลกได้รับรู้ข่าวสารเท่าเทียมกัน ที่เรียกกันว่า ยุคของ    โลกาภิวัฒน์ ยุคโลกการสื่อสารไร้พรหมแดน ซึ่งประเทศไทยของเราก็ก้าวเข้าสู่กระแสโลกาภิวัฒน์   นี้ ประชาชนจะได้รับรู้ข่าวสารข้อมูลทั่วถึง ทั้งในเมืองและชนบทที่อยู่ห่างไกลความเจริญโดยผ่านกระบวนการสื่อสารต่าง ๆ  เช่นโทรศัพท์ โทรภาพ  โทรพิมพ์ การสื่อสารผ่านดาวเทียม  โดยเฉพาะทางธุรกิจ  การสื่อสารมีความจำเป็นอย่างมาก  ทำให้ธุรกิจมีการแข่งขันกันมาก  สามารถดำเนินไปได้อย่างทันเหตุการณ์ และต่อเนื่อง
2. มาตรฐานการเรียนรู้
    สาระที่ 4 การอาชีพ
    มาตรฐาน  ง. 4.1  เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น   มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ    ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ 
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
    เลือกและใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมกับอาชีพ    
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
    4.1  จุดประสงค์ปลายทาง
    อธิบายความหมายของการติดต่อสื่อสารได้
    4.2  จุดประสงค์นำทาง
1.    บอกความหมายและความสำคัญของการติตต่อสื่อสารได้
2.    บอกหน้าที่ความรับผิดชอบของการสื่อสารแห่งประเทศไทยได้
3.    อธิบายความสำคัญของบริการโทรคมนาคมได้
4.    อธิบายประเภทของบริการโทรคมนาคมที่การสื่อสารแห่งประเทศไทยให้บริการได้
     
     
 

5. การบูรณาการ
ด้านทักษะ
1.    สามารถนำความรู้เกี่ยวกับ การใช้บริการสื่อสารไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
 
ด้านคุณธรรมจริยธรรม
1.    ต่อเวลาในการเข้าชั้นเรียน
2.    มีวินัยในตนเอง  ปฏิบัติตามกฎระเบียบที่ได้วางไว้ร่วมกัน
3.    มีความสามัคคีในการปฏิบัติงานกลุ่มร่วมกันและร่วมมือร่วมใจในการทำความสะอาดห้องหลังเลิกเรียน

               
6. สาระการเรียนรู้

ภาษาเป็นเครื่องมือที่มีความสำคัญอย่างยิ่งต่อมนุษย์  เพราะมนุษย์ใช้ภาษาในการติดต่อสื่อสารกันในชีวิตประจำวัน  ดังจะเห็นได้ว่าเมื่อเราตื่นนอนก็ต้องใช้ภาษาในการพูดจาสื่อสาร  เพื่อถ่ายทอดข่าวสาร ความรู้ ความเข้าใจ ตลอดจนความรู้สึกนึกคิดของเราให้ผู้อื่นทราบ  ถ้าเราไม่ใช้ภาษาในการสื่อความหมายแล้ว  เราก็มิอาจจะติดต่อกิจธุระของเราให้สำเร็จลุล่วงได้  โดยเฉพาะอย่างยิ่งการดำเนินงานทางธุรกิจด้วยแล้ว  ภาษาจะเป็นสื่อที่สำคัญที่ใช้ติดต่อธุรกิจการค้าระหว่างกัน  ไม่ว่าจะเป็นการซื้อขายสินค้า การวางแผนการดำเนินงาน หรือการบริหารงานภายในบริษัท ห้างร้าน และองค์กรต่าง ๆ จำเป็นจะต้องใช้ภาษาในการสื่อสารด้วยกันทั้งสิ้น  และหากองค์กรใดมีบุคลากรที่มีความสามารถในด้านภาษาด้วยแล้วก็จะเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ธุรกิจขององค์กรนั้นประสบผลสำเร็จในการดำเนินงาน และได้กำไรอันเป็นเป้าหมายสูงสุดในการประกอบการนั้น
    ความหมายของคำว่า “ภาษา” และคำว่า “ธุรกิจ”
พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2525 ให้ความหมายของคำว่า “ภาษา” 
และ “ธุรกิจ” ไว้ดังนี้
    “ภาษา”  หมายถึง เสียงหรือกิริยาอาการที่ทำความเข้าใจกันได้, คำพูด, ถ้อยคำที่ใช้พูดกัน; โดยปริยายหมายถึง คนหรือชาติที่พูดภาษานั้น ๆ เช่น นุ่งห่มและแต่งตัวตามภาษา หรือหมายความว่า มีความรู้ความเข้าใจ 
    ส่วนคำว่า “ธุรกิจ” หมายถึง การงานประจำเกี่ยวกับอาชีพค้าขายหรือกิจการอย่างอื่นที่สำคัญและไม่ใช่ราชการ
    ดังนั้น การใช้ภาษาทางธุรกิจ จึงหมายถึง ถ้อยคำที่ใช้ในการสื่อความหมายไม่ว่าจะเป็นการพูด การเขียน หรือสัญลักษณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ในการดำเนินการอันเกี่ยวกับด้านการค้าขาย หรือกิจการอย่างอื่นที่สำคัญและไม่ใช่ราชการ  โดยมีเป้าหมายที่สำคัญคือได้รับผลกำไรจากการดำเนินงานนั้น 
    บทบาทของการสื่อสารทางธุรกิจ
    การติดต่อสื่อสารทางธุรกิจจะมีประสิทธิผลเพียงใดนั้น  ผู้ส่งสารและผู้รับสารควรได้พิจารณาถึงบทบาทของการสื่อสารขั้นพื้นฐานเพื่อให้การสื่อสารบรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ต้องการ ดังต่อไปนี้
1.    ผู้ส่ง2.    สารต้อง3.    มีจุดประสง4.    ค์ที่เด่นชัดในการสื่อสาร  เมื่อต้อง5.    การจะสื่อสารกับใครนั้น 
ต้องตั้งจุดประสงค์ที่แน่ชัดเสียก่อนว่าต้องการจะสื่อสารไปเพื่ออะไร ผู้รับสารจะได้สามารถเข้าใจสารตามความต้องการของเรา  จุดประสงค์ของการสื่อสารทางธุรกิจอาจจะแยกได้ดังต่อไปนี้
5.1    เพื่อแจ้ง5.2    ข่าวสาร  การแจ้ง5.3    ข่าวสารเป็นการบอกกล่าวเรื่อง5.4    ราว  หรือกิจธุระ
ต่าง ๆ  ที่ต้องการให้ผู้รับสารทราบ เช่น ผู้จัดการติดระเบียบการปฏิบัติงานให้พนักงานของบริษัททราบ,  เลขานุการส่งจดหมายเชิญประชุมให้สมาชิกมาประชุม  หรือบริษัทประกาศรับสมัครพนักงานในหนังสือพิมพ์ เป็นต้น
5.5    เพื่อโน้มน้าวใจ  การโน้มน้าวใจเป็นการเร่ง5.6    เร้า ชักจูง5.7    ให้ผู้รับสารมีความเชื่อ
ความรู้สึกที่ต่อสินค้านั้น เช่น การโฆษณาสินค้าและบริการทางสื่อมวลชน  การลดราคาสินค้าหรือมีของแถม  การส่งชิ้นส่วนของสินค้าเพื่อชิงโชค  หรือการให้ส่วนลดพิเศษแก่สมาชิก  เป็นต้น
5.8    เพื่อประชาสัมพันธ์  การประชาสัมพันธ์เป็นการส่ง5.9    เสริมหรือรักษาชื่อเสียง5.10   
