หน่วยที่ 6 เอกสารทางธุรกิจ


เอกสารธุรกิจ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  6  
เรื่อง  เอกสารธุรกิจ        เวลาเรียน  4    ชั่วโมง 
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี    ช่วงชั้นที่ 4
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 4                          ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2552
1. สาระสำคัญ
    เอกสารทางธุรกิจเป็นสิ่งที่มีความสำคัญมากในฐานะที่เป็นสื่อกลางสำหรับการติดต่อประสานงานและการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจ ช่วยให้ธุรกิจดำเนินไปด้วยความสะดวกรวดเร็ว นอกจากนี้ยังสามารถใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงในทางกฎหมายกรณีเกิดข้อพิพาททางธุรกิจได้ ในการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจไม่ว่าจะเป็นการผลิต การจำหน่าย หรือการให้บริการในรูปแบบต่าง ๆ จำเป็นต้องมีการติดต่อประสานงานหรือมีความสัมพันธ์กับหลายฝ่ายหลายบุคคล ทั้งที่เป็นหน่วยงานของภาครัฐหรือภาคธุรกิจด้วยกันเอง  ดังนั้นผู้ประกอบการทางธุรกิจจำเป็นต้องศึกษาและทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องเอกสารทางธุรกิจให้ถูกต้อง เพื่อประโยชน์ในการดำเนินธุรกิจของตนเอง
2. มาตรฐานการเรียนรู้
    สาระที่ 4 การอาชีพ
    มาตรฐาน  ง. 4.1  เข้าใจ มีทักษะที่จำเป็น   มีประสบการณ์ เห็นแนวทางในงานอาชีพ    ใช้เทคโนโลยีเพื่อพัฒนาอาชีพ  มีคุณธรรม  และมีเจตคติที่ดีต่ออาชีพ 
3. มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น
    เลือกและใช้เทคโนโลยีอย่างเหมาะสมกับอาชีพ    
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
    4.1  จุดประสงค์ปลายทาง
    อธิบายความหมายและประโยชน์ของเอกสารธุรกิจได้
    4.2  จุดประสงค์นำทาง
1.   อธิบายความหมายและประโยชน์ของเอกสารธุรกิจได้
2.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารทางเครดิตชนิดต่าง ๆ ได้
3.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารประเภทสัญญาทางธุรกิจชนิดต่าง ๆ ได้
4.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารการซื้อและการขายสินค้าชนิดต่าง ๆ ได้
5.  บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารการธนาคารชนิดต่าง ๆ ได้
6.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารการขนส่งสินค้าชนิดต่าง ๆ ได้
7.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารการประกันภัยชนิดต่าง ๆ ได้
8.   บอกประเภทและอธิบายลักษณะของเอกสารการค้าระหว่างประเทศชนิดต่าง ๆ ได้

5. การบูรณาการ   
ด้านทักษะ
สามารถนำความรู้เกี่ยวกับเอกสารธุรกิจไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
ด้านคุณธรรมจริยธรรม
1.    ตรงเวลาในการเข้าชั้นเรียน
2.    มีวินัยในตนเอง  ปฏิบัติตามกฎระเบียบที่ได้วางไว้ร่วมกัน
3.    มีความสามัคคีในการปฏิบัติงานกลุ่มร่วมกันและร่วมมือร่วมใจในการทำความสะอาดห้องหลังเลิกเรียน
 
6. สาระการเรียนรู้
     1.  เอกสารธุรกิจ (Business Documents) คือ ตราสารที่เป็นลายลักษณ์อักษรใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงในการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจ ซึ่งเป็นกิจกรรมเพื่อการแสวงหากำไร เอกสารธุรกิจถือเป็นหลักฐานสำคัญในการติดต่อทางธุรกิจ ช่วยให้กิจกรรมทางธุรกิจมีความสะดวกรวดเร็ว และสามารถใช้อ้างอิงเป็นหลักฐานทางกฎหมายได้
          2.  เอกสารทางเครดิต (Credit Document) ถือเป็นสื่อกลางในการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจเพื่อการแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ เป็นตราสารสำคัญที่ช่วยอำนวยความสะดวกและทำให้เกิดความไว้วางใจระหว่างธุรกิจด้วยกันเอง
          3.  เอกสารประเภทสัญญาทางธุรกิจเป็นเอกสารที่ทำขึ้นเพื่อสร้างความไว้วางใจระหว่างกัน โดยแสดงถึงข้อตกลงที่เป็นลายลักษณ์อักษรระหว่างบุคคลหรือธุรกิจเพื่อจะกระทำการใด ๆ หรืองดเว้นการกระทำใด ๆ การตกลงทำสัญญาระหว่างกันต้องมีความรอบคอบ เพราะสามารถใช้เป็นหลักฐานอ้างอิงทางกฏหมายได้ในอนาคต กรณีที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดละเมิดข้อตกลงในสัญญา
          4.  เอกสารการซื้อการขายสินค้าเป็นหลักฐานในการตกลงซื้อขายสินค้าหรือแลกเปลี่ยนสินค้าและใช้เป็นหลักฐานทางบัญชี โดยส่วนใหญ่จะระบุข้อตกลงและเงื่อนไขของทั้งผู้ซื้อและผู้ขายไว้ เอกสารการซื้อการขายสินค้ามีหลายประเภท เช่น ใบเสนอราคาสินค้า ใบสอบถามราคาสินค้า ใบสั่งซื้อ ใบกำกับภาษี เป็นต้น
5.  ธนาคารเป็นการดำเนินธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับเรื่องการเงิน ถือเป็นแหล่งเงินทุนที่สำคัญสำหรับให้กู้ยืมเพื่อการลงทุน และเพื่อการใช้จ่ายสำหรับการดำเนินกิจกรรมทางธุรกิจ เอกสารการธนาคารมีหลายประเภทตามลักษณะการให้บริการของธนาคาร เช่น เอกสารการฝากเงิน โอนเงิน เป็นต้น
          6.  การขนส่งเป็นการนำสินค้าหรือวัตถุดิบในการผลิตสินค้าไปสู่ผู้ซื้อและผู้บริโภคจากสถานที่หนึ่งไปยังสถานที่หนนึ่ง ไม่ว่าจะเป็นการขนส่งทางถนน การขนส่งทางรถไฟ การขนส่งทางน้ำ การขนส่งทางอากาศ และการขนส่งทางท่อ ต่างก็ช่วยให้เกิดความคล่องตัว ประหยัดเวลา ดังนั้นเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการขนส่งจึงมีหลายรูปแบบหลายลักษณะแตกต่างกันไปตามประเภทของการขนส่ง
          7.  การทำประกันภัยก็เพื่อคุ้มครองความเสี่ยงจากภัยต่าง ๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ เอกสารที่เกี่ยวข้องกับการประกันภัยมีหลายประเภท ลักษณะรูปแบบและเงื่อนไขข้อตกลงของแต่ละบริษัทที่รับประกันจะไม่เหมือนกัน  แต่จะต้องมีรายการและรายละเอียดอยู่ในขอบเขตของข้อกำหนดทางกฎหมาย และระเบียบที่กรมการประกันภัย กระทรวงพาณิชย์กำหนด
          8.  การนำสินค้าเข้า และการส่งสินค้าออก เป็นธุรกิจที่ถือเป็นกลไกอันสำคัญที่ช่วยผลักดันให้การขยายตัวทางเศรษฐกิจของประเทศมีอัตราที่สูงขึ้น ในการดำเนินธุรกิจประเภทนี้ ผู้ประกอบการจำเป็นจะต้องรู้ขั้นตอนและศึกษากระบวนการปฏิบัติต่าง ๆ อย่างละเอียดรอบคอบ และมีความเข้าใจที่ถูกต้อง โดยเฉพาะเรื่องเอกสารการนำเข้าและการส่งออก เพื่อให้การประกอบธุรกิจเป็นไปอย่างสะดวกรวดเร็ว และประสบความสำเร็จในการลงทุน

7. กิจกรรมการเรียนรู้
   
 
ขั้นตอนหรือกิจกรรมของครู    ขั้นตอนหรือกิจกรรมของนักเรียน      
 
1.   ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
-      ครูนำสนทนาเรื่องเอกสารทางธุรกิจที่    นักเรียนเคยพบเห็น
-      ให้นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-      แจ้งจุดประสงค์และอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม
 
 

2.   ขั้นปฏิบัติการสอน
-      ครูอธิบายเนื้อหาสาระเกี่ยวกับเอกสารทางธุรกิจโดยใช้แผ่นใสประกอบการบรรยาย
 
3.   ขั้นปฏิบัติหรือฝึกหัด
-     ให้นักเรียนปฏิบัติงานตามใบงานที่ 6  โดยให้นักเรียนทุกคนทำรายงานเกี่ยวกับเอกสารทางธุรกิจฉบับสมบูรณ์มาส่ง (ในภาคผนวกควรมีตัวอย่างของเอกสารประเภทต่าง ๆ)
-     แนะนำเพิ่มเติมในกรณีที่ นักเรียนเกิดปัญหาในการปฏิบัติงานตามความ   เหมาะสม
-    ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 6
 
4.   ขั้นตรวจสอบผลการฝึกหัด
-         ให้นักเรียนส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ให้แก่ครูผู้สอน
-         ตรวจรายงานของนักเรียนเป็นรายบุคคล
 
