แผนการสอนสุขศึกษา เรื่องประกาศรับเพื่อนใหม่

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

 กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา                                                

ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

รายวิชา สุขศึกษา                                                                              

ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2553

หน่วยที่ 1 การสร้างสัมพันธภาพสำหรับวัยรุ่น

เรื่อง ประกาศรับเพื่อนใหม่

เวลา 50 นาที

ผู้สอน นางสาวธนารัตน์ แก้วกลม

มาตรฐานการเรียนรู้ 

มาตรฐาน  พ  2.1 เข้าใจและเห็นคุณค่าของชีวิต ครอบครัว เพศศึกษา และมีทักษะในการดำเนินชีวิต

 

 

ตัวชี้วัดช่วงชั้น

เข้าใจในคุณค่าของความเป็นเพื่อน ความเสมอภาคทางเพศ สามารถสร้างและรักษาสัมพันธภาพกับผู้อื่น

 

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. เพื่อให้นักเรียนเข้าใจคุณค่าของความเป็นเพื่อน และการมีสัมพันธภาพกับผู้อื่น

2. เพื่อให้นักเรียนสามารถพัฒนาตนเอง เพื่อความมีสัมพันธภาพที่ดีต่อบุคคลอื่น

 

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

  1. นักเรียนบอกประโยชน์ของการมีสัมพันธภาพที่ดีต่อผู้อื่นได้
  2. นักเรียนเกิดความตระหนักในการเคารพสิทธิและความเสมอภาคทางเพศต่อบุคคลทั่วไป
  3. นักเรียนนำวิธีการพัฒนาตนเองไปสร้างสัมพันธภาพที่ดีในชีวิตประจำวันได้

 

สาระการเรียนรู้

          “เพื่อน” มีบทบาทสำคัญตลอดชีวิตของคนเรา โดยเฉพาะในช่วงวัยรุ่น การพัฒนาความสัมพันธ์ให้เกิดมิตรภาพและการรักษาความเป็นเพื่อนให้คงอยู่และแน่นแฟ้นขึ้นนั้นเป็นทักษะที่ต้องเรียนรู้ทั้งการเป็นผู้ให้และผู้รับ การปรับตัวเข้าหากัน โดยเป็นความสัมพันธ์ที่พร้อมแบ่งปัน ไม่เอารัดเอาเปรียบกัน รวมทั้งการเคารพตัวตนของกันและกัน

 

กระบวนการจัดการเรียนรู้ (การอภิปรายกลุ่มย่อย Small Group Discussion)

ขั้นนำ ( 2 นาที)

  1. ครูดำเนินกิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน โดยถามผู้เรียน ดังนี้

-          แต่ละคนมีเพื่อนสนิทหรือไม่

-          สิ่งที่เราชอบในตัวเพื่อนสนิทของเรา คืออะไร

-          คิดว่าเพื่อนสนิทของเรา ชอบอะไรในตัวเรา

 

ขั้นสอน(45 นาที)

  1. ครูดำเนินกิจกรรมติดแผ่นตัวอย่าง “ประกาศรับเพื่อนใหม่” ไว้บนกระดาน และอธิบายว่ากิจกรรมที่จะเรียนรู้ในวันนี้ เป็นการช่วยกันค้นหา  “คุณลักษณะสำคัญของเพื่อนที่เราอยากได้” จากนั้นเมื่อได้คุณลักษณะของเพื่อนที่เราต้องการแล้ว ให้แต่ละกลุ่มช่วยกันจัดทำโปสเตอร์ เพื่อประกาศหาเพื่อนที่จะมาเป็นเพื่อนใหม่
  2. แบ่งกลุ่มผู้เรียนออกเป็นกลุ่มย่อย 5 กลุ่มเท่าๆกัน โดยให้มีกลุ่มหญิงล้วน 1 กลุ่ม และกลุ่มชายล้วน 1 กลุ่ม กลุ่มที่เหลือให้คละเพศ  จากนั้นแจกกระดาษฟลิบชาร์ทให้กลุ่มละ 1 แผ่น พร้อมปากกา ให้เวลาแต่ละกลุ่มระดมความคิดเห็นและเขียนประกาศรับเพื่อนใหม่
  3. เมื่อหมดเวลา ให้ทุกกลุ่มนำใบประกาศของกลุ่มไปติดไว้ที่หน้าห้อง และให้ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอ
  4. ระหว่างที่นำเสนอ ให้ครูจดบันทึกคุณลักษณะที่ตรงกันของทุกกลุ่ม และสังเกตความแตกต่าง ความเหมือนระหว่ากลุ่มหญิงล้วน ชายล้วน และกลุ่มคละเพศ  เพื่อนำมาแลกเปลี่ยนกับนักเรียน
  5. ครูใช้คำถามชวนคิด เพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นหลังจากทุกกลุ่มนำเสนอเสร็จ ดังนี้

-          มีคุณลักษณะข้อใดบ้างที่ทุกกลุ่มต้องการเหมือนกันหรือคล้ายกัน (เขียนแยกไว้บนกระดาน)

-          คุณลักษณะที่คนส่วนใหญ่ต้องการจากเพื่อน คิดว่าหาได้ยากหรือง่ายในคนๆหนึ่ง  เพราะอะไร

-          คุณลักษณะที่ทุกกลุ่มต้องการให้เพื่อนคนใหม่มีนั้น สามารถสร้างขึ้นได้หรือไม่  อย่างไร

-          คิดว่าตัวเองสามารถทำตัวให้เป็นคนที่มีคุณลักษณะตามที่ประกาศไว้ได้ง่ายหรือยาก  เพราะเหตุใด

  1. หลังจากนั้น ครูแจกใบประเมิน “เพื่อนใหม่”  ให้นักเรียนทุกคน พร้อมทั้งอธิบายคำชี้แจง

เมื่อตอบเสร็จ  ให้ทุกคนส่งแบบประเมินคืนครู  

 

ขั้นสรุป (3 นาที)

1.  ครูสรุปประเด็นสำคัญของการเรียนรู้ ดังนี้

-          เพื่อนมีบทบาทสำคัญต่อชีวิตเรามากโดยเฉพาะในช่วงวัยรุ่น  เนื่องจากเป็นธรรมชาติของวัยรุ่นทุกคนที่ต้องการการยอมรับจากเพื่อนในกลุ่ม

-          คุณลักษณะพื้นฐานของการเป็นเพื่อนที่ทุกคนอยากได้ เป็นทักษะที่เราสามารถพัฒนาให้เกิดขึ้นได้ด้วยตัวเอง

-          การสร้างความสัมพันธภาพระหว่างเพื่อน  ต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของการรู้จัก “ให้”  และ “รับ” จึงจะทำให้สัมพันธภาพนั้นเป็นไปด้วยดี  เราจึงต้องเรียนรู้ที่จะเข้าใจความต้องการของตนเอง ความคาดหวังที่เรามีต่อผู้อื่น  และที่ผู้อื่นมีต่อเรา การเรียนรู้ที่จะยอมรับผู้อื่นและการทำให้ผู้อื่นยอมรับตนเอง

2.  ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม

 

สื่อ/อุปกรณ์

  1. แผ่นตัวอย่าง “ประกาศรับเพื่อนใหม่”
  2. ใบประเมิน “เพื่อนใหม่”
  3. กระดาษฟลิบชาร์ท
  4. ปากกาเคมี
  5. กระดาษกาว

 

แหล่งการเรียนรู้

  1. ครู
  2. นักเรียน

 

การวัดและประเมินผล

-  สังเกตพฤติกรรมนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม

 

สะท้อนคิด

จากการที่ได้ใช้แผนการสอนนี้ ดิฉันรู้สึกว่านักเรียนมีความสนใจที่จะเรียน เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัว ที่นักเรียนจะสามารถนำไปใช้ได้จริงๆ และยังเป็นการสร้างความสนใจให้นักเรียนได้เรียนรู้นิสัยใจคอ ความชอบต่างๆที่เพื่อนๆร่วมห้องได้แสดงความคิดเห็นออกมา แผนการสอนนี้จะใช้ได้ผลดีมาก ก็ต่อเมื่อครูนำไปใช้ในการเรียนการสอนคาบแรกที่นักเรียนเพิ่งจะมาเจอกัน เพราะเป็นแผนการสอนที่นำไปใช้กับนักเรียนในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 จะทำให้นักเรียนมีปฏิสัมพันธ์ที่ดีต่อกันอีกด้วย