| แผนการจัดการเรียนรู้ การทำปุ๋ยหมัก
ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่
1 ปีการศึกษา 2559
วิชา วิทยาศาสตร์พื้นฐาน เวลาเรียน 150 นาที (3 คาบ)
|
||||||||
|
จุดประสงค์การเรียนรู้นักเรียนสามารถ
1.
อธิบายเกี่ยวกับกระบวนการทำปุ๋ยหมักที่สนใจได้ (S)
กระบวนการจัดการเรียนรู้ 1)
กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
- ที่บ้านของเราจะต้องมีการบริโภคอาหาร ถ้าบริโภคอาหารไม่หมด นักเรียนมีวิธีการจัดการกับเศษอาหารเหล่านั้นอย่างไร (นำไปเป็นอาหารสัตว์ , ทิ้งขยะ เป็นต้น) - นักเรียนคิดว่าเราจะนำเศษอาหารเหล่านั้น มาทำให้เกิดประโยชน์ได้อย่างไร (ใส่ต้นไม้ , หมักเป็นปุ๋ย ...) 2. ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างปุ๋ยที่นักเรียนรู้จัก มาคนละ 1 ชนิด 3. ครูใช้คำถามกระตุ้นความคิดว่า นักเรียนจะมีวิธีการในการทำปุ๋ยจากเศษอาหาร เพื่อใช้ประโยชน์ได้อย่างไร 2.) กิจกรรมพัฒนาผู้เรียน 4.แบ่งนักเรียนกลุ่มละ 4-5 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มศึกษาความรู้จากแหล่งความรู้ต่างๆ เช่น หนังสือ อินเทอร์เน็ต ที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับการทำปุ๋ยจากเศษอาหาร 5. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับที่มาของแหล่งเศษอาหารที่สามารถนำมาใช้ในการทำปุ๋ย ขั้นที่ 1 กำหนดปัญหาหรือความต้องการ 6. ครูกำหนดปัญหาให้แต่ละกลุ่ม :เราจะนำเศษอาหารมาทำให้เกิดประโยชน์ได้อย่างไร แล้วจึงให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำปุ๋ยหมักจากเศษอาหาร ขั้นที่ 2 รวบรวมข้อมูล 7. นักเรียนแต่ละกลุ่มสืบค้นข้อมูลเกี่ยวกับการทำปุ๋ยจากเศษอาหาร จากแหล่งข้อมูลต่าง เช่น หนังสือ สารสนเทศออนไลน์ ผู้รู้(เกษตรกร) ขั้นที่ 3 เลือกวิธีการ 8. นักเรียนแต่ละกลุ่มพิจารณาเศษอาหารจากแหล่งต่าง ๆ และวิเคราะห์เลือกวิธีการทำปุ๋ยจากเศษอาหาร ขั้นที่ 4 ออกแบบและปฏิบัติการ 9. นักเรียนระบุอุปกรณ์ ส่วนประกอบที่จะทำปุ๋ยจากเศษอาหาร และเขียนขั้นตอนกระบวนการปฏิบัติงาน 10. นักเรียนแต่ละกลุ่มลงมือทำตามขั้นตอนที่ได้วางแผนไว้ ขั้นที่ 5 ทดสอบ 11. นักเรียนแต่กลุ่มนำปุ๋ยที่ได้ไปใข้ประโยชน์ ครูประเมินการทำปุ๋ยของแต่ละกลุ่ม โดยใช้เกณฑ์ที่ตั้งไว้ ขั้นที่ 6 ปรับปรุงแก้ไข 12. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันวิเคราะห์ ปรับปรุงปัญหาที่เกิดขึ้น ขั้นที่ 7 นำเสนอผลลัพธ์ 13. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอปุ๋ยจากเศษอาหารของกลุ่มตนเอง โดยอธิบายกระบวนการทำปุ๋ย ตั้งแต่การหาแหล่งวัตถุดิบ ขั้นตอนการทำ ไปจนถึงการนำไปใข้จริง รวมทั้งแนวทางการพัฒนาต่อยอดเสริมสร้างรายได้ 14. ครูให้นักเรียนกลุ่มอื่นๆ ประเมินผลงานของเพื่อนแต่ละกลุ่ม ว่ากลุ่มใดเหมาะที่จะนำไปพัฒนาเป็นปุ๋ยที่สามารถจัดจำหน่ายได้ 3) ขั้นสรุป 15. ครูนำอภิปรายเพื่อให้ได้ข้อสรุปเกี่ยวกับการบูรณาการความรู้ทั้ง 4 สาขาวิชา ขยายความรู้/แนวทางในการทำปุ๋ยจากแหล่งวัสดุอื่นๆ นักเหนือจากเศษอาหารได้
สมาชิก 1. น.ส.นิชาพรรณ คะลา 59B0101409 ป.บัณฑิตวิชาชีพครู รุ่นที่ 3 หมู่ที่ 4 เลขที่ 9 2. น.ส.รสภัทร ติดอิกุล 59B0101415 ป.บัณฑิตวิชาชีพครู รุ่นที่ 3 หมู่ที่ 4 เลขที่ 15 |
แผนการจัดการเรียนรู้ STEM การทำปุ๋ยหมัก
1 คนชอบ
ความเห็น
ยังไม่มีความเห็น
บทความในวันเดียวกัน
ครูแป๊ว กัลยาณี · 31 มี.ค. 2560
ตีฆ้องร้องป่าว · 31 มี.ค. 2560
ชยันต์ เพชรศรีจันทร์ · 31 มี.ค. 2560
Kanitta Muihabua · 31 มี.ค. 2560