แผนการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง Thomas Alva Edison
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2551
วิชา อ42101 ภาษาอังกฤษพื้นฐาน 4 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ The Smell of Success เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
การอ่านบทความเกี่ยวกับประวัตินักวิทยศาสตร์ที่มีชื่อเสียงของโลก ที่ประสบความสำเร็จในการประดิษฐ์สิ่งต่าง ๆ
ที่เป็นคุณประโยชน์ต่อมวลมนุษย์ไว้อย่างมากมาย จนได้รับการยกย่องหรือได้ รับรางวัลเกียรติยศระดับโลกในสาขาต่าง ๆ
จะเป็นแรงจูงใจให้ผู้เรียนรู้จักพัฒนาตนเองและมีแนวคิดในการดำเนินชีวิตไปสู่จุดมุ่งหมายที่วางไว้
มาตราฐานการเรียนรู้
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต.1.1.3 เข้าใจ ตีความ และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับสื่อที่เป็นความเรียงและไม่ใช่ความเรียงในรูปแบบ
ต่างๆ ที่ซับซ้อนขึ้น ถ่ายโอนที่เป็นข้อความที่ใช้ถ้อยคำของตนเองได้
สาระที่ 3 ภาษากับความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
มาตรฐาน ต.3.1.2 ใช้ภาษาต่างประเทศในการแสวงหาความรู้ที่เกี่ยวข้องกับสาระการเรียนรู้อื่น เพื่อขยายโลกทัศน์
จากแหล่งข้อมูลที่หลากหลายในรูปแบบต่างๆ
สาระที่ 4 ภาษาและความสัมพันธ์กับชุมชนโลก
มาตรฐาน ต.4.2.2 ใช้ภาษาต่างประเทศในการปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุขโดยรู้จักควบคุมตนเอง
รับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น แสดงความคิดเห็นของตนอย่างเหมาะสมและเจรจาโน้มน้าวต่อรองอย่างมีเหตุผล
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. เข้าใจกระบวนการฟัง และการอ่าน สามารถตีความเรื่องที่ฟัง และอ่าน จากสื่อประเภทต่างๆ และนำความรู้มาใช้
อย่างมีวิจารณญาณ
2. ใช้ภาษาอังกฤษในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น และเป็นพื้นฐานในการพัฒนาและเปิดโลกทัศน์
ของตน
3. ใช้ภาษาอังกฤษในการปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่นอย่างมีความสุข โดยรู้จักรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น และแสดง
ความคิดเห็นของตนเองได้อย่างเหมาะสม
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกความหมายของคำศัพท์ได้ถูกต้อง
2. บอกข้อมูล รายละเอียดของเรื่องที่อ่านได้ถูกต้อง
3. ตีความ สรุปใจความสำคัญ และแสดงความคิดเห็นได้
4. ออกแบบสิ่งประดิษฐ์พร้อมเขียนบรรยายได้
สาระการเรียนรู้
บทอ่านThomas Alva Edison
กระบวนการจัดการเรียนรู้
การนำเข้าสู่บทเรียน
ครูให้ดูรูปภาพหลอดไฟ แล้วถามนักเรียนโดยใช้คำถาม ดังนี้
T : Who invented the light bulb?
Ss : Thomas Alva Edison.
T : Do you think which Edison’s invention was the most important for civilization?
Ss : The light bulb.