5.  ขั้นสรุป
-         ครูสรุปในเรื่องของเอกสารทางธุรกิจร่วมกับนักเรียนโดยใช้หลักการ ถาม – ตอบ
      
 
-      นักเรียนร่วมสนทนาเกี่ยวกับข้อคำถามเรื่องเอกสารทางธุรกิจอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
-      นักเรียนทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
-      นักเรียนศึกษาจุดประสงค์ของการเรียนและฟังการอธิบายเพิ่มเติมจากครู
 
-     นักเรียนฟังคำอธิบายและดูหนังสือประกอบการอธิบายของครู
 
 
-     นักเรียนทำรายงานเกี่ยวกับเอกสารทางธุรกิจฉบับสมบูรณ์มาส่ง




-   นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่ 6
 
 
-    ส่งรายงานฉบับสมบูรณ์ให้แก่ครูผู้สอนตามวัน เวลา ที่กำหนดไว้
 
 
 
-     นักเรียนสรุปร่วมกับครูอย่างมีปฏิสัมพันธ์อันดีต่อกัน
      

งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม
            ก่อนเรียน
              -   ทำแบบทดสอบประเมินผลก่อนเรียน
             ขณะเรียน
-   ให้นักเรียนทุกคนทำรายงานเกี่ยวกับเอกสารทางธุรกิจฉบับสมบูรณ์มาส่ง     
  (ในภาคผนวกควรมีตัวอย่างของเอกสารประเภทต่าง ๆ)
            หลังเรียน
-   นักเรียนทำแบบทดสอบหลังการเรียนประจำแผนการสอนที่ 6 เรื่องเอกสารทางธุรกิจ
-   นักเรียนที่เป็นเวรประจำวันทำความสะอาดห้องเรียนทุกครั้งหลังเลิกเรียน
 
8. สื่อการเรียนการสอนหรือแหล่งเรียนรู้
    8.1 สื่อการสอน
        1.  ใบงานที่ 6
        2.  ข่าวจากหนังสือพิมพ์ หนังสือธุรกิจ  เว็บไซต์
        3.  แบบทดสอบก่อนเรียน
        4.  แบบทดสอบหลังเรียน
        5.  หนังสือเรียน
    8.2  แหล่งเรียนรู้
        1.  ห้องเรียน/ห้องสมุด
        2.  สืบค้นอินเตอร์เน็ต
   
9. การวัดและประเมินผล
    9.1  ผู้วัดผล
          ครูผู้สอน
    9.2  สิ่งที่ต้องการวัด
         รูปเล่มรายงาน   จำนวน  1 เล่ม        
    9.3  วิธีการวัดผล
ก่อนเรียน
สมรรถนะ           ตอบคำถามเรื่อเอกสารธุรกิจได้อย่างถูกต้อง                 
             วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 5  ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 4  คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ            ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจ
                                 และกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน         ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ             อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                              ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ        อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                              ปฏิบัติบางครั้ง                            อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                              ไม่ปฏิบัติเลย                            อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                              เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
  หลังเรียน
          สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับเอกสารธุรกิจ
          วิธีวัด                  ทดสอบ
          เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
เกณฑ์การให้คะแนน         แบบทดสอบมีทั้งหมด 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                 เกณฑ์ผ่าน 8 คะแนนขึ้นไป

    9.4  เครื่องมือที่ใช้วัดและประเมินผล
          - แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงาน
        - แบบประเมินผลงานนักเรียน
        - แบบทดสอบ
   
    9.5  เกณฑ์การประเมินผล
ก่อนเรียน
 สมรรถนะ        ตอบคำถามเรื่องเอกสารธุรกิจได้อย่างถูกต้อง
              วิธีวัด                 การทดสอบ
              เครื่องมือวัด     แบบทดสอบ
   เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 10 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน
                                     เกณฑ์ผ่าน 8 คะแนนขึ้นไป
 ขณะเรียน
          สมรรถนะ        ตอบคำถามอย่างถูกต้อง รับฟังความเห็นของผู้อื่น มีความสนใจและกระตือรือร้นในการเรียน
          วิธีวัด                 การสังเกต
          เครื่องมือวัด         แบบสังเกต
          เกณฑ์การให้คะแนน     ปฏิบัติเป็นประจำสม่ำเสมอ           อยู่ในเกณฑ์  ดีมาก
                                      ปฏิบัติเป็นประจำแต่ไม่สม่ำเสมอ         อยู่ในเกณฑ์  ดี
                                      ปฏิบัติบางครั้ง                             อยู่ในเกณฑ์  ปานกลาง
                                      ไม่ปฏิบัติเลย                                   อยู่ในเกณฑ์  ปรับปรุง
                                      เกณฑ์ผ่าน ดีขึ้นไป
 หลังเรียน
          สมรรถนะ            มีความรู้เกี่ยวกับเอกสารธุรกิจ
          วิธีวัด                 ทดสอบ
          เครื่องมือวัด         แบบทดสอบ
         เกณฑ์การให้คะแนน     แบบทดสอบมีทั้งหมด 10 ข้อ  ข้อละ 1 คะแนน
เกณฑ์ผ่าน 8 คะแนนขึ้นไป


10.  ความเห็นของหัวหน้าสถานศึกษา  หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ( ตรวจสอบ/ เสนอแนะ /รับรอง )
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ..........................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

                                      ลงชื่อ.................................................ผู้ตรวจ
                                                   (......................................)
                                         ตำแหน่ง   ………………………………                                                        วันที่          เดือน                     พ.ศ.































11.  บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
11.1    สรุปผลการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.2    ปัญ11.3    หาการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....

11.4    แนวทาง11.5    การแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....


11.6    ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………....





.................................................                …………………………..
          (นายเอกชัย   บุญอาจ)                 (นางวงเดือน   แก้วมาส)
              นิสิตฝึกสอน                                 ครูพี่เลี้ยง

…………………………..
            (นางกัลยา  เกษประสิทธิ์)
            หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้

คำสำคัญ (Tags): #เอกสารธุรกิจ
หมายเลขบันทึก: 436027เขียนเมื่อ 20 เมษายน 2011 11:32 น. ()แก้ไขเมื่อ 24 มิถุนายน 2012 03:09 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (1)

ชื่อ.......................................................ชั้น......................เลขที่................................รวมคะแนน.......................

แบบทดสอบก่อนเรียน -หลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 6

เรื่อง เอกสารทางธุรกิจ

1. Bill of Exchange คือตราสารทางการเงินชนิดใด

ก. เช็ค ข. ตั๋วแลกเงิน

ค. ตั๋วสัญญาใช้เงิน ง. พันธบัตรรัฐบาล

2. Time bill ตราสารทางการเงินชนิดใด

ก. ตั๋วกำหนดเวลา ข. ตั๋วจ่ายเมื่อเห็น

ค. ตั๋วแลกเงินการค้า ง. ตั๋วแลกเงินในประเทศ

3. การอาวัล หมายถึงข้อใด

ก. การสลักหลังลอย ข. การสลักหลังเฉพาะ

ค. การลงนามค้ำประกันตั๋ว ง. การลงนามเป็นผู้สั่งจ่าย

4. การแบ่งตั๋วตามลักษณะของผู้จ่าย ยกเว้นข้อใด

ก. Trade bill ข. Sight bill ค. Bank bill ง. Post bill

5. ตั๋วสัญญาใช้เงิน มีบุคคลใดบ้างที่เกี่ยวข้อง

ก. ผู้ออกตั๋ว ข. ผู้รับเงิน

ค. ผู้จ่ายเงิน ง. ถูกทั้ง ข้อ ก และ ข

6. ตั๋วแลกเงินมีประโยชน์ ยกเว้น ข้อใด

ก. เป็นหลักฐานในหนี้สิน ข. ขายลดให้ธนาคาร

ค. โอนเปลี่ยนมือได้ ง. ได้ดอกเบี้ยสูงเมื่อครบกำหนด

7. เมื่อมีการขีดคร่อมเช็ค ส่งผลให้เช็คนั้นเป็นอย่างไร

ก. นำไปขึ้นเป็นเงินสดได้ ข. ต้องนำเงินเข้าบัญชีเงินฝาก

ค. ยกเลิกการจ่ายเงิน ง. จ่ายเงินแก่ผู้ถือเท่านั้น

8. การขีดฆ่าคำว่า หรือผู้ถือ ออก เป็นเช็คจ่ายตามสั่ง ส่งผลให้เช็คนั้นเป็นอย่างไร

ก. ธนาคารจ่ายเงินให้แก่ผู้ระบุชื่อบนเช็คเท่านั้น ข. ธนาคารจ่ายเงินให้กับผู้ถือเช็คใบนั้น

ค. ใครที่ถือเช็คก็รับเงินได้ ง. ธนาคารจ่ายเงินให้แก่บริษัท

9. การสลักหลังลอย ไว้ที่ด้านหลังของเช็ค คือ ข้อใด

ก. จ่าย เตย สดใส เท่านั้น ข. เตย สดใส

ค. จ่าย เตย สดใส หรือผู้ถือ ง. จ่าย โน้ต ใจสู้ หรือตามคำสั่ง

10. ธนาคารจะออกสมุดเช็คให้แก่ผู้ฝากเงินประเภทใด

ก. เงินฝากออมทรัพย์ ข. เงินฝากประจำ ค. เงินฝากเผื่อเรียก ง. เงินฝากกระแสรายวัน

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท