แผนการจัดกิจกรรมแนะแนว ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 เรื่องโรงเรียนสะอาดเราเป็นสุข เวลา 2 ชั่วโมง
สาระสำคัญ
ปัญหาขยะในโรงเรียนเป็นปัญหาที่สำคัญ ซึ่งนักเรียนเป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว จึงจำเป็นที่จะต้องสร้างความตระหนัก ส่งเสริม ปลูกฝัง ความรับผิดชอบในการแก้ไขปัญหาดังกล่าวโดยการมีส่วนร่วมด้วยตัวเองของนักเรียน
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนสามารถระบุสภาพปัญหาขยะ และสถานที่พบขยะมากของโรงเรียน บอกเหตุผล ความจำเป็นที่จะต้องจัดการปัญหาขยะ สามารถเสนอแนะแนวทางการแก้ปัญหา มีส่วนร่วม และถือเป็นหน้าที่ในช่วยการดูแลแก้ปัญหา และรักษาโรงเรียนให้สะอาดในวิสัยที่ตนสามารถทำได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
- นักเรียนสามารถระบุสภาพปัญหาขยะ และสถานที่พบขยะมาก ของโรงเรียนเทศบาล 2 (แม่ต๋ำดรุณเวทย์) ได้
- นักเรียนสามารถบอกเหตุผล และความจำเป็นที่จะต้องจัดการปัญหาขยะ และดูแลรักษาความสะอาดของโรงเรียนได้
- นักเรียนสามารถเสนอแนะแนวทางการแก้ปัญหาขยะ และรักษาความสะอาดโรงเรียนได้
- นักเรียนมีส่วนร่วมและถือเป็นหน้าที่ในช่วยการดูแลแก้ปัญหา และรักษาโรงเรียนให้สะอาดในวิสัยที่ตนสามารถทำได้
สาระการเรียนรู้
โรงเรียนเทศบาล 2 (แม่ต๋ำดรุณเวทย์) เป็นสถานศึกษาแห่งหนึ่งที่มีปัญหาเรื่องขยะ และความสะอาดของโรงเรียนทั้งในห้องเรียน และนอกห้องเรียน โดยบริเวณที่พบขยะมากคือในห้องเรียน, บริเวณที่นักเรียนชอบอยู่ในช่วงเวลาพัก และบริเวณที่นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันขยะที่พบมีหลายประเภท ส่วนใหญ่เป็นขยะประเภทขยะแห้งที่เกิดจากการซื้อสินค้าบริโภคในโรงเรียน เช่น ถุงขนม แก้วน้ำพลาสติก ขวดน้ำพลาสติก เป็นต้น การแก้ไขปัญหาให้ได้ผลจะต้องให้ความรู้เกี่ยวกับปัญหาขยะในโรงเรียน ผลกระทบที่เกิดขึ้น สาเหตุ แนวทางการช่วยลดขยะ การรักษาความสะอาดโรงเรียน โดยสร้างความตระหนัก ส่งเสริม และปลูกฝังความรับผิดชอบ ให้นักเรียนได้คิด และปฏิบัติด้วยตัวของนักเรียนเอง
กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำ (15 นาที)
- ครูให้นักเรียนดูภาพสถานที่ต่าง ๆ ที่มีขยะกราดเกลื่อนเปรียบเทียบกับสถานที่สะอาดสวยงาม ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายแสดงความคิดเห็น
- ครูสนทนากับนักเรียนถึงโรงเรียนของเราว่าเป็นเหมือนภาพที่ 1 หรือภาพที่ 2 ให้นักเรียนอภิปรายแสดงความคิดเห็น เช่น ที่ใดบ้างที่เป็นเหมือนภาพที่ 1 ที่ใดบ้างที่เป็นเหมือนภาพที่ 2 จริงหรือไม่ ใครเป็นคนทำให้เป็นเช่นนั้น
ขั้นดำเนินกิจกรรม
- แบ่งนักเรียนออกเป็น 5 กลุ่ม โดยการจับฉลาก ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวางแผนการออกสำรวจสภาพปัญหาขยะที่เกิดขึ้นในโรงเรียน
- มอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกสำรวจสภาพปัญหาในโรงเรียนตามที่ได้วางแผนไว้แล้วบันทึกข้อมูลลงในแบบสำรวจตามใบงานโรงเรียนสะอาดเราเป็นสุข กิจกรรมที่ 1
เพื่อใช้เป็นกิจกรรมการเรียนรู้ในชั่วโมงต่อไป ใช้เวลาในการสำรวจและบันทึก 30 นาที
และให้นักเรียนสำรวจเป็นการบ้านนอกชั่วโมงเรียนเพิ่มเติมด้วย
- ให้นักเรียนบันทึกส่วนตัวเป็นรายบุคคลตามหัวข้อที่กำหนดในใบงานกิจกรรมโรงเรียนสะอาดเราเป็นสุข กิจกรรมที่ 2 ด้วย
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นนำ (15 นาที)
- ให้นักเรียนเล่นเกมขยะในมือฉันทิ้งลงถังไหน โดยครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาจับฉลากคนละ 1 ใบ (เล่นทีละกลุ่ม)ห้ามเปิดจนกว่าครูจะสั่ง เมื่อครูสั่งให้เปิดได้ให้นักเรียนแต่ละคนอ่านชื่อขยะที่อยู่ในฉลากแล้วนำไปทิ้งลงในถังขยะที่ครูเตรียมไว้ ประกอบด้วยขยะเปียก ขยะแห้ง ขยะรีไซเคิล ให้ถูกต้อง เมื่อหมดเวลาครูนำกระดาษฉลากชื่อขยะที่อยู่ในถังขยะแต่ละใบมาอ่านแล้วให้นักเรียนร่วมกันพิจารณาว่าเพื่อนทิ้งขยะถูกต้องหรือไม่ หากไม่ถูกที่ ถ้าถูกได้ 1 คะแนน เมื่อเล่นครบทุกกลุ่มรวมคะแนนกลุ่มใดได้คะแนนมากที่สุดชนะ จากนั้นนำฉลากที่นักเรียนทิ้งผิดมาร่วมกันพิจารณาว่าที่ถูกต้องควรนำไปทิ้งในถังขยะใบไหน
ขั้นดำเนินกิจกรรม
- ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลการสำรวจสภาพปัญหาในโรงเรียนที่ได้สำรวจไว้ในคาบเรียนที่ผ่านมา
- ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย แสดงความคิดเห็น และสรุปว่าขณะนี้โรงเรียนของเราประสบปัญหาขยะอย่างไรบ้าง จากข้อมูลการสำรวจของแต่ละกลุ่มที่นำเสนอ เช่น สถานที่ที่พบขยะมากที่สุด(สกปรกมากที่สุด) ประเภทของขยะที่พบ เป็นต้น
- ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้นกับนักเรียน เมื่อโรงเรียนสกปรกเต็มไปด้วยขยะ ขยะต่าง ๆ ที่พบขยะเหล่านั้นมาจากไหนบ้าง ขนมต่าง ๆ ที่มีขายในโรงเรียน นักเรียนคิดว่าขนมเหล่านั้นก่อให้เกิดปัญหาขยะหรือไม่ อย่างไรบ้าง มากน้อยแค่ไหน
- นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันระดมความคิด อภิปรายสรุปถึง สาเหตุของปัญหาขยะในโรงเรียน แนวทางที่นักเรียนจะมีส่วนร่วมในการลดหรือแก้ปัญหาที่เกิดขึ้น แล้วบันทึกลงในใบงานที่ 2
ขั้นสรุป
แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนำเสนอผลงานของกลุ่ม ครูแนะนำเพิ่มเติมเพื่อสร้างความตระหนักให้นักเรียนเห็นความจำเป็นถือเป็นหน้าที่ที่จะต้องมีส่วนร่วม และเห็นคุณค่าของการมีจิตสำนึกสาธารณะ ตามผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
สื่อการเรียนรู้ / แหล่งเรียนรู้
- ภาพสถานที่สกปรกเต็มไปด้วยขยะ และภาพสถานที่สะอาดสวยงาม
- ใบงาน
- สถานที่ต่าง ๆ ในโรงเรียน
- เกม
การวัดผลประเมินผล
วิธีการวัด
- สังเกตการณ์ปฏิบัติกิจกรรม อภิปรายแสดงความคิดเห็น และตอบคำถามของนักเรียน
- สังเกตการปฏิบัติงานกลุ่มของนักเรียน
- ตรวจการใบงาน
เครื่องมือวัด
- ใบงาน
- แบบประเมินการปฏิบัติกิจกรรม
- แบบประเมินการปฏิบัติงานกลุ่ม
เกณฑ์การประเมิน
- ผ่านการประเมินการปฏิบัติกิจกรรมได้ระดับพอใช้ ขึ้นไป
- ผ่านการประเมินการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่มได้ระดับพอใช้ ขึ้นไป
- ตอบคำถามในใบงานได้ถูกต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำคือ พอใช้ ขึ้นไป
แบบบันทึกการปฏิบัติกิจกรรมแนะแนว
ชั้นประถมศึกษาปี ที่6
เรื่องโรงเรียนสะอาดเราเป็นสุข ใบงานที่ 1
รายชื่อสมาชิกในกลุ่ม
1..............................................................................เลขที่ ................
2..............................................................................เลขที่ ................
3..............................................................................เลขที่ ................
4..............................................................................เลขที่ ................
5.............................................................................เลขที่ ................
6..............................................................................เลขที่ ................
คำชี้แจง ให้นักเรียนสำรวจสถานที่ต่าง ๆ ในโรงเรียนแล้วบันทึกลงในตาราง
สถานที่สำรวจ |
ช่วงเวลาที่สำรวจ |
ความสะอาด |
พฤติกรรมการทิ้งขยะที่สำรวจพบ |
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
หมายเหตุ พฤติกรรมการทิ้งขยะ เช่น ทิ้งในถังขยะ, ทิ้งบนพื้น บนโต๊ะเก้าอี้, แอบทิ้ง/ซ่อนในที่ลับตา
แบบบันทึกการปฏิบัติกิจกรรมแนะแนว ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
เรื่องโรงเรียนสะอาดเราเป็นสุข ใบงานที่ 2
รายชื่อสมาชิกในกลุ่ม
1................................................................................เลขที่ ................
2...............................................................................เลขที่ ................
3................................................................................เลขที่ ................
4..................................................................................เลขที่ ................
5.................................................................................เลขที่ ................
6................................................................................เลขที่ ................
คำชี้แจง จากกิจกรรมการเรียนให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้
1. จากภาพสถานที่ทั้ง 2 ภาพ กลุ่มของนักเรียนชอบภาพใด เพราะเหตุใด
............................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................
2. ภาพที่นักเรียนไม่ชอบคือภาพใด เพราะเหตุใด
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
3. สรุปสาเหตุของปัญหาขยะและความสกปรกของโรงเรียนคือ .............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
4. นักเรียนคิดว่าจะมีวิธีการแก้ไขปัญหาได้อย่างไร ............................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
5. นักเรียนจะมีส่วนร่วมในการดูแลรักษาโรงเรียนของเราให้สะอาดปราศจากขยะได้อย่างไรบ้าง
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
บันทึกนี้เขียนที่ GotoKnow โดย ครูวราภรณ์ ใน จิตสาธารณะ - การจัดกิจกรรมและการเรียนการสอน
คำสำคัญ (Tags)#จิตสาธารณะ#กิจกรรมแนะแนว#จิตอาสา gotoknow#จิตสาธารณะ-การจัดการเรียนการสอน
หมายเลขบันทึก: 340380, เขียน: 27 Feb 2010 @ 13:39 (), แก้ไข: 22 Jun 2012 @ 08:54 (), สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกัน, ความเห็น: 3, อ่าน: คลิก