แบบฝึกหัด 4.1 จัดประสบการณ์ทางวิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัยใน block ของ gotoknow

แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์โดยใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์

ชื่อหน่วย  ต้นไม้ของหนู

จุดประสงค์

1.ฝึกการแสดงความคิดเห็น

2.ฝึกทักษะในการฟังและพูด

3.ฝึกการลงความเห็น

4.ฝึกการสื่อความหมาย

5.ฝึกการสังเกต การวัด

ตารางที่ 4.1 แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์โดยใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์

วันที่

จุดประสงค์

สาระการเรียนรู้

กิจกรรมการใช้กระบวนการทางวิทยาศาสตร์

สื่อ

การประเมิน

สาระที่ควรเรียนรู้

ประสบการณ์สำคัญ

  1

กิจกรรมเสริมประสบการณ์

-ปฏิบัติตนตามข้อตกลงร่วมกัน และรู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้

-เล่นและทำงานร่วมกับผู้อื่นได้จนสำเร็จและภูมิใจในผลงาน

-ดูแล  รักษาธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม

- สนใจในการเรียนรู้สิ่งต่าง ๆรอบตัวและสนุกกับการเรียนรู้

ต่อแบบรูปให้เข้าชุดกับแบบรูปที่กำหนดและสร้างแบบรูปตามความคิดของตนเอง

-การฟังเรื่องราวนิทาน คำคล้องจอง คำกลอน

-การนับ การเรียงลำดับ การจับคู่ การจำแนก

การเปรียบเทียบ และการจัดกลุ่มสิ่งต่างๆ

-การชื่นชมความสามารถและผลงานของตนเองและผู้อื่น

-การเล่นและการทำงานร่วมกับเพื่อน

-การเล่นรายบุคคลและเป็นกลุ่ม

-ดูการเจริญเติบโตของต้นไม้จากเมล็ด ราก ลำต้น ใบ ดอก และผล

คณิตศาสตร์

การวัดความสูงของต้นไม้ในแต่ละวัน

นับใบของต้นไม้ในแต่ละวัน

การต่อแบบรูปให้เข้าชุดกับแบบรูปที่กำหนดและสร้างแบบรูปตามความคิดของตนเอง

ขั้นนำ

1.ครูเล่านิทานเรื่องต้นไม้ของหนู พร้อมทั้งสนทนาเกี่ยวกับนิทานโดยใช้คำถามดังนี้

-เราคุยกันเรื่องอะไรคะ

-ในนิทานที่เด็กๆ ฟังเราปลูกต้นไม้ได้อย่างไรคะ

-แล้วเกิดอะไรขึ้นกับเมล็ดแตงโมงคะ

-แล้วเด็กๆ อยากปลูกต้นไม้ไหมค่ะ

นั้นวันนี้เราจะมาปลูกต้นไม้กันแต่จะเป็นต้นอะไรนั้นคุณครูยังไม่บอกรอให้มันโตแล้วเราค่อยมาดูกันว่ามันคือต้นอะไร

ขั้นสอน

-ครูและเด็กสร้างข้อตกลงร่วมกันโดยมีข้อตกลงดังนี้

-เมื่อครูส่งอุปกรณ์ให้ดูเด็กๆสามารถจับได้ ดมได้ แต่ห้ามรับประทานและถ้าได้ยินเสียงตีกลอง1ครั้งแปลว่าหมดเวลาแล้วส่งให้เพื่อนคนต่อไป

-ถ้าเด็กคนไหนนั่งเรียบร้อยคุณครูจะให้ออกมาปลูกต้นไม้ก่อนแต่ถ้าใครนั่งไม่เรียบร้อยก็จะได้ปลูกเป็นคนสุดท้าย

1.ครูส่งเมล็ดถั่วเขียวให้เด็กสังเกตพร้อมทั้งใช้คำถามดังนี้

-ของที่ครูส่งให้คืออะไรคะ

-เมล็ดที่ครูส่งให้ไปมีสีอะไร และมีลักษณะอย่างไรคะ

-ครูนำบัตรคำ “เมล็ด”ให้เด็กสังเกตและพูดตาม

2.ครูส่งดิน สำลีและกระดาษทิชชูให้เด็กสังเกตพร้อมทั้งชูบัตรคำ(ดิน สำลี ทิชชู) ให้เด็กพูดตาม

-ของที่ครูส่งให้คืออะไรคะ

-ของที่ครูส่งให้ไปมีสีอะไร และมีลักษณะอย่างไร
- เด็ก ๆ คิดว่าต้นไม้ในอะไร ระหว่าง ดิน สำลีหรือกระดาษทิชชู อันไหนจะสูงกว่ากัน
ขั้นสรุป

-เด็กและครูร่วมกันเล่นเกม“เรียงการเจริญเติบโต”

-เด็ก ๆออกมาเลือกปลูกต้นไม้ตามอิสระว่าจะปลูกที่อะไรระหว่าง ดิน สำลี และกระดาษทิชชูครั้งละ 4 คน

-นิทานเรื่อง

“ต้นไม้ของหนู”

-เมล็ดถั่วเขียว

-กระดาษทิชชู

-สำลี

-ดิน

-น้ำ

-แก้วพลาสติก

-กลอง

-บัตรคำ

-เกมการเจริญเติบโต

-ปฏิบัติตนตามข้อตกลงร่วมกัน และรู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้

-เล่นและทำงานร่วมกับผู้อื่นได้จนสำเร็จและภูมิใจในผลงาน

-ดูแล  รักษาธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม

- สนใจในการเรียนรู้สิ่งต่าง ๆรอบตัวและสนุกกับการเรียนรู้

ต่อแบบรูปให้เข้าชุดกับแบบรูปที่กำหนดและสร้างแบบรูปตามความคิดของตนเอง