ของบริษัทไว้ให้คงอยู่หรือเป็นที่รู้จักแก่สาธารณชนมากขึ้น เช่น การออกนามบริษัทในการบริจาคเงินเพื่อการกุศลต่าง ๆทางสื่อมวลชน หรือการโฆษณาเพื่อประชาสัมพันธ์ทางวิทยุโทรทัศน์ เป็นต้น
6.    ผู้สื่อสารต้อง7.    มีความรู้ความเข้าใจในสารที่ต้อง8.    การจะส่ง9.      การมีความรู้ความเข้าใจใน
เรื่องที่จะสื่อสารจะช่วยให้ผู้ส่งสารสามารถส่งสารได้อย่างถูกต้อง  ถ้าผู้ส่งสารไม่มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องที่ต้องการจะส่งแล้วก็ย่อมยากที่จะทำให้ผู้รับสารเข้าใจได้ เช่น พนักงานขายสินค้าย่อมต้องมีความรู้เกี่ยวกับชนิด ราคา คุณลักษณะ และประโยชน์ใช้สอยของสินค้าที่ตนขาย หรือเลขานุการก็จะต้องมีความรู้ในการร่างจดหมายโต้ตอบ พิมพ์ดีด จดรายงานการประชุม และใช้ภาษาในการติดต่อสื่อสารกับบุคคลอื่นได้อย่างถูกต้อง เป็นต้น
10.    ผู้สื่อสารต้อง11.    มีความพร้อมในการสื่อสาร  การมีความพร้อมในที่นี้ หมายถึง12.    การที่ผู้ส่ง13.   
สารและผู้รับสารมีความพร้อมทั้งทางร่างกายและจิตใจ คือมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง อวัยวะในการรับสารหรือส่งสารไม่พิการหรือบกพร่อง  โดยรวมถึงความมีสมาธิ มีความละเอียดรอบคอบ สุขุม พร้อมที่จะสื่อสารกัน  มิฉะนั้นแล้วการสื่อสารอาจจะล้มเหลวได้ เช่น ถ้าพนักงานคนใดที่ไม่สบายป่วยเป็นไข้หวัดแล้วมาทำงาน วันนั้นก็ย่อมจะไม่มีกะจิตกะใจที่จะทำงาน เพราะสภาพร่างกายไม่พร้อมที่จะส่งหรือรับข่าวสารใด ๆ  เป็นต้น
14.    ผู้สื่อสารต้อง15.    รู้จักใช้วิธีการสื่อสารให้เหมาะสม  การเลือกสื่อหรือช่อง16.    ทาง17.    การสื่อสาร
ให้เหมาะสมย่อมก้าวไปถึงประสิทธิผลในการสื่อสารไปแล้วห้าสิบเปอร์เซ็นต์  เช่น การโฆษณาขายของเด็กเล่นหรือขนมสำหรับเด็กก็ควรเลือกโฆษณาทางวิทยุโทรทัศน์มากกว่าทางหนังสือวารสาร หรือหนังสือพิมพ์ เพราะเด็กเล็ก ๆ ชอบดูรายการทางวิทยุโทรทัศน์มากกว่าที่จะอ่านหนังสือ หรือยังอ่านหนังสือไม่ออกและบางคนอาจไม่มีโอกาสได้ดูหนังสือ วารสารต่าง ๆ ก็ได้
18.    ผู้สื่อสารทาง19.    ธุรกิจต้อง20.    มีการฝึกฝนทักษะอยู่เสมอ  การฝึกทักษะก็เพื่อให้เกิดความ
ชำนาญ แม่นยำ และสามารถติดต่อสื่อสารได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ เช่น เลขานุการที่จดบันทึกการประชุมไม่ทันก็ต้องหมั่นฝึกฝนทักษะการเขียน การจดโน้ต การใช้ตัวย่อ ให้รวดเร็วขึ้นกว่าเดิมหรือต้องการฝึกฝนการใช้ ชวเลขในการจดบันทึกการประชุม เป็นต้น
21.    ผู้สื่อสารต้อง22.    รู้จักเลือกกาลเทศะในการสื่อสารให้เหมาะสม  การสื่อสารจะมีประสิทธิ
ผลได้ผู้สื่อสารต้องดูเวลา สถานที่ และสภาพแวดล้อมทางสังคมว่าเหมาะที่จะพูดจาติดต่อสื่อสารด้วยหรือไม่  ถ้ามิเช่นนั้นแล้วผู้รับอาจจะไม่สนใจ หรือไม่ตั้งใจที่จะรับสารได้ และการสื่อสารนั้นก็ไม่ได้ผลตามที่ต้องการ เช่น พนักงานเดินขายสินค้าตามบ้านจะไปเสนอขายสินค้าของตนแก่ผู้บริโภคที่กำลังทะเลาะกันอยู่ก็ย่อมไม่ได้ผล หรือในทางตรงกันข้ามอาจจะได้ผลในทางที่ไม่ดีก็ได้ เป็นต้น
จะเห็นได้ว่าผู้ที่เกี่ยวข้องกับวงการธุรกิจ ไม่ว่าในฐานะผู้บริหาร ผู้จัดการ เจ้าของร้าน
พนักงาน ลูกจ้าง หรือลูกค้าผู้บริโภค  จำเป็นที่จะต้องมีความรู้ความสามารถในการสื่อสารไม่มากก็น้อย  เพราะการติดต่อธุรกิจในชีวิตประจำวัน  ภาษาจะเข้ามามีบทบาทและอิทธิพลเป็นอย่างมาก  จนอาจกล่าวได้ว่าภาษาเป็นส่วนสร้างสรรค์ธุรกิจให้ดำเนินงานก้าวหน้าไปอย่างไม่หยุดยั้ง


