มาลินี
นางสาว มาลินี ลินี วิศิษฏ์โสทร

การจัดการเรียนรู้ด้วยเทคนิค CIPPA


เทคโนโลยีเพื่อการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้ ภาษาอังกฤษ แบบ (cippa)

แผนการจัดการเรียนรู้ 

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ   (วิชาภาษาอังกฤษ)                ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4  เรื่อง   My school                     เวลาเรียน                   8   ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่   7    ชื่อ  Colors                 เวลา    1     ชั่วโมง

ผู้สอน  นางสาวมาลินี   วิศิษฏ์โสทร   โรงเรียน  ราชประชานุเคราะห์๒๔  อำเภอจุน  จังหวัดพะเยา

 1. สาระสำคัญ  การฝึกการใช้ประโยคคำถาม What  color is it? และประโยคคำตอบ  It  is _____.   คำศัพท์เกี่ยวกับสี ได้แก่ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black

2. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด

มาตรฐาน ต 1.1     เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ  และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด 

ต 1.1 ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ (chant) ง่ายๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

ต 1.1 ป.3/ 4   ตอบคำถามจากการฟังหรืออ่านประโยค  บทสนทนา หรือนิทานง่ายๆ

มาตรฐาน ต  1.2     มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร    

 แสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชี้วัด

ต 1.2  ป.3/1  พูดโต้ตอบด้วยคำสั้นๆ ง่ายๆ ในการสื่อสารระหว่างบุคคลตามแบบที่ฟัง

 

3. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

          1.  ออกเสียงคำ ได้แก่ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black ได้

          2.  สะกดคำเหล่านี้ได้แก่ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black ได้

          3.  พูดประโยค It  is  ___ชื่อสี___. ได้

          4.  ตอบคำถามการการฟัง  ประโยค  “ What  color is  it?”  ได้

          5.  ทักษะกระบวนการกลุ่มสร้างความสามัคคี

4.  สาระการเรียนรู้

ความรู้ 

-          Vocabulary :  green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black

-          Structure :  What  color is  it? ,   It  is  ______.

 

ทักษะกระบวนการ 

-          การพูดออกเสียงคำ ได้แก่ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and

black  และประโยคคำถาม What  color  is  it?  และประโยคคำตอบ It  is  ______.

-          การอ่านคำ  ได้แก่ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black

-          การเขียนคำ green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and  black

-          การฟังประโยค What  color is  it?

 

5. กิจกรรมการเรียนรู้              จัดการเรียนรู้โดยใช้รูปแบบการจัดการเรียนรู้แบบซิปปา (Cippa Model )  

    กระบวนการจัดการเรียนรู้ 

1. ขั้นทบทวนความรู้เดิม (CI)  ครูให้นักเรียนเล่นเกมคำศัพท์เกี่ยวกับสีต่างๆ  โดยครูแบ่งนักเรียนในชั้นเป็น 2  กลุ่ม และให้แต่ละกลุ่มตกลงกันว่าใคร จะเป็น  X   กลุ่มใด   จะเป็น  O ครูวาดตารางขนาด  3 × 3 ช่อง  บนกระดาน  แล้วให้นักเรียนบอกสี  ว่าสีที่อยู่ในมือครูคือสีอะไร  กลุ่มใดตอบถูกและตอบได้เร็วกว่า  ก็เขียนเครื่องหมายของตนเองลงในตารางก่อน  จะทำกิจกรรมเช่นนี้ไปเรื่อยๆ  จนกว่าจะมีกลุ่มใดมีเครื่องหมายเรียงกันในตาราง ครบ 3  ช่อง  โดยจะเรียงในแนวตั้ง  แนวนอน   หรือ แนวทแยงก็ได้ ถือเป็นผู้ชนะ

2. ขั้นแสวงหาความรู้ใหม่ (CIPP)

           2.1 ครูหยิบสีขึ้นมาพร้อมกับออกเสียงสี  แล้วให้นักเรียนออกเสียงตาม  โดยครูจะพูดในแต่ละสี   3 รอบ  จากนั้นครูจะชูสีขึ้นมาพร้อมกับพูดว่า  What  color  is  it?  และตอบว่า  It is  ____.  ครูอธิบายว่า  ประโยค What  color  is  it?  ใช้เมื่อต้องการถามเกี่ยวกับสีสิ่งของ  และการตอบ ให้ใช้ประโยค It is  ____ชื่อสี___.     ครูเขียนประโยค What  color  is  it?  และ   ประโยค     It is  ____  บนกระดาน  ครูอ่านประโยคบนกระดาน 2 – 3  ครั้ง  แล้วให้นักเรียน อ่านตาม  จากนั้นครูจะถามโดยใช้ประโยค  What  color  is  it?  ถามนักเรียนและ ให้นักเรียนบอกสี โดยใช้ประโยค

 It  is  _____.    โดยเริ่มจากนักเรียนกลุ่มใหญ่ไปจนถึงรายบุคคล

          2.2  ครูเขียนคำศัพท์เกี่ยวกับสี  ได้แก่  green,  red,   yellow,  white,  blue,  pink, orange  and black  บนกระดาน  ครูอ่านคำศัพท์บนกระดาน  2  รอบ   แล้วให้นักเรียนอ่านตาม  นักเรียนฝึกอ่านคำศัพท์เกี่ยวกับสีบนกระดาน

3. ขั้นการศึกษาทำความเข้าใจข้อมูล/ความรู้ใหม่  (CIPP) และเชื่อมโยงความรู้ใหม่กับความรู้เดิม  แบ่งกลุ่มศึกษาเรื่องสีตามใบความรู้ที่ครูแจกให้

                   3.1  แจกใบงาน ( Work Sheet  1 )

             4.       ขั้นแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจกลับกลุ่ม (CIPP)  ให้กลุ่มช่วยกันตรวจสอบความรู้ความเข้าใจซึ่งกันและกัน 

             5. ขั้นสรุปและจัดระเบียบความรู้ (CIPP)   ครูสรุปความรู้ของนักเรียนโดยการใช้ประโยค What  color  is  it?  สุ่มถามนักเรียนอีกครั้ง  

          6.       ขั้นแสดงผลงาน (CIPPA)   ให้ผู้เรียนแสดงผลงานการสร้างความรู้ของตนโดยทำใบงาน (Work Sheet  2)  และ ประเมินผลงานตามเกณฑ์ที่เหมาะสม

7.  ขั้นประยุกต์ใช้ความรู้ (CIPPA)  ครูให้นักเรียนนำดอกไม้สีต่างๆ  ที่นักเรียนชอบมาคน

ละ 1 ชนิด  ในชั่วโมงหน้า  และให้บอกสีด้วยว่าดอกนั้นสีอะไร   ถ้าหากใครที่ชอบสีนอกเหนือจากที่เรียนในวันนี้  ให้นักเรียนไปค้นคว้ามาด้วย

6.  สื่อการเรียนรู้

          61   Study  Sheet

          6.2    Work  sheet 1

          6.3   Work  sheet 2

          6.4  กระดาษสีดำ สี เขียว สี แดง สีขาว  สีเหลือง สีชมพู  สีฟ้า และสีส้ม

7.  การวัดและประเมินผล  (Assessment)

          7.  .1.  การสังเกต

                   1.  การพูด  ใช้  และอ่านคำศัพท์ และประโยค

                   2.  การทำกิจกรรมในใบงานที่  1

                   3.  ความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม

                   4.  ความกล้าแสดงออก

                   5.  ความรับผิดชอบในการทำงาน

          7.2.  การตรวจงาน

1.  การตรวจสอบความถูกต้องในการทำแบบฝึกในใบงานที่1

2   การตรวจสอบความถูกต้องในการทำแบบฝึกในใบงานที่2

 

8.  การประเมินผลรวบยอด

          ชิ้นงาน 

-     ผลงานชิ้นที่ 1 Work Sheet 1 

-          ผลงานชิ้นที่ 2 Work Sheet 2  


หมายเลขบันทึก: 433212เขียนเมื่อ 29 มีนาคม 2011 10:11 น. ()แก้ไขเมื่อ 11 ธันวาคม 2012 13:41 น. ()สัญญาอนุญาต: สงวนสิทธิ์ทุกประการจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (1)

ดีมากๆเลย ขอบคุณนะค่ัะ

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท