แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน6
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
เรื่อง แฟกทอเรียล เวลา 4 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มบวก แฟกทอเรียล n หมายถึง ผลคูณของจำนวนเต็มบวกตั้งแต่ 1 ถึง n เขียนแทนด้วย n!
จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถใช้แฟกทอเรียลได้
คุณลักษณะที่เป็นจุดเน้น
คุณลักษณะ พฤติกรรมบ่งชี้
ความมีวินัย ตรงต่อเวลา
ความรับผิดชอบ ประพฤติตนตามภาระหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
เนื้อหา
บทนิยาม 1. เมื่อ n เป็นจำนวนเต็มบวก แฟกทอเรียล n หมายถึง ผลคูณของจำนวนเต็มบวกตั้งแต่ 1 ถึง n เขียนแทนด้วย n!
บทนิยาม 2. 0!=1
กิจกรรมการเรียนรู้
กิจกรรมการเรียนรู้แบบร่วมมือ โดยใช้เทคนิคกลุ่มแข่งขันตอบปัญหา (TGT)
ชั่วโมงที่ 1
- 1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ซึ่งมีลักษณะเป็นแบบอัตนัยและแบบเติมคำตอบตอบ จำนวน 10 ข้อ
- 2. ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยกล่าวถึงประวัติของแฟกทอเรียล ว่า แฟกทอเรียล (factorial) ของจำนวนธรรมชาติ n คือ ผลคูณของจำนวนเต็มบวกที่น้อยกว่าหรือเท่ากับ n เขียนแทนด้วย n! อ่านว่า "n แฟกทอเรียล" คริสเตียน แครมป์ นักคณิตศาสตร์ชาวฝรั่งเศส ที่จริงเขาเป็นหมอ แต่เขามีความสนใจทางด้านคณิตศาสตร์ เป็นผู้เริ่มใช้สัญกรณ์ n! ใน พ.ศ. 2351 (ค.ศ. 1808) และแสดง ตารางแสดงจำนวนแฟกทอเรียลที่คำนวณได้บางจำนวน
- 3. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับตารางแสดงจำนวนแฟกทอเรียลที่คำนวณได้บางจำนวน
- 4. ครูชี้แจงการจัดกิจกรรมโดยใช้เทคนิคกลุ่มแข่งขันตอบปัญหา ซึ่งนักเรียนต้องทำงานร่วมกันเป็นกลุ่ม สมาชิกในกลุ่มจะต้องช่วยเหลือและร่วมมือกันเพื่อความสำเร็จของกลุ่ม
- 5. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
- 6. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน โดยคละความสามารถ(เก่ง ปานกลาง อ่อน)
- 7. ครูมอบหมายให้แต่ละกลุ่มกำหนดหน้าที่ของสมาชิกภายในกลุ่ม
นักเรียนในแต่ละกลุ่มแยกย้ายกันไปศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับ บทนิยามและตัวอย่างเกี่ยวกับแฟกทอเรียล จากหนังสือแบบเรียนของสำนักพิมพ์ต่างๆ และสื่อ/เอกสารอื่นๆ ที่ครูจัดเตรียมไว้ให้
ชั่วโมงที่ 2
- 1. นักเรียนแต่ละคนในกลุ่มอภิปรายในประเด็นที่ได้รับมอบหมายให้สมาชิกภายในกลุ่มฟัง
- 2. สมาชิกแต่ละกลุ่มสรุปและอภิปรายตามประเด็นในใบงานที่ 1
- 3. ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมาสรุปผลจากการทำใบงานหน้าชั้นเรียน โดยการสุ่ม 2-3 กลุ่ม
- 4. นักเรียนช่วยกันสรุปสาระสำคัญของบทเรียน เพื่อเตรียมตัวแข่งขันตอบปัญหา
ชั่วโมงที่ 3
- 1. ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มแก้ปัญหาโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับแฟกทอเรียลในใบงานที่ 2
- 2. สมาชิกแต่ละกลุ่มสรุปและอภิปรายตามประเด็นในใบงานใบงานที่ 2
- 3. ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมาสรุปผลจากการทำใบงานหน้าชั้นเรียน โดยการสุ่ม 2-3 กลุ่ม
- 4. นักเรียนช่วยกันสรุปสาระสำคัญของบทเรียน เพื่อเตรียมตัวแข่งขันตอบปัญหา
ชั่วโมงที่ 4
- 1. ดำเนินการแข่งขันตอบปัญหา ดังนี้
- 1.1. จัดโต๊ะตอบปัญหาเท่ากับจำนวนสมาชิกในแต่ละกลุ่ม และจัดเก้าอี้นั่งให้เท่ากับจำนวนกลุ่ม เช่น จำนวนสมาชิกในกลุ่มมี 4 คนและจำนวนกลุ่มมีจำนวน 4 กลุ่ม จะสามารถจัดโต๊ะได้ดังนี้
หรือหากมีนักเรียนจำนวน 5 กลุ่มในแต่ละโต๊ะจะมีนักเรียนจำนวน 5 คนเป็นต้น
- 1.2. แจกซองคำถามให้ทุกโต๊ะ โดยแต่ละโต๊ะมีจำนวนซองคำถามเท่ากับจำนวนคนที่จะตอบปัญหา
- 1.3. นักเรียนผลัดเปลี่ยนกันหยิบซองคำถามทีละซอง(1คำถาม) อ่านคำถามแล้ววางไว้กลางโต๊ะ นักเรียนที่เหลือ 3 คนจะเป็นผู้ตอบ โดยเขียนตอบลงในกระดาษคำตอบ นักเรียนที่อ่านคำถามจะเป็นผู้ตรวจให้คะแนน ดังนี้
- คนที่ส่งก่อนและตอบถูก ได้ 2 คะแนน
- คนที่ส่งลำดับต่อมาและตอบถูก ได้ 1 คะแนน
- ตอบผิด ได้ 0 คะแนน
- 1.4. นักเรียนหมุนเวียนกันอ่านคำถามตรวจและให้คะแนนไปจนหมดคำถาม
- 1.5. นักเรียนแต่ละคนนำคะแนนของตนเข้ากลุ่มเดิม รวมคะแนนเป็นคะแนนกลุ่มหรือเฉลี่ยของแต่ละคนในกลุ่ม
- 1.6. ประกาศเกียรติคุณหรือให้รางวัลแก่กลุ่มที่ได้คะแนนรวมหรือคะแนนเฉลี่ยสูงสุด ดังนี้
- กลุ่มที่ได้คะแนนรวมหรือคะแนนเฉลี่ยสูงสุด ให้โบนัสอีก 5 คะแนน
- กลุ่มที่ได้คะแนนรวมหรือคะแนนเฉลี่ยรองลงมา ให้โบนัสอีก 3 คะแนน 2 คะแนน และ 1 คะแนน ตามลำดับ
- 1.7. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับพฤติกรรมด้านการตรงต่อเวลา และการปฏิบัติตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย ซึ่งครูได้สังเกตพฤติกรรมตลอดระยะเวลาในการทำกิจกรรมและร่วมกันสรุปเป็นบทบาทที่ควรปฏิบัติในการเรียนการสอนครั้งต่อไป(อาจมีการให้คะแนนพิเศษแก่กลุ่มที่ตรงต่อเวลาและปฏิบัติงานตามหน้าที่ได้อย่างดีเพื่อรวมกับคะแนนที่ได้จากการแข่งขันตอบปัญหาแล้วรวมคะแนนเพื่อตัดสินหากลุ่มที่ได้คะแนนสูงสุด)
- 1.8. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน
สื่อการเรียนรู้
- 1. แผนภาพ ตารางแสดงจำนวนแฟกทอเรียลที่คำนวณได้บางจำนวน
- 2. หนังสือแบบเรียนของสำนักพิมพ์ต่างๆและสื่อ/เอกสารอื่นๆ
- 3. ใบงานที่1เรื่องแฟกทอเรียล
- 4. ใบงานที่ 2 เรื่องโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับแฟกทอเรียล
- 5. คำถามสำหรับการแข่งขันตอบปัญหา
การวัดและประเมินผล
- 1. สังเกตพฤติกรรมรายบุคคล
- 2. สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
- 3. ตรวจผลการปฏิบัติงานจากใบงาน
- 4. ประเมินการทำงานกลุ่มโดยนักเรียนเป็นผู้ประเมิน
- 5. ประเมินผลสัมฤทธิ์ทางการเรียน โดยใช้แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน
เกณฑ์การให้คะแนนแบบทดสอบแบบอัตนัย
|
รายการ |
คะแนน |
|
(1) การแสดงคำอธิบายที่ชัดเจน - แสดงกระบวนการค้นหาคำตอบ และอธิบายได้ชัดเจน - แสดงกระบวนการค้นหาคำตอบ และอธิบายพอสื่อให้เข้าใจได้ครบถ้วน - แสดงกระบวนการค้นหาคำตอบ และอธิบายพอสื่อให้เข้าใจได้เพียงบางส่วน - แสดงกระบวนการค้นหาคำตอบ แต่ไม่แสดงการอธิบายหรืออธิบายผิด - แสดงกระบวนการค้นหาคำตอบเพียงบางส่วนหรืออธิบายเพียงบางส่วน - ไม่แสดงกระบวนการค้นหาหรือการอธิบายเลย (2) การค้นหาคำตอบที่ถูกต้อง - ตอบได้ถูกต้อง และครบถ้วน - ตอบได้ถูกต้องเพียงบางส่วน - ตอบไม่ถูกต้อง |
6 5 4 3 2 0
4 2 0 |
บันทึกผลหลังการสอน
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
.......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................... ......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)
( นายมานะ ไชยโชติ )
ตำแหน่ง ครู
วันที่ ........ เดือน ....................... พ.ศ. 2552
ข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)
( นางสาวพรสุดา โสภา)
ตำแหน่ง ครู
วันที่ ........... เดือน .......................... พ.ศ. 2552
ข้อเสนอแนะของหัวหน้าฝ่ายบริหารงานวิชาการ
......................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
(ลงชื่อ)
( นายถวิล กล้าเกิด)
ตำแหน่ง หัวหน้าฝ่ายวิชาการ
วันที่ ........... เดือน .......................... พ.ศ. 2552
ตารางแสดงจำนวนแฟกทอเรียลที่คำนวณได้บางจำนวน
|
รายวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน |
เรื่องแฟกทอเรียล |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 |
|
n |
n! |
|
0 |
1 |
|
1 |
1 |
|
2 |
2 |
|
3 |
6 |
|
4 |
24 |
|
5 |
120 |
|
6 |
720 |
|
7 |
5,040 |
|
8 |
40,320 |
|
9 |
362,880 |
|
10 |
3,628,800 |
|
11 |
39,916,800 |
|
12 |
479,001,600 |
|
13 |
6,227,020,800 |
|
14 |
87,178,291,200 |
|
15 |
1,307,674,368,000 |
|
20 |
2,432,902,008,176,640,000 |
|
25 |
15,511,210,043,330,985,984,000,000 |
|
50 |
3.04140932... × 1064 |
|
70 |
1.19785717... × 10100 |
|
450 |
1.73336873... × 101,000 |
|
3,249 |
6.41233768... × 1010,000 |
|
25,206 |
1.205703438... × 10100,000 |
|
47,176 |
8.4485731495... × 10200,001 |
|
100,000 |
2.8242294079... × 10456,573 |
|
1,000,000 |
8.2639316883... × 105,565,708 |
|
9.99... × 10304 |
1 × 103.045657055180967... × 10307 |
The first few and selected larger members of the sequence of factorials (sequence A000142 in OEIS)
ที่มา http://en.wikipedia.org/wiki/Factorial
ใบงานที่ 1
|
รายวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน |
เรื่องแฟกทอเรียล |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 |
จุดประสงค์การเรียนรู้
- 1. อธิบายและแก้ปัญหาเรื่องแฟกทอเรียลได้
คำสั่ง ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายและสรุปในหัวข้อที่กำหนดให้ดังต่อไปนี้
- 1. บทนิยามของแฟกทอเรียล มีว่าอย่างไร
- 2. เราสามารถหา (-5)! ได้หรือไม่ เพราะเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
- 3. 0!=1! หรือไม่ เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
- 4. ให้นักเรียนเขียนในรูปการคูณและหาจำนวนที่แทนจำนวนในรูปแฟกทอเรียลที่กำหนด เช่น 3! =3 2 1 =2
- 1) 4! 2) 5! 3) 6! 4) 7! 5) 8!
- 5. ให้นักเรียนเขียนรูปการคูณของ 2 จำนวน และ 3 จำนวน เช่น 9!= 9 8! = 9 8 7!
- 1) 12! 2) 20! 3) 25! 4) 50! 5) 100!
- 6. ให้นักเรียนหาค่าของ 10!/7!
- 7. ถ้ามีดินสอสีอยู่ 5 แท่งที่แตกต่างกัน นักเรียนมีวิธีในการจัดเรียงดินสอสีทั้ง 5 แท่งนั้นได้กี่วิธี
- 8. คำตอบที่ได้ในข้อ 4 สามารถเขียนในรูป แฟกทอเรียลได้ว่าอย่างไร
- 9. ถ้ามีคนอยู่ 6 คน ถ้าต้องการถ่ายรูปครั้งละ 3 คน จะมีวิธีถ่ายรูปได้กี่แบบ
- 10. คำตอบที่ได้ในข้อ 6 สามารถเขียนในรูปแฟกทอเรียลได้ว่าอย่างไร
ใบงานที่ 2
|
รายวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน |
เรื่องโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับแฟกทอเรียล |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 |
จุดประสงค์การเรียนรู้
- 1. สามารถหาแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับแฟกทอเรียลได้
คำสั่ง ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันแก้โจทย์ปัญหาต่อไปนี้
- 1. ให้นักเรียนหาค่าของ
- 1) 8!/2!6!
- 2) 4!5!/2!3!6!
- 2. ให้นักเรียนเขียนในรูปแฟกทอเรียล เช่น 73 72 71 = 73 72 71 70! /70! = 73!/70!
- 1) 100 99 98 97 96
- 2) 2) n (n-1) (n-2)
- 3) 3) (n+3)(n+2)(n+1)
- 3. ในห้องเรียนของโรงเรียนแห่งหนึ่งมีการเลือกประธาน รองประธาน และเหรัญญิก ถ้ามีคนสมัคร 10 คน จะมีวิธีเลือกได้กี่วิธี ให้ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 4. มีตัวอักษระอยู่ 3 ตัวคือ A E R นำตัวอักษรทั้งสามใบนี้มาเรียงเป็นคำต่างๆได้กี่วิธี โดยอาจมีความหมายหรือไม่มีความหมายก็ได้ ให้ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 5. เด็กชาย 3 คน เด็กหญิง 3 คน มายืนเป็นแถวตรง ให้เด็กชายยืนสลับกับเด็กหญิง ได้กี่วิธี
|
รายวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน |
คำถามสำหรับการแข่งขันตอบปัญหา |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 |
- 1. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 5! =
- 2. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 6! =
- 3. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 6!/5! =
- 4. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 5!/3! =
- 5. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 10!/12! =
- 6. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 7!/5!3! =
- 7. จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล 6!-5! =
- 8. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล 123...10 =
- 9. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล 12 11 ...3.2.1 =
- 10. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล 20 19 18 =
- 11. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล 50 49 48 =
- 12. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล (n+1)(n)...321 =
- 13. จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล n (n-1) (n-2) =
- 14. จัดนักเรียน 4 คน ยืนเรียงแถวเพื่อถ่ายรูปพร้อมกันทั้ง 4 คน จะมีวิธีจัดได้ทั้งหมดกี่วิธี ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 15. จัดนักเรียน 5 คน ยืนเรียงแถวเพื่อถ่ายรูปครั้งละ 2 คน จะมีวิธีจัดได้ทั้งหมดกี่วิธี ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 16. จัดนักเรียน 5 คน ยืนเรียงแถวเพื่อถ่ายรูปครั้งละ 3 คน จะมีวิธีจัดได้ทั้งหมดกี่วิธี ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 17. จัดนักเรียน 5 คน ยืนเรียงแถวเพื่อถ่ายรูปทั้ง 4 คน จะมีวิธีจัดได้ทั้งหมดกี่วิธี ตอบในรูปแฟกทอเรียล
- 18. มีตัวเลขอยู่ 5 ตัว คือ 1,2,3,4และ 5 นำตัวเลขเหล่านี้มาเรียงเป็นจำนวนที่มีห้าหลักได้กี่ ตอบในรูปแฟกทอเรียลจำนวน
|
รายวิชา ค43101 คณิตศาสตร์พื้นฐาน |
แบบทดสอบก่อนเรียน-หลังเรียน เรื่องแฟกทอเรียล |
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 เวลา 30 นาที |
จุดประสงค์การเรียนรู้
- 1. สามารถแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับแฟกทอเรียลได้
คำสั่ง ให้นักเรียนเติมคำตอบที่ถูกต้อง
- 1. เราสามารถหา (-5)! ได้หรือไม่ เพราะเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
...............................................................................................................................................
...............................................................................................................................................
- 2. 0!=1! หรือไม่ เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น
...............................................................................................................................................
...............................................................................................................................................
ข้อ 3- ข้อ 6 จงหาค่าของจำนวนต่อไปนี้โดยผลลัพธ์ไม่อยู่ในรูปแฟกทอเรียล
- 3. 6!/5! =........................................
- 4. 5!/3! =........................................
- 5. 10!/12! =........................................
- 6. 7!/5!3! =........................................
ข้อ 7- ข้อ 9 จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปแฟกทอเรียล
- 7. 50 49 48 = ........................................
- 8. (n+1)(n)...321 =.......................................
- 9. n (n-1) (n-2) =........................................
- 10. ถ้ามีคนอยู่ 6 คน ถ้าต้องการถ่ายรูปครั้งละ 3 คน จะมีวิธีถ่ายรูปได้กี่แบบ ให้แสดงวิธีทำและตอบรูปแฟกทอเรียล
สวัสดีค่ะ ดิฉันอยากทราบว่าเนื้อหาในรายวิชา คณิตศาสตร์ ค 43101 ม.6 มีเรื่องอะไรบ้างค่ะ ช่วยบอกหน่อย ถ้าแผนการสอน ก็ช่วยส่งแผนมาด้วยก็ดี ขอขอบคุณมากนะค่ะ
เข้ามาหาข้อมูลแผนการสอน เพิ่งเห็นว่าเป็นงานของพี่นะ
สุดยอดค่ะ
นาถศิริ รายงานตัวด้วยครับ
http://gotoknow.org/blog/eduplan/259903
สวัสดีค่ะอ.อยากได้โครงการสอน ค 43102หน่อยคะ่อจารย์ด่วนได้ก็จะขอบคุณมากค่ะ