7. กิจกรรมการเรียนรู้
 
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู    ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน      
 1.   ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
-      ครูนำสนทนาเรื่อง การติดต่อสื่อสารที่นักเรียนรู้จัก
-      ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-    แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
 
 
2.   ขั้นปฏิบัติการสอน
-      ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับการติดต่อสื่อสาร โดยใช้หนังสือประกอบการบรรยาย
 
3.   ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
-     ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 10  โดยให้นักเรียนเขียนสรุปการติดต่อสื่อสาร แยกเป็นประเภทต่างๆ  แล้วนำมาวาดแผนภาพและอธิบายพอมาสังเขป
-      แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามความ   เหมาะสม
 
4.   ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
-     ให้นักเรียนส่งงานให้แก่ครูผู้สอน
-     ตรวจรายงานของนักเรียนเป็นรายบุคคล
 
5.  ขั้นสรุป
-     ครูสรุปในเรื่องของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมร่วมกับนักเรียนโดยใช้หลักการ ถาม – ตอบ     
-    นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับการติดต่อสื่อสารอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
-   นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-  นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
 


-  นักเรียนฟังคำอธิบายและดูหนังสือประกอบการอธิบายของครู
 
 
 -  นักเรียนทำแผนภาพงานเกี่ยวกับประเภทของการติดต่อสื่อสาร
 
 


 
 
 -   ส่งงานให้แก่ครูผู้สอนตามวัน เวลา ที่กำหนดไว้
 

  -   นักเรียนสรุปร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน     
   
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
            ก่อนเรียน
          -  ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน

            ขณะเรียน
-     ให้นักเรียนเขียนสรุปการติดต่อสื่อสาร แยกเป็นประเภทต่างๆ  แล้วนำมาวาดแผนภาพและอธิบายพอมาสังเขป
            หลังเรียน
-     นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 10 เรื่องการติดต่อสื่อสาร
-   นักเรียนที่เป็นเวรประจำวันทำความสะอาดห้องเรียนทุกครั้งหลังเลิกเรียน

  8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
    8.1 สื่อการสอน
        1.  ใบงานที่ 10
        2.  ข่าวจากหนังสือพิมพ์ หนังสือธุรกิจ  เว็บไซต์
        3.  แบบทดสอบก่อนเรียน
        4.  แบบทดสอบหลังเรียน
        5.  หนังสือเรียน
       8.2  แหล่งเรียนรู้
        1.  ห้องเรียน/ห้องสมุด
        2.  สืบค้นอินเตอร์เน็ต
   
9. การวัดและประเมินผล
    9.1  ผู้วัดผล
              ครูผู้สอน
    9.2  สิ่งที่ต้องการวัด
        1.  มีเหตุผล รู้จักคิดวิเคราะห์  สังเคราะห์
        2.  มีความรับผิดชอบ
        3.  มีความสามัคคี
        4.  ความคิดสร้างสรรค์
    9.3  วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ           ตอบคำถามเรื่อง การติดต่อสื่อสารได้อย่างถูกต้อง                
             วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 5  ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 4  คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ            ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจ
                                 และกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ             อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                              ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ        อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                              ปฏิบัติบางครั้ง                            อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                              ไม่ปฏิบัติเลย                            อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                              เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
  หลังเรียน
          สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับ   การติตต่อสื่อสารได้
          วิธีวัด                  ทดสอบ
          เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป
   

    9.4  เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
        - แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
        - แบบประเมินผลรายงานของนักเรียน
        - แบบทดสอบ

    9.5  เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
 สมรรถนะ        ตอบคำถามเรื่อง การติดต่อสื่อสาร
              วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด     แบบทดสอบ
   เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                     เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ        ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจและกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน     ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ           อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                      ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ         อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                      ปฏิบัติบางครั้ง                             อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                      ไม่ปฏิบัติเลย                                   อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                      เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
 หลังเรียน
สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับ  การติดต่อสื่อสาร
              วิธีวัด                 ทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
             เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 5  ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป









10.  ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา  หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                      ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
                                                   (......................................)
                                         ตำแหน่ง   …………………………………
                                          วันที่          เดือน                     พ.ศ.





11.  บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1    สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.2    ปัญ11.3    หาการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.4    แนวทาง11.5    การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....


11.6    ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....





.................................................                …………………………..
          (นายเอกชัย   บุญอาจ)                 (นางวงเดือน   แก้วมาส)
              นิสิตฝึกสอน                                 ครูพี่เลี้ยง

…………………………..
            (นางกัลยา  เกษประสิทธิ์)
            หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

คำสำคัญ (Tags): #บริการสื่อสาร
หมายเลขบันทึก: 436032เขียนเมื่อ 20 เมษายน 2011 11:42 น. ()แก้ไขเมื่อ 11 มิถุนายน 2012 14:14 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (1)

แบบทดสอบก่อนเรียน -หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 10

เรื่อง การติดต่อสื่อสาร

จงตอบคำถามไปนี้

1.  การติดต่อสื่อสาร  หมายความว่าอย่างไร

............................................................................................................................................................. .........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 2.  การติดต่อสื่อสารแบ่งได้กี่ประเภท อะไรบ้าง จงอธิบาย

.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 3.  องค์ประกอบของการติดต่อสื่อสารประกอบด้วยอะไรบ้าง จงอธิบาย

.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

4.  จงอธิบายถึงหลักในการติดต่อสื่อสารที่มีประสิทธิภาพ

.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 5.   จงบอกประโยชน์ของการติดต่อสื่อสารมาให้ทราบ

.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

 6.  จงอธิบายถึงหลักเกณฑ์การติดต่อสื่อสารด้วยเสียงหรือคำพูดที่ดีมาให้เข้าใจ

.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท