แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การปฐมนิเทศ
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2550
วิชา อ 42101 ภาษาอังกฤษพื้นฐาน ช่วงชั้นที่ 4 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
ชื่อหน่วยการเรียนรู้ การปฐมนิเทศและการทดสอบก่อนเรียน เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
การทำความเข้าใจกับนักเรียนในการเรียนวิชา
อ 42101
ภาษาอังกฤษพื้นฐาน เกี่ยวกับกิจกรรมการเรียนการสอนที่เน้น
ให้นักเรียนได้ฝึกปฏิบัติ
โดยให้นักเรียนได้รู้ข้อตกลงและขั้นตอนการปฏิบัติกิจกรรมให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์การเรียนรู้
เพื่อ
ให้ผู้เรียนบรรลุผลตามที่คาดหวัง
และช่วยให้กิจกรรมการเรียนการสอนมีประสิทธิภาพ
มาตรฐานการเรียนรู้ -
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง -
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
เพื่อให้นักเรียนมีความเข้าใจแนวทางการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
ด้วยวิธีการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์
(Jigsaw) ในรายวิชา อ 42101
ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
2. เพื่อเตรียมตัวล่วงหน้าในการเรียน และมีส่วนร่วมในกิจกรรมการเรียนการสอนอย่างมีประสิทธิภาพ
3. เพื่อทดสอบความรู้พื้นฐานเดิมของนักเรียน เพื่อเป็นแนวทางในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้
ปฐมนิเทศ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1.
ครูสนทนาโดย
สุ่มให้นักเรียนตอบเป็นภาษาอังกฤษ ซักถามเกี่ยวกับความพึงพอใจ
ในการเรียนและผลการเรียนของ
นักเรียนเองในภาคเรียนที่แล้ว โดยครูใช้คำถาม
ดังนี้
T : - Are you satisfied with your English grade last semester?
- Do you like the reading part of the exam paper?
- Which learning skill do you prefer most?
Ss : - Answers will vary.
2.
ครูแจ้งให้นักเรียนทราบว่า
ในภาคเรียนนี้นักเรียนจะได้เรียน รายวิชา อ 42101
ภาษาอังกฤษพื้นฐาน ด้านทักษะ
การอ่าน
โดยใช้วิธีการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์ (Jigsaw) โดยจะมี
การทำงานเป็นกลุ่ม
และครูจะจัดกลุ่ม
จากคะแนนการสอบก่อนเรียนในวันนี้
3. ครูสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับรูปแบบการเรียน และบทบาทของนักเรียน ในวิธีการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์
4. นักเรียนซักถามข้อสงสัยเกี่ยวกับ รูปแบบการเรียน และบทบาทของนักเรียนในวิธีการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์ นักเรียนกรอกเอกสาร บทบาทหน้าที่ของสมาชิกในกลุ่มแล้วส่งคืนครู
5. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียนแบบปรนัย จำนวน 20 ข้อ ๆ ละ 1 คะแนน
ชั่วโมงที่ 2
1. นักเรียนเข้ากลุ่มตามรายชื่อที่ครูจัดให้ โดยใช้คะแนนจากการสอบวัดผลก่อนเรียนในการ จัดกลุ่ม ๆ ละ 5 คน ที่คละความสามารถ ประกอบด้วยผู้ที่ได้คะแนนสูง 1 คน ปานกลาง 3 คน และต่ำ 1 คน (รายละเอียดดูจากบทที่ 3 หน้า 35 วิธีการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์)
2. นักเรียนในกลุ่มช่วยกันตั้งชื่อกลุ่มของตน เลือกหัวหน้ากลุ่มและหน้าที่ของสมาชิกอื่น ๆเปิดโอกาสให้นักเรียนสร้างความคุ้นเคยกับสมาชิกในกลุ่ม
3. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนมีส่วนร่วมในการกำหนดแนวทางการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
4.
ครูสุ่มถามนักเรียนวิธีการเรียนแบบร่วมมือ
เทคนิคจิ๊กซอว์ (Jigsaw)
แล้วสรุปเพื่อให้เข้าใจถูกต้องตรงกัน แล้วแจก
ใบความรู้เรื่อง Jigsaw Reading
5. ครูให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเปรียบเทียบวิธีการเรียนรู้แบบเดิมกับการเรียนแบบร่วมมือ เทคนิคจิ๊กซอว์
สื่อการเรียนรู้
1. แบบทดสอบก่อนเรียนรายวิชา อ 42101 ภาษาอังกฤษพื้นฐาน ด้านทักษะการอ่าน
2. เอกสารการแบ่งบทบาทหน้าที่ภายในกลุ่ม
3. ใบความรู้เรื่อง Jigsaw Reading
การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัด
1. ประเมินจากแบบทดสอบก่อนเรียนผ่านเกณฑ์ได้คะแนนร้อยละ 50 ของแบบทดสอบ
2. สังเกตจากการให้ความร่วมมือของสมาชิกกลุ่มในการเข้ากลุ่ม ตั้งชื่อกลุ่ม และร่วมกันศึกษาวิธีการเรียนแบบร่วมมือ
เทคนิคจิ๊กซอว์ (Jigsaw)
เครื่องมือวัดผล
1. แบบทดสอบก่อนเรียนและแบบบันทึกการให้ความร่วมมือ
2. แบบประเมินการสังเกตการทำงานกลุ่ม
เกณฑ์การประเมินผล
คะแนนแบบทดสอบก่อนเรียน 20 ข้อ ๆ ละ 1 คะแนน นักเรียนผ่านเกณฑ์พึงพอใจร้อยละ 50
(ได้คะแนน 10 คะแนนขึ้นไป)
ไม่มีความเห็น