หน่วยที่ 7 ธุรกิจ sme


ธุรกิจ SME

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  7  
เรื่อง  ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs)    เวลาเรียน  4    ชั่วโมง 
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี    ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 4                          ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552

1. สาระสำคัญ
    ประเทศต่าง ๆ ทั่วโลกได้ให้ความสำคัญต่อการดำเนินกิจการธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม หรือเป็นที่รู้จักและเรียกกันโดยทั่วไปว่า SMEs เป็นอย่างมาก เนื่องจากธุรกิจโดยทั่วไปก่อนที่จะขยายตัวเติบโตเป็นธุรกิจขนาดใหญ่ได้นั้น ส่วนใหญ่แล้วพัฒนามาจากการเป็นธุรกิจขนาดเล็กมาก่อนทั้งสิ้น และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในประเทศไทยเรานั้น ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมถือได้ว่าเป็นกลุ่มธุรกิจส่วนใหญ่ของประเทศ ที่มีความสำคัญต่อกระบวนการพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมเป็นอย่างมาก ทำให้เกิดการกระจายการพัฒนาในด้านต่าง ๆ มิให้การประกอบการกระจุกตัวอยู่แต่ในเมืองใหญ่เพียงอย่างเดียว ปัจจุบันรัฐบาลจึงได้ให้การสนับสนุนการประกอบธุรกิจประเภทนี้เป็นอย่างมาก
2. มาตรฐานการเรียนรู้
    สาระที่ 4 การอาชีพ
    มาตรฐาน  ง. 4.1  เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น   มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ    ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ 
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
    เลือกและใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมกับอาชีพ    
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
    4.1  จุดประสงค์ปลายทาง
    อธิบายความหมายขนาดและลักษณะของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมได้
    4.2  จุดประสงค์นำทาง
1.    อธิบายขนาดและลักษณะของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมได้
2.    บอกความสำคัญของธุรกิจขนากลางและขนาดย่อมได้
3.    บอกข้อเปรียบเทียบระหว่างธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมกับธุรกิจขนาดใหญ่ได้
4.    บอกปัญหาและข้อจำกัดในการดำเนินงานของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมได้
     
     
 

5. การบูรณาการ
ด้านทักษะ
1.    สามารถนำความรู้เกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
 
ด้านคุณธรรมจริยธรรม
1.    ต่อเวลาในการเข้าชั้นเรียน
2.    มีวินัยในตนเอง  ปฏิบัติตามกฎระเบียบที่ได้วางไว้ร่วมกัน
3.    มีความสามัคคีในการปฏิบัติงานกลุ่มร่วมกันและร่วมมือร่วมใจในการทำความสะอาดห้องหลังเลิกเรียน

               
6. สาระการเรียนรู้
1.  ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม เป็นธุรกิจที่ประกอบกิจการผลิตสินค้า กิจการให้บริการ กิจการค้าส่ง กิจการค้าปลีก หรือกิจการอื่น ๆ การกำหนดขนาดและลักษณะของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม พิจารณาจากจำนวนการจ้างงาน และมูลค่าสินทรัพย์ถาวรของกิจการ
              2.  บทบาทและความสำคัญของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมที่มีต่อระบบเศรษฐกิจและสังคมของประเทศ เช่น ด้านการสร้างสรรค์ผลิตสินค้าและบริการใหม่ ๆ การจ้างงาน การสร้างความสัมพันธ์ของคนในชุมชนให้มีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน และเป็นแหล่งเสริมสร้างประสบการณ์ของนักลงทุน เพื่อมุ่งไปสู่การพัฒนาเป็นธุรกิจขนาดใหญ่ต่อไป
              3.  ความแตกต่างกันระหว่างธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมกับธุรกิจขนาดใหญ่ มีหลายประการ เช่น ลักษณะและขนาดของกิจการ รูปแบบของการบริหารจัดการ ความสัมพันธ์ระหว่างลูกจ้างกับเจ้าของกิจการ เป็นต้น
              4.  ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม ส่วนใหญ่มักมีปัญหาการขาดแคลนแหล่งเงินทุน เพื่อนำมาลงทุนเพื่อการขยายปรับปรุงกิจการ และเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินกิจการ อีกทั้งยังขาดความรู้ความชำนาญในด้านเทคโนโลยีการผลิต การบริหารจัดการ การตลาดและการเงิน ทำให้ไม่อาจแข่งขันกับธุรกิจขนาดใหญ่ได้
 




7. กิจกรรมการเรียนรู้
 
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู    ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน      
 1.   ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
-      ครูนำสนทนาเรื่องธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) ที่นักเรียนรู้จัก
-      ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-    แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
 
 
2.   ขั้นปฏิบัติการสอน
-      ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) โดยใช้หนังสือประกอบการบรรยาย
 
3.   ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
-     ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 7  โดยให้นักเรียนแบ่งกลุ่มกัน กลุ่มละ 5 คนทำรายงานเกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) โดยหาจากสื่อต่าง ๆ
-      แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามความ   เหมาะสม
 
4.   ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
-     ให้นักเรียนส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ให้แก่ครูผู้สอน
-     ตรวจรายงานของนักเรียนเป็นรายบุคคล
 
5.  ขั้นสรุป
-     ครูสรุปในเรื่องของธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมร่วมกับนักเรียนโดยใช้หลักการ ถาม – ตอบ     
-    นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) อย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
-   นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-  นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
 

