แผนการจัดการเรียนรู้ 
กลุ่มสาระการเรียนรู้  สุขศึกษาและพลศึกษา     
ชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 1    
หน่วยที่  2   :  การสร้างสัมพันธภาพ     เรื่อง   เบื่อคนบ่น
เวลา  50 นาที         ผู้สอน พรรณทิพย์    เกษณา
 
สาระที่ 2   ชีวิตและครอบครัว
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน  พ  2.1 เข้าใจและเห็นคุณค่าของชีวิต ครอบครัว เพศศึกษา และมีทักษะในการดำเนินชีวิต
 
ตัวชี้วัดช่วงชั้น
เข้าใจในคุณค่าของความเป็นเพื่อน ความเสมอภาคทางเพศ สามารถสร้างและรักษาสัมพันธภาพกับผู้อื่น
 
สาระสำคัญ
                คนเรามักมีความคาดหวังต่อคนที่เรามีความสัมพันธ์ด้วยเสมอ แต่หลายครั้งเราอาจจะลืมว่า เราก็คาดหวังกับคนอื่นๆเหมือนที่คนอื่นคาดหวังต่อเรา ความคาดหวังที่มีต่อกัน อาจจะไม่ตรงกันเสมอไป ซึ่งนำไปสู่ความขัดแย้งได้ การพูดคุย สื่อสารให้เข้าใจถึงความคาดหวังที่มีต่อกัน จะช่วยให้สามารถปรับตัวเข้าหากันได้มากขึ้น และทำให้ความสัมพันธ์ดำเนินไปได้อย่างราบรื่น
 
จุดประสงค์การเรียนรู้
นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจถึงความคาดหวังของผู้อื่นที่มีต่อเรา และเห็นความสำคัญของสัมพันธภาพกับผู้อื่น
 
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
  1. นักเรียนสามารถบอกความแตกต่างของความคาดหวังที่มีต่อกันระหว่างความสัมพันธ์แบบเพื่อนกับเพื่อน ครูกับนักเรียน พ่อกับแม่
  2. นักเรียนเห็นความสำคัญของการสร้างสัมพันธภาพกับผู้อื่น
  3. นักเรียนสามารถสร้างสัมพันธภาพที่ดีกับผู้อื่นได้
 
สาระการเรียนรู้
  1.  ความคาดหวังของบุคคลอื่นที่มีต่อเรา
  2. การสร้างสัมพันธภาพกับบุคคลอื่น
 
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ   5 นาที
  1. ครูทักทายและสำรวจรายชื่อนักเรียน
  2. ครูให้นักเรียนฟังเพลง บ่นจริงนะ เมื่อฟังจบ ถามนักเรียนว่า  
2.1.               นักเรียนรู้ไหมว่าเพลงนี้เกียวกับอะไร
2.2.               นักเรียนเคยถูกบ่นบ้างไหม  ถูกบ่นด้วยเรื่องอะไร
3. ครูเชื่อมโยงคำตอบของนักเรียนเข้าสู่บทเรียน
 
ขั้นสอน  40 นาที
  1. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็น 6 กลุ่ม  ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาจับฉลากเลือกหัวข้อ ดังนี้
1.1      เรื่องที่เพื่อนบ่นฉัน
1.2      เรื่องที่ครูบ่นฉัน
1.3      เรื่องที่พ่อแม่บ่นฉัน
  1. ครูแจกกระดาษบรู๊ฟให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม และให้นักเรียนแต่ละกลุ่มระดมความคิดกันภายในกลุ่มตามหัวข้อที่ได้รับ ว่ามีเรื่องอะไรที่ถูกบ่นบ้าง  รู้สึกอย่างไรเมื่อถูกบ่น แลช่วยกันวิเคราะห์สาเหตุของการถูกบ่น  วิธีการจัดการเพื่อไม้ให้ถูกบ่น
  2. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน กลุ่มละ 2 นาที
  3. ครูสรุปเพิ่มเติมจากที่นักเรียนออกไปนำเสนอ
 
ขั้นสรุป  5 นาที
  1. ครูถามนักเรียนว่า  หากนักเรียนไม่ใส่ใจกับความคาดหวังของคนที่บ่นเรา นักเรียนคิดว่าจะส่งผลอย่างไรบ้างต่อความสัมพันธ์ที่มี  และจะมีวิธีการอย่างไรเมื่อเกิดความขัดแย้งกัน เพื่อยังคงความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน
  2. ครูสรุปประเด็นสำคัญ
-                   มนุษย์เป็นสัตว์สังคมที่ต้องอยู่ร่วมกับผู้อื่น จึงเป็นธรรมดาที่จะต้องมีความคาดหวังต่อคนที่มีความสัมพันธ์ด้วยโดยเฉพาะผู้ที่มีความสัมพันธ์ใกล้ชิด  หากความสัมพันธ์ไม่ได้รับการตอบสนอง อาจจะกลายเป็นความขัดแย้งและนำไปสู่ความไม่เข้าใจกัน
-                   ความคาดหวังที่ไม่ได้รับการตอบสนอง ย่อมส่งผลต่ออารมณ์ความรู้สึกและการแสดงออก โดยเฉพาะวัยรุ่นการหันหน้าพูดคุยกันเพื่อสื่อสารบอกความต้องการของกันและกัน ความคาดหวังที่มีต่อกันจะช่วยให้เกิดความเข้าใจและช่วยให้หาทางแก้ไขปัญหาต่างๆได้มากว่า
 
สื่อ/อุปกรณ์
  1. กระดาษบรู๊ฟ
  2.  ปากกาเคมี
 
แหล่งการเรียนรู้
  1. ครู
  2. นักเรียน
 
การวัดและประเมินผล
สังเกตพฤติกรรมการทำกิจกรรมกลุ่มและการระดมความคิดภายในกลุ่ม
ที่มา  คู่มือการจัดกระบวนการเรียนรู้  “เพศศึกษา”  โครงการ “ก้าวย่างอย่างเข้าใจ” สำหรับเยาวชนในช่วงชั้น ๓ (ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๑ - ๓)
   *""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""*
หมายเหตุ    สำหรับการสอนแผนนี้ใช้สอนเมื่อวันที่ 29 มกราคม 2554
การสอนค่อนข้างจะเป็นไปตามแผน นักเรียนให้ความร่วมมือในการเรียนการสอนเป็นอย่างดี  เวลาถามคำถามออกไปนักเรียนมีการตอบกลับ อาจจะตรงกับคำตอบที่ต้องการบ้างไม่ตรงบ้าง เวลาที่สอนนักเรียนจะมีคุยกันบ้าง เล่นโทรศัพท์บ้าง  ในการสอนครั้งนี้รู้สึกตื่นเต้นและประมาท  เพราะจำเนื้อหายังไม่ค่อยได้ ทำให้การอธิบายสะดุดบ้างแต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดี รู้สึกสนุก
ข้อควรปรับปรุงของตนเอง   คิดว่าสิ่งที่ควรปรับปรุงก็คือความมั่นใจ จะต้องมั่นใจในตัวเองให้มากกว่านี้  มั่นใจในเนื้อหาที่จะสอน  และมั่นใจในกิจกรรมที่ทำ  นอกจากนี้ยังมีเรื่องของการใช้คำพูดบ้างครั้งจะพูดติดขัดบ้าง และควรจะจำเนื้อหาที่สอนให้แม่นๆ