แผนการจัดกิจกรรมแนะแนวเพื่อพัฒนาจิตสาธารณะนักเรียน 5


มีตัวอย่างการจัดกิจกรรมจิตสาธารณะมาฝากอีกค่ะเอาไปประยุกต์ใช้ในสาระอื่นๆ ได้ค่ะ

กิจกรรมแนะแนวเพื่อสร้างและพัฒนาจิตสาธารณะนักเรียน 

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 

เรื่อง ความเสียสละความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่                                                   เวลา 1  ชั่วโมง

 

สาระสำคัญ

คุณสมบัติที่สำคัญอย่างหนึ่งของคนที่มีจิตสาธารณะคือมีความเสียสละมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  ความเสียสละมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ หมายถึง  การแสดงออกด้วยใจจริงถึงความไม่เห็นแก่ตัว การสละประโยชน์ส่วนตนเพื่อช่วยเหลือ และหรือทำประโยชน์ให้แก่บุคคลอื่นหรือสังคม โดยการสละกำลังกาย ทรัพย์สิ่งของ สติปัญญา เวลาและความสุขสบายส่วนตัว

ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

นักเรียนเข้าใจ และเห็นความสำคัญของความเสียสละ มีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  ได้ฝึกการแสดงออกถึงการมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  สละประโยชน์ส่วนตน เพื่อช่วยเหลือหรือทำประโยชน์    ให้แก่บุคคลอื่นหรือสังคม  หลีกเลี่ยงการใช้ หรือการกระทำที่จะทำให้เกิดความชำรุดเสียหายต่อของ

ส่วนรวม ตระหนักและถือเป็นหน้าที่ที่จะมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาของส่วนรวมในวิสัยที่ตนสามารถทำได้เคารพสิทธิในการใช้ของส่วนรวม ไม่ยึดครองเป็นของตน แบ่งปันและเปิดโอกาสให้ผู้อื่นได้ใช้ของส่วนรวมร่วมกัน

จุดประสงค์การเรียนรู้

  1. เพื่อให้นักเรียนเข้าใจ และเห็นความสำคัญของความเสียสละ มีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ เห็น

แก่ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน  ซึ่งเป็นคุณสมบัติที่สำคัญอย่างหนึ่งของการมีจิตสาธารณะ

  1. เพื่อให้นักเรียนได้ฝึกการแสดงออกถึงการมีน้ำใจ เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  สละประโยชน์ส่วนตน

เพื่อช่วยเหลือหรือทำประโยชน์    ให้แก่บุคคลอื่นหรือสังคม

  1. เพื่อให้นักเรียนหลีกเลี่ยงการใช้ หรือการกระทำที่จะทำให้เกิดความชำรุดเสียหายต่อของ

ส่วนรวม

  1. เพื่อให้นักเรียนเคารพสิทธิในการใช้ของส่วนรวมร่วมกัน  ไม่ปิดกั้นผู้อื่นในการใช้  และ

ไม่ยึดครองของส่วนรวมมาเป็นของตนเอง

สาระการเรียนรู้

ความเสียสละมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  หมายถึงการกระทำที่แสดงคุณลักษณะด้านจิตใจ  การแสดงออกด้วยใจจริงถึงความเอื้อเฟื้อ  ไม่เห็นแก่ตัว  โดยคำนึงถึงประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตัว  ให้ความช่วยเหลือผู้อื่นด้วยความเต็มใจ  ในสิ่งที่ถูกต้อง  ตามศักยภาพของตนเอง  รู้จักเห็นอกเห็นใจผู้อื่น  รวมถึงการเคารพสิทธิในการใช้ของส่วนรวมร่วมกัน ไม่ยึดครองเป็นของตนเอง  แบ่งปันและเปิดโอกาสให้ผู้อื่นได้ใช้ของส่วนรวมร่วมกัน  ความเสียสละมีน้ำใจเอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่  เป็นคุณธรรมดำรงสังคม พัฒนาให้คนในสังคมเห็นความสำคัญของการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ถ้าบุคคลมุ่งแต่เอาตัวรอด มองแต่ประโยชน์ส่วนตนสังคมก็อยู่เป็นสุขมิได้ การแก้ปัญหาสังคมนั้นคนในสังคมต้องมีจิตสาธารณะ  เสียสละมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตน

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำ

ครูสนทนากับนักเรียนถึงความหมายของความมีน้ำใจตามที่นักเรียนเข้าใจ และนักเรียนเคยปฏิบัติตนหรือเคยเห็นผู้อื่นปฏิบัติตน แสดงความมีน้ำใจ ความเอื้อเฟื้อ ไม่เห็นแก่ตัว อย่างไรบ้าง

ขั้นดำเนินกิจกรรม

1.  แบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม  กลุ่มละ 4 คน  โดยการจับฉลาก   ครูแจกภาพวาดที่ไม่ได้ระบายสีให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ภาพ พร้อมทั้งสีไม้กลุ่มละ 3 แท่ง โดยให้แต่ละกลุ่มได้สีไม่ซ้ำกัน

2.  ให้นักเรียนช่วยกันระบายสีภาพที่กำหนด  โดยให้ออกมาสวยงาม  เหมือนจริงมากที่สุดภายในเวลา 15 นาที  ครูสังเกตการปฏิบัติงาน  การใช้สี  วิธีการแก้ปัญหาการระบายสีภาพของนักเรียนแต่ละกลุ่ม  เมื่อกลุ่มของตนเองไม่มีสีตรงตามภาพที่กำหนด 

3.  เมื่อหมดเวลาครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำภาพของกลุ่มตนเองออกมาแสดงหน้าห้อง  และตัดสินว่ากลุ่มใดระบายสีภาพได้เหมือนจริงมากที่สุด 

4.  ครูสนทนาซักถามนักเรียนกลุ่มที่ระบายสีภาพได้เหมือนจริงมากที่สุดว่าใช้วิธีการใด  ทั้งที่มีแค่ 3 สีเหมือนกลุ่มอื่น ๆ  

ขั้นสรุป

5.  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป โดยให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นว่าถ้านักเรียนและเพื่อนคนอื่น ๆ ไม่แบ่งดินสอสีให้เพื่อนใช้  นักเรียน และเพื่อนๆจะสามารถระบายสีได้เหมือนจริงตามที่ต้องการหรือไม่  ระหว่างระบายสีภาพนักเรียนใช้สีของครูอย่างไรบ้าง

6.  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปถึงความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ การช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ช่วยกันทำงานส่วนรวม ไม่ว่าจะเป็นงานหนัก งานเบา เป็นงานเพียงเล็กน้อย หรือเป็นงานใหญ่ โดยไม่เห็นแก่ตัว  หรือความยากลำบาก จะทำให้งานประสบความสำเร็จได้อย่างมีประสิทธิภาพทั้งยังเป็นการสร้างความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน ซึ่งจะส่งผลทำให้สามารถดำรงชีวิตอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีความสุข จากนั้นให้นักเรียนตอบคำถามลงในใบงานที่ 2 ส่ง

สื่อการเรียนรู้

1.  ภาพวาด

2.  สีไม้

3.  ใบความรู้

การวัดผลประเมินผล

วิธีการวัด

  1. สังเกตการณ์ปฏิบัติงานกลุ่มการใช้สี การแก้ปัญหาการระบายสีภาพของนักเรียน
  2. สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมรายบุคคล 
  3. ตรวจการใบงาน

เครื่องมือวัด

  1. ใบงาน
  2. แบบประเมินการปฏิบัติกิจกรรมรายบุคคล 
  3. แบบประเมินการปฏิบัติงานกลุ่ม

เกณฑ์การประเมิน

  1. ผ่านการประเมินการปฏิบัติกิจกรรมได้ระดับพอใช้ ขึ้นไป
  2. ผ่านการประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มได้ระดับพอใช้ ขึ้นไป
  3. ตอบคำถามในใบงานได้ถูกต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำคือ พอใช้ ขึ้นไป
หมายเลขบันทึก: 367230เขียนเมื่อ 17 มิถุนายน 2010 18:09 น. ()แก้ไขเมื่อ 22 มิถุนายน 2012 15:20 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกันจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (13)

เรียนคุณครูวราภรณ์

อยากได้เทคนิคการสอนจิตสาธารณะ รวมทั้งเอกสารที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับจิตสาธารณะครับ

ตอบรายละเอียดทางเมล์ [email protected] หรือจะส่งเอกสารเผยแพร่ โรงเรียนไทยรัฐวิทยา 63(ชุมชนบ้านคำแดง)

ตำบลเดิด อำเภอเมือง จังหวัดยโสธร 35000 คงได้รับความกรุณาด้วยดี ขอบคุณครับ

  • สวัสดีค่ะ
  • แวะมาทักทายด้วยความระลึกถึง สบายดีนะคะ
  • วันนี้บุษราได้นำภาพดอกไม้สวย ๆ มาฝากกันค่ะ
  • ขอบคุณค่ะ

                         

สวัสดีค่ะ อ่านแล้วชอบมากเลยค่ะ อยากได้รายละเอียดนำไปสอนบ้าง อีเมล [email protected] ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พึ่งเปิดเข้ามาเจอ ขออนุญาตนำไปศึกษานะคะ วันข้างหน้าจะได้มีโอกาสประยุกต์ใช้แล้วเผยแพร่บ้าง ขอบคุณมากค่ะ

แนะนำหนังสือให้ผู้ที่สนใจเรื่องจิตสาธารณะทุกท่านลองนำไปศึกษาด้วยตนเองก่อนนะค่ะ

หนังสือชื่อ สอนเด็กให้มีจิตสาธารณะ ของ อ.ชัยวัฒน์ สุทธิรัตน์ สั่งซื้อได้ที่ร้านซีเอ็ดค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจเรื่องการพัฒนาเด็กให้มีจิตสาธารณะ  ถ้าเด็กทุกคนมีจิตสาธารณะประเทศชาติจะเจริญครับ ทุกคนจะทำเพื่อส่วนรวมมากตนเอง ความเห็นแก่ตัวจะลดลงครับ  สำหรับหนังสือ "สอนเด็กให้มีจิตสาธารณะ" มีทั้งหลักการ แนวคิด ทฤษฎี ตัวอย่างกิจกรรม และแผนการจัดการเรียนรู้ ที่สร้างเสริมจิตสาธารณะ  นอกจากมีจำหน่าย ที่ SE ED ทั่วประเทศแล้ว ยังมีขายที่  CU book  ทั่วประเทศด้วยครับ หรือสั่งที่เมล์ หรือ โทร 081-6889055 ครับ ส่งฟรีครับ

ขออนุญาตศึกษาแนวทางการจัดกิจกรรมให้นักเรียนมีจิตสาธารณะหน่อยนะคะ  การจัดกิจกรรมน่าสนใจดี

ได้อ่านแผนการสอนของคุณครูแล้วเก่งมากตัวเองไม่มีเทคนิคอยากได้แผนการสอนรบกวนตอบทางอีเมลให้ด้วย

ขอบคุณค่ะ

จิตประเสริฐ สุทธิชีวะ

รบกวนขอเอกสาร แผน แบบประเมินวัดเจคติของกิจกรรมแนะแนวด้วยค่ะ ส่งมาที่[email protected]

นางอรัญญา เอกนันทา

กราบสวัสดีค่ะอาจารย์ หนูอยู่โรงเรียนบ้านโคกวิทยา จ.อุตรดิตถ์ค่ะ อยากจะรบกวนให้หนูดูตังอย่างแผนการสอนวิชาจิตอาสาหน่อยคะ คือหนูเพิ่งได้รับมอบหมายให้สอนวิชาจิตอาสา ชั้น ม.5,6 ค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ

นางอรัญญ เอกนันทา

กราบสวัสดีค่ะ หนูขอความอนุเคราะห์ให้อาจายร์ช่วยส่งข้อมูลเกี่ยวกับวิชาจิตสาธารณะมาที่ E - mail [email protected] โดยเฉพาะแผนการสอนค่ะ ขอความอนุเคราะห์หน่อยนะคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงค่ะ

กราบสวัสดีครับอาจารย์ ผมขอความอนุเคราะห์ให้อาจารย์ช่วยส่งข้อมูลแผนการสอนวิชาจิตอาสาให้ด้วยครับ รบกวนด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่าวงหน้าครับ E-mail : [email protected]

สวัสคีค่ะอาจารย์ หนูเพิ่งได้รับมอบหมายให้เขียนแผนการสอนเรื่องจิตอาสา ขอความอนุเคราะห์ให้อาจารย์ส่งแผนการสอนเรื่องจิตอาสาให้ด้วยค่ะ ขอขอยพระคุณล่วงหน้า

สวัสคีค่ะอาจารย์ หนูเพิ่งได้รับมอบหมายให้เขียนแผนการสอนเรื่องจิตอาสา ขอความอนุเคราะห์ให้อาจารย์ส่งแผนการสอนเรื่องจิตอาสาให้ด้วยค่ะ ขอขอยพระคุณล่วงหน้า

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท