GotoKnow
  • เข้าระบบ
  • สมัครสมาชิก
  • แผงจัดการ
  • ออกจากระบบ
GotoKnow

หนังสือกระทรวงมหาดไทยที่ มท. ๐๓๑๐.๑/๖๙๘๔ : ท.ร.๑/๑ มิใช่เป็นการรับแจ้งหรือการจดทะเบียนการเกิด ??

การปฏิเสธแบบห้วนๆ สั้นๆ แบบนี้ ก็หมายความว่า ประเทศไทยไม่ปฏิบัติตาม ICCPR เป็นอนุสัญญาที่ผูกพันประเทศไทยให้ต้องยอมรับทำ "ทะเบียนการเกิด" ให้แก่เด็ก จะเอาอย่างนั้นหรือ ?
         หนทางหนึ่งในการศึกษาสถานการณ์ด้านกฎหมายและนโยบายของรัฐไทยในเรื่องการจดทะเบียนการเกิด   ก็คือ การนำเอากฎหมายหรือนโยบายที่สำคัญมาวิเคราะห์และสังเคราะห์

          เพื่อการนี้ อ.แหววจึงได้ลองนำ "หนังสือสั่งการเกี่ยวกับการจดทะเบียนการเกิด" ที่สำคัญๆ ของกระทรวงมหาดไทย มาศึกษา

        ขอเริ่มต้นจาก  หนังสือกระทรวงมหาดไทยที่ มท. ๐๓๑๐.๑ / ๖๙๘๔ ลงวันที่ ๒๒ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๔๕ ถึงปลัดกระทรวงสาธารณสุข เรื่องการออกหนังสือรับรองการเกิด ท.ร.๑/๑) ให้กับบุตรของคนต่างด้าว อ้างถึง พ.ร.บ.การทะเบียนราษฎร พ.ศ.๒๕๓๔

        ในวันนี้ จะขอตั้งข้อสังเกต ๒ ประการ ในส่วนที่เกี่ยวกับหนังสือฉบับนี้

 (๑) หนังสือนี้บอกว่า ผู้ทำคลอดหรือผู้รักษาพยาบาลจะออก ท.ร.๑/๑ ให้แก่เด็กที่คลอดออกมา "ก็ได้"  ตรงนี้ น่าสงสัยว่า ถ้าจะไม่ออก ก็ได้ ไม่ผิด มาตรา ๒๓ แห่ง พ.ร.บ.การทะเบียนราษฎร พ.ศ.๒๕๓๔ จริงหรือ ? เราน่าจะมาเช็คข้อกฎหมายตรงนี้กัน ม.๒๓ กำหนดเป็น "หน้าที่" หรือเป็น "อำนาจตามอำเภอใจ" กันแน่ ?

(๒) หนังสือนี้ปฏิเสธว่า ท.ร.๑/๑ มิใช่เป็นการรับแจ้งหรือการจดทะเบียนการเกิด  ซึ่งก็น่าเสียวไส้มากเลย ก็น่าจะถูกว่า ท.ร.๑/๑ ยังมิใช่ขั้นตอนที่สมบูรณ์ในเรื่องการจดทะเบียนการเกิด แต่ก็น่าจะเป็น "ขั้นตอนแรก" ที่จะนำไปสู่ "สูติบัตรซึ่งออกโดยเทศบาลหรืออำเภอหรือเขต" ซึ่งมีสถานะเป็นนายทะเบียนในกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร

            การปฏิเสธแบบห้วนๆ สั้นๆ แบบนี้ ก็หมายความว่า ประเทศไทยไม่ปฏิบัติตาม ICCPR เป็นอนุสัญญาที่ผูกพันประเทศไทยให้ต้องยอมรับทำ "ทะเบียนการเกิด" ให้แก่เด็ก  จะเอาอย่างนั้นหรือ ?

             จริงนะที่ฝ่ายปกครองของประเทศไทยจะไม่สนใจในกฎหมายระหว่างประเทศที่ผูกพันประเทศไทย

            มาคิดดูกันให้รอบครอบหน่อยดีไหม ?????

บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย 

หมายเลขบันทึก: 54731
เขียน:
แก้ไข:
ความเห็น: 6
อ่าน:
สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการ

ความเห็น (6)

สั้นๆ แต่ได้ใจความดีค่ะ หนูไม่ใช่เจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองยังสะดุ้งแทนเลย..

เอ่อ แล้ว "เขา" จะให้ออก ท.ร. 1/1  เพื่ออะไร เปลืองกระดาษเปล่า ๆ ถ้าไม่สามารถนำไปอ้างสิทธิการเกิด ได้ และไม่สามารถนำไปแสดงถึงสถานะบุคคลได้ตาม พ.ร.บ. การทะเบียนราษฎร พ.ศ. 2538

 แต่ เอ อาจารย์ครับ ที่อาจารย์ hi-light

 แต่ เอ อาจารย์ครับ ที่อาจารย์ hi-light ไว้เป็น ท.ร. 3/3  หรือเปล่าครับ ??

 มันลาง ๆ เอาไปขยายดู เหมือนจะใช่

 จริงนะที่ฝ่ายปกครองของประเทศไทยจะไม่สนใจในกฎหมายระหว่างประเทศที่ผูกพันประเทศไทย

และการที่เขาไม่สนใจ เขาเห็นว่าเป็นเรื่องภายในหรือเปล่าครับ

เรื่องใน มุ้ง หน้าไหนมายุ่ง ก็แย่ ????

เป็น ท.ร.๑/๑ ค่ะ

ถ้าจะไม่อยากผูกพันกับกฎหมายระหว่างประเทศ ก็ไม่ควรสร้างภาพโดยการไปให้สัตยาบัน ICCPR

ไม่อยานั้นจะเป็นพวกปากและใจไม่ตรงกัน

ได้ความรู้เยอะเลยครับ