แผนการจัดกิจกรรมแนะแนวคู่กับเอกสารประกอบการเรียนที่ลงไว้ก่อนหน้าคุ่ะ ช้าหน่อยเพราะไม่ค่อยว่างไว้จะลงเรื่องอื่นต่อให้อีกนะค่ะ
แผนการจัดกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน กิจกรรมแนะแนว
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 ภาคเรียน1
กิจกรรมที่ 1 เรื่องรวมดวงใจ เวลา 1 ชั่วโมง
มาตรฐานกิจกรรมแนะแนว
มาตรฐานที่ 1 รู้จัก เข้าใจและเห็นคุณค่าในตนเองและผู้อื่น
มาตรฐานที่ 2 มีความสามารถในการแสวงหาและใช้ข้อมูลสารสนเทศ
มาตรฐานที่ 4 มีความสามารถในการปรับตัว และการดำรงชีวิตอย่างมีความสุข
สาระสำคัญ
การได้มีโอกาสนันทนาการและทำกิจกรรมร่วมกัน นอกจากจะช่วยให้เกิดความสนุกสนานแล้ว ยังช่วยให้เกิดความเป็นกันเองและคุ้นเคยกันยิ่งขึ้น ก่อให้เกิดเจตคติที่ดีต่อกัน อีกทั้งเสริมสร้างบรรยากาศพร้อมที่จะศึกษาเล่าเรียน และทำงานร่วมกันต่อไป
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนได้รู้จักซึ่งกันและกันยิ่งขึ้น เกิดความเป็นกันเองและคุ้นเคยกัน มีบรรยากาศของความเป็นมิตร มีความสนุกสนานในการเรียนร่วมกัน
จุดประสงค์การเรียนรู้
- เพื่อเสริมสร้างความคุ้นเคยและบรรยากาศของความเป็นมิตร
- เพื่อให้นักเรียนได้รู้จักซึ่งกันและกันยิ่งขึ้น
- เพื่อสร้างบรรยากาศที่ดีและสนุกสนานในการเรียนร่วมกัน
สาระการเรียนรู้
การทำกิจกรรมนันทนาการร่วมกัน และการพูดคุยสัมภาษณ์ซึ่งกันและกันจะช่วยให้นักเรียนเกิดความเป็นกันเองและคุ้นเคยกันยิ่งขึ้น ก่อให้เกิดเจตคติที่ดีต่อกัน อีกทั้งเสริมสร้างบรรยากาศที่ดีพร้อมที่จะศึกษาเล่าเรียน และทำงานร่วมกันต่อไป
กระบวนการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
- ให้นักเรียนนั่งเป็นวงกลมแล้วเร้าความสนใจด้วยการปรบมือเป็นจังหวะตามที่ครูสั่ง
- ครูสุ่มสนทนาซักถามนักเรียนว่าในห้องนี้มีนักเรียนกี่คน, เพื่อนที่นั่งด้านขวามือของนักเรียนชื่ออะไร, ในห้องนี้มีใครบ้างที่ยังไม่รู้จักกันเลย เป็นต้น
ขั้นดำเนินกิจกรรม
- ครูอธิบายวิธีการเล่นเกมรวมดวงใจ จากนั้นแจกกระดาษรูปหัวใจครึ่งซีกให้กับนักเรียนทุกคน ถือไว้จนกว่าจะได้รับสัญญาณ เมื่อได้รับสัญญาณให้นักเรียนพยายามนำชิ้นส่วนรูปหัวใจของตัวเองไปต่อกับชิ้นส่วนหัวใจของเพื่อนคนอื่น ๆ โดยต้องให้ประกบกันได้สนิทเป็นรูปหัวใจ 1 ดวง และต้องเป็นรูปหัวใจที่ถูกต้องสมบรูณ์ในเวลาที่เร็วที่สุดไม่เกิน 3 นาที เมื่อนักเรียนหาคู่พบแล้วให้นักเรียนนั่งลง
- เมื่อหมดเวลาครูช่วยเหลือนักเรียนที่ยังหาคู่ของตัวเองไม่พบ แล้วให้แยกย้ายไปนั่งตามที่ที่เห็นว่าเหมาะสม
- ครูชี้แจงนักเรียนว่าเพื่อให้นักเรียนรู้จักคุ้นเคยกันยิ่งขึ้น ครูให้เวลานักเรียน 10 นาที ให้นักเรียนพูดคุยทำความรู้จักคุ้นเคยกัน และสัมภาษณ์คู่ของตนตามหัวข้อที่กำหนดในเอกสารประกอบการเรียนกิจกรรมแนะแนวกิจกรรมที่ 2 เรื่องรวมดวงใจ
- นักเรียนบันทึกคำตอบของเพื่อนลงในใบงานเอกสารประกอบการสัมภาษณ์
- เมื่อหมดเวลาครูให้นักเรียนกลับมานั่งที่โดยยังนั่งกับคู่ของตนอยู่
- ครูให้นักเรียนแนะนำคู่ของตนให้เพื่อนในห้องรู้จัก โดยเริ่มจากคู่ที่ชนะเลิศจากเกมรวมดวงใจก่อน ครูให้นักเรียนแนะนำเพื่อนไปเรื่อยๆ โดยดูเวลา หากไม่สามารถแนะนำได้ครบทุกคู่ อาจให้อาสาสมัครประมาณ 5 - 10 คู่
ขั้นสรุป
- ครูสนทนาซักถามนักเรียนว่าเคยทำกิจกรรมนี้มาก่อนไหม นักเรียนรู้สึกอย่างไร ได้ข้อคิดอะไรจากการทำกิจกรรมนี้บ้าง นักเรียนจะนำไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้าง
- ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปจากการตอบคำถามนักเรียน
สื่อการเรียนรู้
- เกมรวมดวงใจ
- เอกสารประกอบการเรียนกิจกรรมที่ 2 เรื่องรวมดวงใจ
การวัดผลประเมินผล
วิธีการวัด
- สังเกตการปฏิบัติกิจกรรมของนักเรียน
- สังเกตการสนทนาแสดงความคิดเห็นและตอบคำถามของนักเรียน
- ตรวจใบงานในเอกสารประกอบการเรียน
เครื่องมือวัด
- ใบงานจากเอกสารประกอบการเรียน
- แบบประเมินการผ่านกิจกรรม
เกณฑ์การประเมิน
- ความตั้งใจในการปฏิบัติกิจกรรม
- ปฏิบัติกิจกรรมได้ถูกต้องตามที่กำหนด
- ตอบคำถามในใบงานได้ถูกต้องอย่างน้อยร้อยละ 70