แผนการจัดการเรียนรู้

ตัวอย่างแผนการจัดการเรียนรู้ชั้นมัธยมศึกษาปี่ที่  4

               
หน่วยการเรียนรู้ย่อยเรื่อง  Daily Routine                                         ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  4

กลุ่มสาระการเรียนรู้  ภาษาต่างประเทศ  (ภาษาอังกฤษ)                           

ผู้จัดทำ นายมงคล  ด่านพงษ์                                           
โรงเรียนบ้านขามพิทยาคม   อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู
สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาหนองบัวลำภู เขต 1  
…………………………………………………………………………………………
1.       มาตรฐานการเรียนรู้
                มาตรฐานที่    1.1.4    เข้าใจ  ตีความ  และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อความ  ข้อมูล  และข่าวสารจากสื่อ  สิ่งพิมพ์   หรือสื่ออิเล็คโทรนิคส์  เกี่ยวกับเรื่องราวที่อยู่ในความสนใจ ในชีวิตประจำวัน
2.       สาระสำคัญ
                ในสังคมปัจจุบัน  สื่อและเทคโนโลยีได้เข้ามามีอิทธิพลต่อชีวิตประจำวันของคนเรา  จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่นักเรียนจะต้องพยายามศึกษา  ค้นคว้า   ทำความเข้าใจ  และตีความข่าวสารข้อมูล ต่าง ๆ  จากสื่อให้ได้  รวมถึงการแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ  ด้วย   โดยเฉพาะสื่อ  IT   เพราะเป็นสื่อที่นักเรียนให้ความสนใจและให้ประโยชน์อย่างสูงยิ่งถ้านักเรียนรู้จักเลือกใช้ให้เป็นประโยชน์
3.       ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
       เข้าใจ  ตีความ  และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อความ  ข้อมูล  และข่าวสารจากสื่อสิ่งพิมพ์  ในชีวิตประจำวัน
 4.       จุดประสงค์การเรียนรู้              
4.1    ด้านความรู้
4.1.1            สืบค้นข้อมูล เนื้อเรื่อง  และนำเสนอเรื่องราวเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวันได้
4.1.2           เลือกใช้คำศัพท์ได้อย่างเหมาะสม
4.1.3           เข้าใจโครงสร้างทางไวยากรณ์ที่เรียน
4.2    ด้านทักษะ
4.2.1           นำเสนอข้อมูล  เรื่องราวสั้น ๆ  หรือกิจวัตรประจำวันได้
4.2.2           เข้าใจ  ตีความ  และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อความ  ข้อมูล  และข่าวสารจากสื่อ  สิ่งพิมพ์  ในชีวิตประจำวัน
4.2.3           อ่านออกเสียงบทอ่านได้ถูกต้องตามหลักการอ่านออกเสียงและเหมาะสมกับเนื้อหาที่เรียน
4.2.4       ใช้ภาษาเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องราวต่างๆในชีวิตประจำวันและสิ่งที่ตนสนใจ  สร้างองค์ความรู้จากสื่อการเรียนภาษาและผลจากการฝึกทักษะต่างๆ
4.2.5           นำความรู้ที่ได้ไปใช้อย่างเหมาะสม
4.2.6           มีทักษะในการทำงาน
4.2.7           ทำงานและกิจกรรมโดยใช้กระบวนการกลุ่ม
4.3  ด้านคุณธรรม   จริยธรรม
4.3.1           มีความรับผิดชอบ
4.3.2           เคารพกฎ   กติกา  มีระเบียบวินัยในตนเอง
4.3.3           มีน้ำใจ
4.3.4           ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
4.3.5           มีเจตคติที่ดีต่อภาษาอังกฤษ
5.      

Subject  +  Verb  1

 

สาระการเรียนรู้
        5.1  Grammar      :  Present  simple  tense                     
5.2  Vocabulary   :  get  up  ,  take  a  bath  ,  get  dressed  ,  have  breakfast  ,  go  to  school  ,  study  ,  have  lunch  ,  play  ,  go  back home ,  do  homework  ,  have  dinner  ,  watch  TV.  ,  read   ,  go to  bed
6.       กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่  1
1.      ครูทักทายนักเรียน  จากนั้นเล่าให้นักเรียนฟังว่า    I  get  up  at  6.00   o’clock  everyday แล้วถามนักเรียนว่า At what time  do  you  get  up   ?  นักเรียนพยายามตอบ  จากนั้นครูเล่าให้นักเรียนฟังถึงกิจวัตรประจำวันของครู
2.      ครูนำเสนอคำศัพท์  โดยชูบัตรคำให้นักเรียนอ่านตามครู  ที่ละคำจนครบ  จากนั้นครูให้    นักเรียนอ่านเองพร้อมกัน  อ่านเป็นแถว  และสุ่มอ่านเป็นรายบุคคล  หลังจากนั้นครูและนักเรียนช่วยกันใช้คำเหล่านั้นแต่งประโยคและให้นักเรียนพูดประโยคเหล่านั้น
3.         ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม    ละ  5  คน  เพื่อศึกษาเรื่อง   Daily  routine  จาก  Internet
4.      ครูให้นักเรียนเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์เข้า Internet ที่website ( www.google.co.th )    จากนั้นพิมพ์  Daily  routine  เพื่อเลือกศึกษา
5.      ครูให้นักเรียนเลือกเรื่อง  Daily  routine  ที่ค้นพบ  กลุ่มละ  1  เรื่อง  หรือ  1  ย่อหน้า        ฝึกอ่านออกเสียงและอ่านจับใจความ  จากนั้นให้แต่ละกลุ่มตั้งคำถามจากเรื่องที่อ่านกลุ่มละ  5  คำถาม  เตรียมนำเสนอผลงานโดยใช้  Program  Microsoft  Power  Point  ในชั่วโมงถัดไป 

ชั่วโมงที่  2
1.         ครูทักทายนักเรียน  ทบทวนเนื้อหา   
2.         ทบทวนและแนะนำการใช้โปรแกรม  Microsoft  Power  Point  ในการนำเสนอผลงาน
3.         นักเรียนเตรียมงานนำเสนอโดยใช้โปรแกรม  Microsoft Power  Point  โดยมีครู
คอยแนะนำ
ชั่วโมงที่  3
1.   ครูทักทายนักเรียน  แล้วทบทวนบทเรียนโดยใช้คำถามเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวัน   เช่น  What  time  do  you  go  to  school  ?   ถามนักเรียน
2.   ให้แต่ละกลุ่มนำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน โดยกลุ่มอื่นๆให้ความร่วมมือในการตอบคำถาม  ครูให้ข้อมูลย้อนกลับหลังจากนักเรียนนำเสนอเสร็จ
3.    ครูให้นักเรียนช่วยกันสรุปกลุ่มคำและโครงสร้างประโยคที่ใช้ในการเขียน
 Daily  routine 
4.    ให้นักเรียนทำใบงานซึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับการใช้ Present Simple Tense
5.    ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยใบงาน  และสรุปบทเรียนอีกครั้งหนึ่ง
7.   สื่อการเรียนรู้
7.1    บัตรคำศัพท์
7.2    แผ่น  disk  
7.3    เครื่องคอมพิวเตอร์


8.   แหล่งการเรียนรู้
8.1    ห้องคอมพิวเตอร์
8.2    www.google.co.th


9.       ภาระงาน
9.1    อ่านออกเสียงคำ   กลุ่มคำ   ประโยค   และเรื่องราว
9.2    อ่านเรื่องที่กำหนดให้แล้วตั้งคำถามจากเรื่องที่อ่าน
9.3    สรุป   กฎเกณฑ์  โครงสร้างประโยคของภาษาที่เรียน
9.4    นำเสนอผลงานโดยใช้   Program  Microsoft  PowerPoint   หน้าชั้นเรียน

บันทึกผลหลังสอน

1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้    ( นักเรียนผ่านเกณฑ์การประเมิน )

ระดับดี                   จำนวน                   8              คน   คิดเป็นร้อยละ             23.53     

ระดับปานกลาง   จำนวน                   14           คน   คิดเป็นร้อยละ             41.18

ไม่ผ่านเกณฑ์        จำนวน                   12           คน   คิดเป็นร้อยละ             35.29     

2. บรรยากาศระหว่างสอน

                                ชั่งโมงแรก   บรรยากาศค่อนข้างครึกครื้น  สนุกสนาน  นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์เกี่ยวกับชีวิตประจำวันได้ค่อนข้างดี  และมีความกระตือรือร้นในการสืบค้นข้อมูลตามที่ครูมอบหมาย  แต่สังเกตเห็นว่านักเรียนมีความอดทนค่อนข้างน้อยในการรอคอยข้อมูล  เนื่องมาจาก  Internet  แสดงผลช้า  ทำให้บรรยากาศในห้องเรียนเริ่มตึงเครียด    นักเรียนบางกลุ่มแก้ปัญหาโดยการย้ายเก้าอี้ไปนั่งกับกลุ่มเพื่อนที่สามารถค้นหาข้อมูลได้แล้ว  และขอ  print  เนื้อหาจากเพื่อน 
ซึ่งเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ดีวิธีหนึ่ง    ในส่วนของการอ่านนักเรียนยังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร  โดยเฉพาะนักเรียนที่เรียนช้า   สำหรับการตั้งคำถามของแต่ละกลุ่มไม่สามารถกระทำได้ทันในชั่วโมง ครูจึงให้นักเรียนไปทำต่อเป็นการบ้าน   ปรากฎว่าผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจทุกกลุ่ม  แต่ก็มีที่ต้องแก้ไขในส่วนของโครงสร้างไวยากรณ์บ้าง
                ชั่วโมงที่สอง สังเกตพบว่านักเรียนหลายกลุ่มมีปัญหากับการนำเสนอข้อมูลโดยใช้  Programme  Microsoft  Power  Point   เนื่องจากนักเรียนเพิ่งเรียนได้ไม่กี่คาบ  แต่นักเรียนก็มีความพยายาม  โดยมีครูคอยดูแลและแนะนำเป็นขั้นตอน   เป็นการทบทวนเนื้อหาให้กับนักเรียน   แต่ผลงานยังไม่เป็นที่น่าพอใจเท่าที่ควร
                ชั่วโมงที่สาม  บรรยากาศในการนำเสนอผลงานค่อนข้างติดขัด  เพราะนักเรียนเวลาเตรียมตัวน้อย  การอ่านและการพูดจึงติดขัดอยู่บ้าง   แต่นักเรียนก็ตื่นเต้นและสนุกกับการนำเสนอผลงานด้วย  Programme  Microsoft  Power  Point   ของเพื่อน  และให้ความสนใจร่วมกิจกรรมเป็นอย่างดี  โดยเฉพาะในช่วงของการถาม  -  ตอบ  นักเรียนพยายามหาคำตอบ  และช่วยกันตอบอย่างสนุกสนาน
3.การแก้ปัญหานักเรียนที่เรียนอ่อน หรือไม่ผ่านเกณฑ์
                ครูแก้ปัญหานักเรียนที่เรียนอ่อนโดยให้นักเรียนทำงานโดยใช้กระบวนการกลุ่ม โดยครูเป็นผู้กำหนดหัวหน้ากลุ่มให้  เพื่อให้นักเรียนเก่งได้ช่วยเหลือนักเรียนที่เรียนอ่อน  และให้นักเรียนที่เรียนอ่อนได้มีโอกาสฝึกฝนการทำงานและสังเกตวิธีการทำงานจากนักเรียนที่เรียนเก่ง  โดยการกำหนดให้ทุกคนต้องมีงานทำ  และให้หัวหน้ากลุ่มเขียนรายงานการทำงานของสมาชิกในกลุ่มให้ครูทราบ
      4.ข้อเสนอแนะ
                ถ้ามีเวลาควรให้โอกาสนักเรียนได้ฝึกค้นหาข้อมูลและเลือกข้อมูลที่หลากหลายตรงกับความสนใจของตัวเองจริงๆ  เพื่อนักเรียนจะได้เรียนรู้อย่างมีความสุข  โดยการให้เวลาในการค้นหาข้อมูลมากขึ้น  สำหรับขั้นตอนการเตรียมตัวเพื่อนำเสนอข้อมูลนักเรียนน่าจะต้องมีเวลาพอสมควร  เพื่อสร้างความมั่นใจให้กับนักเรียนในการออกมานำเสนอ  และสร้างความภาคภูมิใจให้กับผลงานของตนเอง  และมีเจตคติที่ดีกับการเรียน             
 ลงชื่อ ……………………………..ผู้สอน

ความคิดเห็นข้อเสนอแนะของ หัวหน้ากลุ่มสาระ

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
                                                                                               
  ลงชื่อ………………………หัวหน้ากลุ่มสาระ

ความคิดเห็นข้อเสนอแนะรองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……………………………………………………..……                                                                                               
            ลงชื่อ………………………รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ

ความคิดเห็นข้อเสนอแนะ ของผู้อำนวยการสถานศึกษา

……………………………………………………………………………………………...………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….……………………………………………                                                             ลงชื่อ……………………..ผู้อำนวยการสถานศึกษา

แบบสังเกตพฤติกรรมการฟัง

เลขที่

ชื่อ  -  นามสกุล

รู้ความหมายศัพท์

ปฏิบัติตามคำสั่งได้

กล้าแสดงออก

กระตือรือร้นที่จะปฏิบัติ

รวม

1

2

3

1

2

3

1

2

3

1

2

3

12

1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

5

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

แบบสังเกตพฤติกรรมการสอนศัพท์