Backward Design

การออกแบบการเรียนรู้แบบย้อนกลับ (Backward Design : B.D) เป็นการออกแบบการเรียนรู้โดยอิงมาตรฐานการศึกษา มีขั้นตอนในการดำเนินงานดังนี้

ขั้นตอนการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้  (  การออกแบบย้อนกลับ )

                1.ศึกษามาตรฐานการเรียนรู้  ว่ามีสาระการเรียนรู้และผลการเรียนรู้ที่คาดหวังอย่างไรจากนั้นสร้างตารางวิเคราะห์

สาระหลัก

สาระการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังรายปี

 

 

 

 

 

 

                2.นำผลการเรียนรู้ที่คาดหวังมาวิเคราะห์ เพื่อเขียนจุดประสงค์การเรียนรู้ ( ปลายทาง ) และกำหนดเวลาที่สอน

จุดประสงค์การเรียนรู้

สาระการเรียนรู้

เวลา  ( ชั่วโมง  )

 

 

 

 

 

 

                3.นำจุดประสงค์การเรียนรู้แต่ละชั่วโมงมาพิจารณาหาวิธีการให้นักเรียนสรุปความคิดรวบยอด

ชั่วโมงที่

จุดประสงค์การเรียนรู้

วิธีการให้นักเรียนสรุปความคิดรวบยอด

(กิจกรรมการเรียนรู้ )

 

 

 

 

 

                4.วิเคราะห์กิจกรรมการเรียนในแต่ละชั่วโมง   เพื่อนำไปสู่การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้

ขั้นตอนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้

กิจกรรมการเรียนรู้

ผลที่ได้รับ  ( KPA )

ขั้นนำ

 

 

 

 

ขั้นสอน

 

 

 

ขั้นสรุป

 

 

 

 

                5.การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้

                                5.1จุดประสงค์การเรียนรู้

                                                5.1.1ด้านความรู้  นักเรียนสามารถ

                                                5.1.2ด้านทักษะกระบวนการ  นักเรียนมีความสามารถ

                                                5.1.3ด้านคุณลักษณะ

                                5.2สาระการเรียนรู้  ( เนื้อหาที่จะสอน  )

                                5.3สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้

                                5.4กิจกรรมการเรียนรู้

                                5.5การวัดผลและประเมินผล

การวัดผล

การประเมินผล

 

 

 

 

 

                                5.6บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้   ( สิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้  KPA และสิ่งที่นักเรียนต้องการเรียนรู้ต่อไป )

                6.เอกสารประกอบได้แก่

                                6.1เอกสารอ่านประกอบ

                                6.2แบบฝึกหัด/ใบงาน

                                6.3แบบทดสอบ

                                                ในการออกแบบทดสอบประจำบทจะต้องมองย้อนกลับไปดูจุดประสงค์การเรียนรู้ปลายทาง  อกข้อสอบให้ครบถ้วนตามจุดประสงค์การเรียนรู้นั้น    หากทำเช่นนี้ก็จะสอนได้ครบมาตรฐานการเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ และผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                                                แบบทดสอบ มี 2  แบบ ได้แก่

                                                                6.3.1แบบอัตนัย  ได้แก่  แบบทดสอบที่เขียนเชิงบรรยายมีทั้งแบบยาว และแบบสั้น

                                                                6.3.2แบบปรนัย   ได้แก่ แบบเติมคำ  แบบเลือกตอบ  แบบจับคู่

จุดประสงค์การีเรียนรู้

ตัวอย่างแบบทดสอบ

1.

 

 

 

 

 

 

2.