แผนการจัดการเรียนรู้บูรณาการเรื่องการอ่าน


การอ่านในใจเป็นทักษะการรับสารที่สำคัญอย่างหนึ่ง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑๗

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย                      ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๑

หน่วยการเรียนรู้ที่  ๓ ชื่อหน่วย  ผู้ชนะสิบทิศ           เวลา  ๘  ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  ๑๗  การอ่านในใจเรื่องผู้ชนะสิบทิศ

เวลา  ๑  ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น ท ๑.๑.๓

                สามารถอ่านในใจและอ่านออกเสียงตามลักษณะคำประพันธ์ที่หลากหลาย และวิเคราะห์คุณค่า

ด้านภาษา เนื้อหา และสังคม จำบทประพันธ์ที่มีคุณค่านำไปใช้อ้างอิงได้ เลือกอ่านหนังสือและสื่อสารสนเทศ ทั้งสื่อสิ่งพิมพ์และสื่ออีเล็กทรอนิกอย่างกว้างขวางเพื่อพัฒนาตนทั้งด้านความรู้และการทำงาน มีมารยาทในการอ่านและมีนิสัยรักการอ่าน

 . สาระสำคัญ

                การอ่านในใจเป็นทักษะการรับสารที่สำคัญอย่างหนึ่ง การอ่านในใจเพื่อให้เกิดความเข้าใจอย่างชัดเจน ต้องสามารถตั้งคำถาม ตอบคำถาม ลำดับเหตุการณ์และบอกข้อคิดของเรื่องได้  การอ่านในใจได้ดีย่อมส่งผลให้สามารถสรุปใจความสำคัญจากเรื่องที่อ่านได้เป็นอย่างดี

 . จุดประสงค์การเรียนรู้

     ๒.๑  นักเรียนสามารถอ่านในใจและลำดับเหตุการณ์จากเรื่องที่อ่านได้

     ๒.๑  นักเรียนสามารถตอบคำถามเกี่ยวกับเรื่องผู้ชนะสิบทิศและเนื้อหาที่เป็นบทเรียนในหน่วยการเรียนนี้ได้

 . สาระการเรียนรู้

     ๑.  การอ่านในใจ

     ๒. เนื้อหาเรื่องผู้ชนะสิบทิศ และสาระการเรียนรู้ในหน่วยการเรียนรู้ที่ ๓

. กิจกรรมการเรียนรู้

๑.  ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับการสอบก่อนเรียน

๒.  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้

๓.  นักเรียนรับใบความรู้ เรื่อง การอ่านในใจไปศึกษา ครูอธิบายเพิ่มเติม

๔. นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น ๓  กลุ่ม โดยความสมัครใจ ตัวแทนกลุ่มจับสลากเลือกหัวข้อสำหรับอ่านเรื่องผู้ชนะสิบทิศ จากหนังสือสารัตถะทักษสัมพันธ์  ดังนี้

                ๓.๑  กลุ่มที่ ๑ อ่านนำเรื่อง (หน้า ๒๑๗ – ๒๑๙)

                ๓.๒ กลุ่มที่ ๒ อ่านช่วงที่ ๑ (หน้า ๒๒๐ – ๒๒๔)

                ๓.๓ กลุ่มที่ ๓ อ่านช่วงที่ ๒ (หน้า ๒๒๔ – ๒๒๙)

๕. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำกิจกรรมในใบงาน ที่ ๑๗.๑ โดยแบ่งหน้าที่กันปฏิบัติ เพื่อให้นักเรียนในกลุ่มได้ร่วมกิจกรรมกลุ่มโดยทั่วกัน ครูสังเกตและประเมินการร่วมกิจกรรมของนักเรียนแต่ละกลุ่ม/ แต่ละคน

๖. ครูนัดหมายการนำเสนอผลการอ่านของแต่ละกลุ่มในชั่วโมงต่อไป

 .  สื่อและแหล่งการเรียนรู้

                ๕.๑  ใบความรู้ เรื่อง  การอ่านในใจ

                ๕.๒  ใบงานที่ ๑๘.๑  ผู้ชนะสิบทิศ

                ๕.๓  หนังสือแบบเรียนสารัตถะทักษสัมพันธ์  เล่ม    ๑

 . การวัดผลและประเมินผล

               

จุดประสงค์การเรียนรู้

วิธีการวัดผล

เครื่องมือวัดผล

เกณฑ์การประเมิน

นักเรียนสามารถสำดับเหตุการณ์จากเรื่องที่อ่านได้

 

๑. ตรวจใบงาน

๒. ให้คะแนนการนำเสนอ

 ๑.ใบงานที่ ๑๘.๑

๒. แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

กำหนดการผ่านเกณฑ์ ร้อยละ  ๗๐

 

 

 

 

 

 

หมายเลขบันทึก: 433035เขียนเมื่อ 27 มีนาคม 2011 17:09 น. ()แก้ไขเมื่อ 11 ธันวาคม 2012 13:39 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกันจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (2)

มาเยี่ยมครูครับ

หัวหินอากาศค่อนข้างหนาว ฝนตกนิดหน่อย

เมืองกาญจน์มีข่าวเขื่อนแตก

ทางใต้น้ำท่วมครับผม ธรรมชาติโหดร้ายมากขึ้นนะครับ

สวัสดีค่ะ

พี่คิมมาเป็นกำลังใจให้คุณครูค่ะ พี่คิมอ่านผู้ชนะสิบทิศเมื่ออยู่ประถมปลายค่ะ เห็นคุณพ่ออ่าน  และกลับมาอ่านตอนอายุ ๔๐ กว่า ๆ อีกรอบ  ความคิดแตกฉานขึ้นค่ะ
พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท