ตัวอย่างแผนการสอนวิชาห้องสมุด

มาตรฐานการเรียนรู้

  เข้าใจเห็นคุณค่าและใช้ห้องสมุดเป็นแหล่งเรียนรู้  ในการสืบค้นข้อมูลเพื่อพัฒนาตนเองได้อย่างมีประสิทธิภาพ

มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น

 สามารถใช้บัตรรายการเพื่อการแสวงหาความรู้ในการพัฒนาตนเอง

สาระสำคัญ

   การจัดทำบัตรรายการต้องจัดทำตามรูปแบบ โดยมีลักษณะและส่วนประกอบที่ถูกต้องครบถ้วน เพื่อความสะดวกในการนำไปใช้

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

สามารถจัดทำบัตรรายการได้ถูกต้องตามรูปแบบที่ต้องการ

จุดประสงค์การเรียนรู้

 ๑.  ด้านความรู้

  ๑.๑ บอกรูปแบบ ประเภท และส่วนประกอบของบัตรรายการได้

  ๑.๒  สามารถจัดทำบัตรรายได้

๒. ด้านทักษะกระบวนการ

  ๒.๑ ทักษะการอ่าน  และการเขียน

๓. ด้านคุณธรรม จริยธรรมและค่านิยม

  ๓.๑  ความรับผิดชอบ

 ๓.๒ ความใฝ่รู้ใฝ่เรียน

 ๓.๓ เจตคติที่ดีต่อการทำงาน

สาระการเรียนรู้

  รูปแบบ  ลักษณะ และส่วนประกอบของบัตรรายการ

การบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น

  ภาษาไทย  ได้แก่ ทักษะการอ่านและการเขียน

กิจกรรมการเรียนรู้

  ๑.  จัดกิจกรรมเพื่อสร้างความตระหนัก  โดยการ

      ๑.๑  ทบทวนเนื้อหาที่ได้เรียนผ่านมาแล้ว เพื่อตรวจสอบความเข้าใจ

      ๑.๒  ครูนำตัวอย่างบัตรรายการแต่ละประเภทให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนช่วยกันอภิปราย ถึงความเหมือนและแตกต่างของแต่ละประเภท

๒.  จัดกิจกรรมที่ส่งเสริมให้นักเรียนฝึกทักษะ  เพื่อเป็นการทบทวนและเสริมความรู้ให้กับนักเรียน  จึงมอบหมายให้นักเรียน  ศึกษาความรู้จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน เรื่องรูปแบบ ลักษณะและส่วนประกอบของบัตรรายการ  และทำแบบฝึก  ในขณะที่นักเรียนทำแบบฝึกครูต้องเน้นเรื่องคุณธรรม เรื่องความซื่อสัตย์ เพราะเมื่อนักเรียนทำแบบฝึกแล้ว  จะต้องนำคะแนนที่ได้รับมาบอกกับครูเพื่อบันทึกผลความก้าวหน้า

๓.  จัดกิจกรรมส่งเสริมให้ผู้เรียนฝึกปฏิบัติ  โดยให้นักเรียนฝึกลงรายการในบัตรรายการและหาหนังสือที่กำหนดเขียนรายละเอียดตามที่ได้ระบุไว้ในใบงาน

วัสดุอุปกรณ์ สื่อและแหล่งการเรียนรู้

๑. ตัวอย่างบัตรรายการ

๒. บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน เรื่อง รูปแบบลักษณะและส่วนประกอบของบัตรรายการ และทำแบบฝึกหัด

๓. ใบงานสำหรับจัดทำบัตรรายการ

การวัดผลประเมินผล

 ๑.  ด้านความรู้  โดยใช้วิธีประเมินจาก

     ๑.๑  การซักถาม

     ๑.๒  แบบฝึก

    ๑.๓  ใบงาน

 ๒.  ด้านทักษะกระบวนการ โดยการสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน

๓. ด้านคุณธรรม  จริยธรรม และค่านิยม  ประเมินด้วยการสังเกตการปฏิบัติกิจกรรมระหว่างเรียน เน้นความรับผิดชอบความใฝ่รู้ใฝ่เรียน  และเจตคติที่ดีต่อการทำงาน

ข้อเสนอแนะ

  ควรให้นักเรียน ได้มีส่วนช่วยกันจัดทำบัตรรายการในโอกาสต่อไป