แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
สาระการเรียนรู้เพิ่มเติมกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย
แผนการเรียนรู้เรื่อง การปฐมนิเทศรายวิชาการใช้ห้องสมุด เวลา 1 ชั่วโมง
ครูผู้สอน นางจุฑามาศ ปานคีรี โรงเรียนกบินทร์วิทยา อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี
สาระสำคัญ
การปฐมนิเทศก่อนเรียนเป็นการแนะนำห้องสมุด และวิธีการเรียนรายวิชาการใช้ห้องสมุด ทำให้นักเรียนรู้และเข้าใจถึงวิธีการเรียนรู้ จุดประสงค์ของการเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง การจัดการเรียนรู้ในแต่ละเรื่อง การวัดผลประเมินผล ซึ่งเป็นแนวทางในการที่จะทำให้นักเรียนบรรลุวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. จุดประสงค์ปลายทาง
มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการเรียนวิชาการใช้ห้องสมุดและใช้ห้องสมุดในการเรียนรู้ได้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกจุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชาการใช้ห้องสมุดได้
2. นักเรียนสามารถอธิบายกระบวนการเรียน วิธีเรียน การใช้แหล่งสืบค้นได้
3. นักเรียนสามารถบอกวิธีการวัดผลและประเมินผล ตลอดจนเกณฑ์การตัดสินผลการเรียนรู้รายวิชาการใช้ห้องสมุดได้
4. นักเรียนรู้จักห้องสมุดและสามารถใช้ห้องสมุดเป็น
คุณลักษณะที่พึงประสงค์
1. ผู้เรียนมีความขยันและรับผิดชอบ
2. ผู้เรียนมีวินัยและมีสัมมาคารวะ
3. ผู้เรียนมีความเมตตา กรุณา ซื่อสัตย์และกตัญญู
4. ผู้เรียนไม่เกี่ยวข้องกับสิ่งเสพติดและอบายมุข
5. ผู้เรียนมีความรักและภูมิใจในท้องถิ่น
เนื้อหา/สาระ
การปฐมนิเทศ
Bจุดประสงค์การเรียนรู้
Bวิธีการเรียนการสอนรายวิชาการใช้ห้องสมุด
Bการวัดผลประเมินผลรายวิชาการใช้ห้องสมุด
Bแนะนำห้องสมุด
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูแนะนำตนเอง และซักถามนักเรียนเกี่ยวกับห้องสมุดโรงเรียนกบินทร์วิทยาว่านักเรียนได้เข้ามาใช้บริการในการยืมหนังสือ อ่านหนังสือ หนังสือพิมพ์ วารสาร และใช้ Internet ในห้องสมุดกันบ้างหรือเปล่า
2. นักเรียนช่วยกันตอบคำถาม
ขั้นดำเนินการสอน
1. ครูแนะนำการเรียนการสอนในรายวิชาการใช้ห้องสมุดให้นักเรียนเข้าใจว่าต้องเรียนโดยวิธีการศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมนอกเหนือจากเอกสารประกอบการเรียนที่ครูแจกให้ โดยใช้หนังสือ วารสาร หนังสือพิมพ์ และวิธีการสืบค้นเพิ่มเติมจาก Internet
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ในรายวิชาการใช้ห้องสมุดให้นักเรียนทุกคน ได้อ่านและสร้างความเข้าใจประกอบการเรียนตลอดภาคเรียน
3. ครูแนะนำให้นักเรียนได้รู้จักมุมความรู้ต่างๆ ของห้องสมุด รวมทั้งวิธีการปฏิบัติตนเมื่อเข้าใช้ห้องสมุดทุกครั้ง
4. แนะนำหนังสือสำหรับอ่านเพิ่มเติม และแหล่งสืบค้นข้อมูล
5. แนะนำวิธีการเรียน การวัดผลและประเมินผลในรายวิชาการใช้ห้องสมุดให้นักเรียนได้เข้าใจ
ขั้นสรุป
1. ให้นักเรียนได้สำรวจมุมต่างๆ ของห้องสมุดตามความสนใจ และเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ซักถาม
2. ครูตอบคำถามของนักเรียนเพื่อเป็นการสรุปความเกี่ยวกับห้องสมุดที่นักเรียนจะต้องเข้ามาใช้บริการทุกคำถาม
ศักยภาพที่ต้องการพัฒนา
1. ให้นักเรียนเป็นคนดี
À เป็นคนมีระเบียบวินัย สนใจใฝ่รู้ รับผิดชอบ มีเหตุผล ให้ความร่วมมือ
À มีค่านิยมประชาธิปไตย ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่น ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
2. ให้นักเรียนเป็นคนเก่ง
À ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมด้วยตนเอง ใช้แหล่งความรู้ รวบรวมข้อมูล วิเคราะห์สรุปความ และนำข้อมูลที่ได้ไปปฏิบัติได้
À เรียนรู้ที่จะทำงานร่วมกับผู้อื่น สามารถวางแผนปฏิบัติงาน วิเคราะห์ตนเอง เข้าใจผู้อื่น ตลอดจนบริหารเวลาได้อย่างคุ้มค่า
3. ให้นักเรียนมีความสุข
À สุขกาย ได้แสดงท่าทางตามความสามารถ และบุคลิกของตนเอง
À สุขใจ มีความเชื่อมั่นในตนเอง ทำประโยชน์แก่หมู่คณะ พึงพอใจในการทำกิจกรรม
ใช้หลักธรรมทางพระพุทธศาสนา
ปญญา เจนํ ปสาสติ : ปัญญาเป็นเครื่องปกป้องตัว
1. ห้องสมุดโรงเรียน
2. สื่อ Internet
3. แผ่นพับใบความรู้ของห้องสมุด
การวัดผลประเมินผล
กิจกรรม/พฤติกรรม/ผลงาน | วิธีการ | เครื่องมือ |
1. การซักถามข้อสงสัยของนักเรียน | สังเกต | แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรม |
2. การศึกษามุมความรู้ต่างๆของห้องสมุด | สังเกต | แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรม |
ระดับคุณภาพ
ระดับ 4 หมายถึง ดีมาก
ระดับ 3 หมายถึง ดี
ระดับ 2 หมายถึง พอใช้
ระดับ 1 หมายถึง ปรับปรุง
กิจกรรมเสนอแนะ
1. ให้นักเรียนได้สำรวจมุมความรู้ต่างๆ ของห้องสมุดตามความสนใจ
2. ให้นักเรียนได้ซักถามข้อสงสัยเกี่ยวกับห้องสมุด
3. ให้นักเรียนปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามระเบียบการใช้ห้องสมุดทุกครั้ง
เนื้อหาดีมากคับ มีความรู้มากมากเลย
หน้าสนใจมากๆๆ
ดีครับ ก็สนุกดีครับ ไม่ไร้สาระ ได้ข้อคิดดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆหลายอย่างมากมายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เป็นครูที่ทันสมัยดีครับ รักเเละชอบมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอให้มีกิจกรรมดีๆๆๆๆๆๆๆอย่างนี้ตลอดไปนะครับ(ด้วยรักเเละเคารพครูเสมอ)