ตัวอย่างแผนการสอนช่วงชั้นที่ 3

แผนการจัดการเรียนรู้

 กลุ่มสาระ การงานอาชีพและเทคโนโลยี                                                      ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 2

หน่วยการเรียนรู้ที่  7 บรรณนิทัศน์                                                                เวลา   9  ชั่วโมง

เรื่อง   บรรณนิทัศน์คืออะไร                                                                             เวลา 1 ชั่วโมง

สอนวันที่ .....................เดือน......................พ.ศ..............................

 มาตรฐานการเรียนรู้

เข้าใจ  เห็นคุณค่าและใช้ห้องสมุดเป็นแหล่งเรียนรู้  ในการสืบค้นข้อมูลเพื่อพัฒนาตนเองได้อย่างมีประสิทธิภาพ

 มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น 

สามารถใช้ห้องสมุดเพื่อการแสวงหาความรู้ในการพัฒนาตนเอง

 สาระสำคัญ

                บรรณนิทัศน์เป็นคำอธิบายประกอบรายชื่อหนังสือแต่ละเล่ม

 ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                เข้าใจความหมายและวิธีการลงรายการบรรณนิทัศน์ได้

 จุดประสงค์การเรียนรู้

         1. ด้านความรู้

              1.1 บอกความสำคัญของบรรณนิทัศน์ได้

                1.2 สามารถทำบรรณนิทัศน์ได้

         2. ด้านทักษะกระบวนการ

                2.1 ทักษะในการลงบรรณนิทัศน์

         3. ด้านคุณธรรม  จริยธรรมและค่านิยม

                3.1 ความรับผิดชอบ

                3.2 ความใฝ่รู้ใฝ่เรียน

  สาระการเรียนรู้

                ความหมายของบรรณนิทัศน์

 การบูรณการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น

               ภาษาไทย  ได้แก่  ทักษะการอ่าน เขียน

                                              ทักษะกระบวนการคิด

 กิจกรรมการเรียนรู้

1. จัดกิจกรรมเพื่อสร้างความตระหนัก โดยการ

1.1 ครูนำหนังสือนิทานมาแสดงให้นักเรียนดู 

1.2 ขออาสาสมัคร 1คน มาอ่านให้เพื่อนๆฟัง

2.  จัดกิจกรรมที่ส่งเสริมให้นักเรียนฝึกทักษะ 

2.1 สนทนาเนื้อหาในนิทาน  กล่าวถึงเนื้อเรื่องโดยย่อๆ  และจุดเด่น  จุดด้อย  ของนิทานเล่มนั้น  พร้อมยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจนเช่น  เนื้อหาน่าสนใจติดตามอ่าน   ภาษาที่ใช้ง่ายๆเหมาะสมกับวัยผู้อ่าน  รูปภาพประกอบสวยงาม   เป็นต้น    โดยเขียนข้อความที่นักเรียนร่วมกันเสนอบนกระดานดำ  ในขณะที่นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมครูต้องเน้นคุณธรรม เรื่องการไม่เอาเปรียบเพื่อน  ช่วยกันนำเสนอความคิดของตนเอง  และยอมฟังความคิดของเพื่อนๆ     ความสามัคคี

2.2  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปว่า 

บรรณนิทัศน์  คือ  การจัดทำคำอธิบายประกอบรายชื่อหนังสือแต่ละเล่มโดยสังเขป แสดงให้เห็นเนื้อหาสาระ  และทำนองการเขียน  ตลอดจนความมุ่งหมายของหนังสือเล่มนั้นๆ  

3. จัดกิจกรรมส่งเสริมให้ผู้เรียนฝึกปฏิบัติ   โดยให้นักเรียนอ่านหนังสือนิทานที่ตนชอบคนละ   1   เล่ม แล้วเขียนเนื้อเรื่องย่อ  จุดเด่น และ จุดด้อยของหนังสือเล่มนั้นตามความคิดของนักเรียน

 วัสดุอุปกรณ์ สื่อและแหล่งการเรียนรู้

 1. หนังสือนิทาน

2.  ใบงาน  เรื่อง  นิทานของฉัน

3.  ตัวอย่างบรรณนิทัศน์

 การวัดผลและประเมินผล

                1. ด้านความรู้  โดยใช้วิธีประเมินจาก

                           1.1 การสนทนาซักถาม

                             1.2  แบบฝึก

                                1.3 ใบงาน

                2. ด้านทักษะกระบวนการ โดยการสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน

                3. ด้านคุณธรรม  จริยธรรม และค่านิยม (นิสัยในการทำงาน)  ประเมินด้วยการสังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน  เน้น   ความรับผิดชอบ  ความขยัน   เจตคติที่ดีต่อการทำงาน  มีความ         ใฝ่รู้ใฝ่เรียน

 ข้อเสนอแนะ

                ควรให้นักเรียนได้มีส่วนช่วยในการรวบรวมข้อมูล