-  นักเรียนฟังคำอธิบายและดูหนังสือประกอบการอธิบายของครู
 
 
 
-  นักเรียนทำรายงานเกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) ฉบับสมบูรณ์มาส่ง
 
 
 


 
 -   ส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ให้แก่ครูผู้สอนตามวัน เวลา ที่กำหนดไว้
 


  -   นักเรียนสรุปร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน     
   
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
            ก่อนเรียน
          -  ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน

            ขณะเรียน
-         ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ทำรายงานเกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs) ฉบับสมบูรณ์มาส่ง  
            หลังเรียน
-         นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 7 เรื่องธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs)
-   นักเรียนที่เป็นเวรประจำวันทำความสะอาดห้องเรียนทุกครั้งหลังเลิกเรียน
 
 8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
    8.1 สื่อการสอน
        1.  ใบงานที่ 6
        2.  ข่าวจากหนังสือพิมพ์ หนังสือธุรกิจ  เว็บไซต์
        3.  แบบทดสอบก่อนเรียน
        4.  แบบทดสอบหลังเรียน
        5.  หนังสือเรียน
       8.2  แหล่งเรียนรู้
        1.  ห้องเรียน/ห้องสมุด
        2.  สืบค้นอินเตอร์เน็ต

   
9. การวัดและประเมินผล
    9.1  ผู้วัดผล
              ครูผู้สอน
    9.2  สิ่งที่ต้องการวัด
        1.  มีเหตุผล รู้จักคิดวิเคราะห์  สังเคราะห์
        2.  มีความรับผิดชอบ
        3.  มีความสามัคคี
    9.3  วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ           ตอบคำถามเรื่อง ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมได้อย่างถูกต้อง                
             วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 5  ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 4  คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ            ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจ
                                 และกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ             อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                              ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ        อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                              ปฏิบัติบางครั้ง                            อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                              ไม่ปฏิบัติเลย                            อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                              เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
  หลังเรียน
          สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม
          วิธีวัด                  ทดสอบ
          เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป
   

    9.4  เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
        - แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
        - แบบประเมินผลรายงานของนักเรียน
        - แบบทดสอบ

    9.5  เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
 สมรรถนะ        ตอบคำถามเรื่องธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อมได้อย่างถูกต้อง
              วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด     แบบทดสอบ
   เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 5 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                     เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ        ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจและกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน     ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ           อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                      ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ         อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                      ปฏิบัติบางครั้ง                             อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                      ไม่ปฏิบัติเลย                                   อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                      เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
 หลังเรียน
สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม
              วิธีวัด                 ทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
             เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 5  ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 4 คะแนนขึ้นไป









10.  ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา  หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                      ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
                                                   (......................................)
                                         ตำแหน่ง   …………………………………
                                          วันที่          เดือน                     พ.ศ.





















11.  บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1    สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.2    ปัญ11.3    หาการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.4    แนวทาง11.5    การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....


11.6    ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....





.................................................                …………………………..
          (นายเอกชัย   บุญอาจ)                 (นางวงเดือน   แก้วมาส)
              นิสิตฝึกสอน                                 ครูพี่เลี้ยง

…………………………..
            (นางกัลยา  เกษประสิทธิ์)
            หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

คำสำคัญ (Tags): #sme
หมายเลขบันทึก: 436028เขียนเมื่อ 20 เมษายน 2011 11:34 น. ()แก้ไขเมื่อ 22 มิถุนายน 2012 11:00 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (1)

ชื่อ.......................................................ชั้น......................เลขที่................................รวมคะแนน.......................

แบบทดสอบก่อนเรียน -หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 7

เรื่อง ธุรกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SMEs)

ข้อใดจัดเป็นกิจการวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม

บริษัทการบินไทย มหาชน จำกัด

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูพิษณุโลก

ธนาคารกรุงไทย

ร้านอุดมการณ์ไฟ้ฟ้า

การนำวัตถุดิบมาผ่านกระบวนการผลิตจนกลายเป็นสินค้าจัดว่าเป็นธุรกิจประเภทใด

ธุรกิจการบริการ

ธุรกิจการผลิต

ธุรกิจการจำหน่าย

ธุรกิจการส่งออก

กนกพรบิวตีแอนสปา เป็นธุรกิจประเภทใด

ธุรกิจการบริการ

ธุรกิจการผลิต

ธุรกิจการการจำหน่าย

ธุรกิจการส่งออก

ข้อใดกล่าวถูกต้องเกี่ยวกับลักษณะของธุรกิจขนาดกลาง

มีการจ้างงานเกิน 50 คน แต่ไม่เกิน 200 คน

มีการจ้างงานเกิน 25 คน แต่ไม่เกิน 200 คน

มีการจ้างงานเกิน 50 คน แต่ไม่เกิน 100 คน

มีการจ้างงานเกิน 25 คน แต่ไม่เกิน 100 คน

การนำยางพารามาแปรรูปเป็นถุงมือยางเพื่อนำส่งขายต่างประเทศจัดเป็นความสำคัญของSMEs ประเภทใด

แหล่งสร้างรายได้

สร้างมูลค่าเพิ่ม

จุดเริ่มต้นในการลงทุน

แหล่งพัฒนาทักษะฝีมือ

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท