หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ระบบจำนวนเต็ม
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง จำนวนเต็ม
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 เวลาเรียน 4 ชั่วโมง
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1.1 ด้านความรู้ : นักเรียนสามารถ
1. ระบุหรือยกตัวอย่างจำนวนเต็มบวก จำนวนเต็มลบ และศูนย์ได้
2. เปรียบเทียบจำนวนเต็มได้
1.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ : นักเรียนมีความสามารถ
1. ในการแก้ปัญหา
2. ในการให้เหตุผล
3. ในการสื่อสาร การสื่อความหมาย และการนำเสนอ
4. ในการเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์
1.3 ด้านคุณลักษณะ : นักเรียน
1. ทำงานอย่างเป็นระบบ
2. มีระเบียบวินัย
3. มีความรอบคอบ
4. มีความรับผิดชอบ
5. มีวิจารณญาณ
6. มีความเชื่อมั่นในตนเอง
7. ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
8. ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์
2. สาระการเรียนรู้
จำนวนเต็มประกอบด้วย ศูนย์ จำนวนเต็มบวก และจำนวนเต็มลบ
3. กิจกรรมการเรียนรู้
|
ชั่วโมงที่ 1 |
1. ครูสนทนาพูดคุยและให้นักเรียนยกตัวอย่างจำนวนที่เป็นจำนวนเต็ม และจำนวนที่ไม่ใช่จำนวนเต็ม เช่น
จำนวนที่เป็นจำนวนเต็ม คือ 0 , 1 , 2 , 3 , ...
จำนวนที่ไม่เป็นจำนวนเต็ม คือ , , 0.5 , 0.89 , ...
2. ครูให้นักเรียนช่วยกันอภิปรายถึงจำนวนเต็มที่นักเรียนรู้จักว่ามีกี่ประเภทอะไรบ้าง
3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับจำนวนเต็มว่ามีทั้งหมด 3 ประเภท คือ จำนวนเต็มบวก ศูนย์ และจำนวนเต็มลบ
4. ครูใช้เส้นจำนวนต่อไปนี้ เพื่ออธิบายให้นักเรียนเข้าใจจำนวนเต็มมากยิ่งขึ้น
|
-5 |
|
5 |
|
-4 |
|
-3 |
|
-2 |
|
4 |
|
-1 |
|
0 |
|
3 |
|
2 |
|
1 |
จำนวนเต็มลบ ศูนย์ จำนวนเต็มบวก
5. ครูแจกใบงานที่ 2.1.1 ให้นักเรียนทุกคนทำ และช่วยกันเฉลยเมื่อทำเสร็จ หากนักเรียนคนไหน
ไม่เข้าใจให้ครูหรือเพื่อนนักเรียนที่เข้าใจ ช่วยอธิบายให้ฟัง
6. ครูแจกใบงานที่ 2.1.2 ให้นักเรียนทุกคนทำเป็นการบ้านและนำมาส่งในชั่วโมงถัดไป
|
ชั่วโมงที่ 2 |
1. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างจำนวนเต็มลบมาคนละ 1 ตัวอย่าง และถามนักเรียนเพิ่มเติมเกี่ยวกับจำนวนเต็มลบ เช่น มีจำนวนเต็มลบที่มากที่สุด หรือน้อยที่สุดหรือไม่ ถ้ามี คือจำนวนใด
2. ครูสรุปให้นักเรียนฟังว่า จะเรียกจำนวนเต็มที่มีค่าน้อยกว่าศูนย์ (0) ว่า จำนวนเต็มลบ
3. ครูยกตัวอย่างจำนวนเต็มลบมาสองจำนวน เช่น -2 กับ -5 แล้วให้นักเรียนช่วยกันเปรียบเทียบโดยใช้วิธีพิจารณาจากเส้นจำนวน
4. นักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับการเปรียบเทียบจำนวนเต็มลบโดยมีครูให้คำปรึกษาและแนะนำเพิ่มเติม
5. ครูแจกใบงานที่ 2.1.3 ให้นักเรียนทำ เมื่อทุกคนทำเสร็จแล้ว ครูให้หาอาสาสมัครออกมาเฉลย แต่ละข้อที่หน้าชั้นเรียน
6. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน และช่วยกันทำใบงานที่ 2.1.4 ภายในเวลาที่กำหนด
7. เมื่อกลุ่มใดทำเสร็จแล้วให้ออกมารับเฉลยใบงานที่ 2.1.4 ไปตรวจสอบความถูกต้อง
|
ชั่วโมงที่ 3 |
1. ครูทบทวนเกี่ยวกับจำนวนเต็มทั้ง 3 ประเภทตามที่ได้เรียนมาในชั่วโมงที่ 1
2. ครูยกตัวอย่างจำนวนเต็มมาสองจำนวนเช่น -3 กับ 2 แล้วให้นักเรียนช่วยกันเปรียบเทียบโดยใช้วิธีพิจารณาจากเส้นจำนวน
3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับการเปรียบเทียบจำนวนเต็ม
4. ครูให้นักเรียนจับคู่กันทำใบงานที่ 2.1.5 เมื่อคู่ใดทำเสร็จแล้วให้มารับเฉลยใบงานที่ 2.1.5 จากครูไปตรวจสอบความถูกต้อง
5. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน เพื่อช่วยกันทำใบงานที่ 2.1.6 เมื่อทุกกลุ่มทำเสร็จเรียบร้อยแล้วให้แต่ละกลุ่มอาสาสมัครออกมาเฉลยคำตอบหน้าชั้นเรียน หากเฉลยผิดให้ครูช่วยอธิบายและแก้ไข
6. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับจำนวนเต็ม และการเปรียบเทียบจำนวนเต็ม
|
ชั่วโมงที่ 4 |
1. ครูใช้การถามตอบทบทวน โดยให้นักเรียนสรุปเกี่ยวกับจำนวนเต็มทั้ง 3 ประเภท
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ทำแบบฝึกปฏิบัติกิจกรรมชุดที่ 1 ในหนังสือสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.1 เล่ม 1 ข้อ 1 – 3 หน้า 53 – 54 เมื่อทุกกลุ่มทำเสร็จเรียบร้อยแล้วให้แต่ละกลุ่มอาสาสมัครออกมาเฉลยคำตอบหน้าชั้นเรียน หากเฉลยผิดให้ครูช่วยอธิบายและแก้ไข
3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับจำนวนเต็ม และการเปรียบเทียบจำนวนเต็ม
4. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
4.1 สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือสัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ ม.1เล่ม 1
2. ใบงานที่ 2.1.1-2.1.6
3. แบบสังเกตพฤติกรรมทางการเรียนการสอน
4.2 แหล่งการเรียนรู้
1. ศูนย์คณิตศาสตร์
2. ห้องสมุดโรงเรียน
3. ข้อมูลจากแหล่งเรียนรู้อื่น ๆ
5. การวัดและประเมินผล
|
วิธีวัดผล |
เครื่องมือวัดผล |
เกณฑ์การประเมินผล |
|
1. สังเกตพฤติกรรมทางการเรียน การสอน |
แบบสังเกตพฤติกรรมทางการเรียนการสอน |
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์การประเมินในระดับดีขึ้นไป |
|
2. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติ กิจกรรมกลุ่ม |
แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม |
นักเรียนทุกคนผ่านเกณฑ์การประเมินในระดับดีขึ้นไป |
|
3. การทำใบงานที่ 2.1.1-2.1.6 |
ใบงานที่ 2.1.1-2.1.6
|
|