การจัดการเรียนรู้โดยใช้เทคนิคจิ๊กซอว์
1. ขั้นเตรียมเนื้อหา
ครูจัดเตรียมเนื้อหาเรื่อง Thomas Alva Edison แล้วแบ่งเนื้อหาออกเป็น 5 ส่วนแต่ละส่วนใช้กระดาษสีต่างกัน
ดังนี้
1.1 ส่วนที่หนึ่ง สีเหลือง
1.2 ส่วนที่หนึ่ง สีชมพู
1.3 ส่วนที่หนึ่ง สีเขียว
1.4 ส่วนที่หนึ่ง สีแสด
1.5 ส่วนที่หนึ่ง สีฟ้า
2. ขั้นจัดกลุ่มผู้เรียน
1. จัดนักเรียนเข้ากลุ่มคละความสามารถ (เก่ง – กลาง – อ่อน) กลุ่มละ 5 คน แต่ละกลุ่มเรียกว่ากลุ่มบ้าน
(Home Group)
2. หัวหน้ากลุ่มรับซองกิจกรรมกลุ่มที่บรรจุบทอ่านที่แบ่งออกเป็น 5 ส่วน ซึ่งพิมพ์ลงกระดาษสีต่างกัน 5 สี
3. สมาชิกในกลุ่มรับผิดชอบเนื้อเรื่องเพียง 1 ส่วน ดังนี้
นักเรียนคนที่ 1 อ่านส่วนที่ 1 สีเหลือง
นักเรียนคนที่ 2 อ่านส่วนที่ 2 สีชมพู
นักเรียนคนที่ 3 อ่านส่วนที่ 3 สีเขียว
นักเรียนคนที่ 4 อ่านส่วนที่ 4 สีแสด
นักเรียนคนที่ 5 อ่านส่วนที่ 5 สีฟ้า
4. นักเรียนแต่ละคนในกลุ่มบ้าน (Home Group) อ่านบทอ่าน แล้วค้นคว้าคำศัพท์ ใหม่โดยใช้พจนานุกรม และ
ทำความเข้าใจเนื้อเรื่องในส่วนที่ตนรับผิดชอบ ภายในเวลา 15 นาที
3. ขั้นกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ
สมาชิกในกลุ่มบ้าน (Home Group) ที่ได้รับบทอ่านกระดาษสีเดียวกัน(ซึ่งเนื้อหา ของบทอ่านเหมือนกัน) ให้รวมกลุ่มใหม่เป็นกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ (Expert Group) เพื่ออภิปรายแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และช่วยกันสรุปใจความสำคัญ แล้วจดบันทึกภายในเวลาที่กำหนด 25 นาที
4. ขั้นสมาชิกกลุ่มผู้เชี่ยวชาญเสนอความรู้
1. สมาชิกกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ (Expert Group) แยกย้ายกลับไปยังกลุ่มบ้าน (Home Group) ของตนเองเพื่อบันทึกสรุปเรื่องที่ได้จากกลุ่มผู้เชี่ยวชาญ (Expert Group) ตามลำดับเนื้อหาจากบทอ่านตามสีที่กำหนด โดยให้เวลา 25 นาที
2. ครูตรวจสอบความเข้าใจนักเรียนเกี่ยวกับคำศัพท์ สำนวน ใจความสำคัญของบทอ่าน โดยให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1. Did Thomas Edison invent only the light bulb?
2. Was he mostly self-educated?
3. When did he get his first job?
4. What kind of invention did he get his first patent?
5. Why did he call himself a “two-shift man”?
6. How old was he when he died?
หมายเหตุ
ในขณะที่นักเรียนทำงาน ครูเดินสังเกตการณ์ทำงานของแต่ละกลุ่ม เพื่อให้ความช่วยเหลือแนะนำกี่ยวกับ
คำศัพท์ สำนวน หรือโครงสร้างภาษาที่นักเรียนมีปัญหา และดูแลให้ การทำงานของนักเรียนเป็นไปด้วยความเรียบร้อย
5. ขั้นทดสอบความรู้
นักเรียนทำแบบทดสอบปรนัยจำนวน 8 ข้อ ภายในเวลา 10 นาที หลังจากนั้นจึงแลกกันตรวจคำตอบตามคำเฉลย
และอภิปรายของครู เพื่อให้นักเรียนได้ประเมินผลทักษะการอ่านของตนเอง
6. ขั้นมอบรางวัล
เพื่อเป็นการเสริมแรง กระตุ้นให้นักเรียนมีความกระตือรือร้นที่จะพัฒนาทักษะการอ่านของตนเองและการทำกิจกรรมกลุ่มให้ดียิ่งขึ้น โดยครูชมเชยหรือให้รางวัลแก่กลุ่มที่ทำคะแนนรวมสูงสุด
งานที่มอบหมาย
นักเรียนคิดประดิษฐ์สิ่งของเครื่องใช้ตามจินตนาการ วาดภาพพร้อมคำบรรยายเพื่อนำเสนอเป็นรายงานเป็นรายบุคคล
Thanks.