แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 14
วิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน 7 รหัสวิชา อ41101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ English in Daily Life เรื่อง Advertisement
เวลา 1 ชั่วโมง สอนวันที่……....เดือน…………..พ.ศ……… เวลา……………น.
______________________________________________________________________________
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.1.4 : เข้าใจ ตีความ วิเคราะห์ และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับข้อความข้อมูล ข่าวสาร บทความ สารคดี บันเทิงคดี ที่ซับซ้อนขึ้นจากสื่อสิ่งพิมพ์หรือสื่ออิเล็กทรอนิกส์
มาตรฐาน ต 1.3.2 : นำเสนอความคิดรวบยอดเกี่ยวกับเหตุการณ์ต่างๆ กิจกรรม สินค้าหรือบริการในท้องถิ่นของตนด้วนวิธีการที่หลากหลาย
สาระสำคัญ
กลวิธีการอ่านแบบสแกนนิ่ง (Scanning) คือ การอ่านแบบกวาดสายตาอย่างรวดเร็ว เพื่อสรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่องที่อ่าน การอ่านเรื่อง Advertisement แล้วบอกความสัมพันธ์ของข้อมูลและสรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่องเป็นแนวทางหนึ่งในการฝึกฝนการอ่าน ส่งผลให้ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ในการอ่านในชีวิตประจำวันได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
นักเรียนสามารถใช้กลวิธีการอ่านแบบ Scanning สรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่องที่อ่านได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
- บอกความสัมพันธ์ของข้อมูลจากเรื่อง Advertisement ได้
- สรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่องได้
ด้านทักษะกระบวนการ
ทักษะการอ่านอย่างรวดเร็ว
1. การรักษาเวลา
2. ความถูกต้อง
3. ความครบถ้วน
ด้านคุณลักษณะ
1. ความสนใจเรียน
2. ความมีระเบียบวินัย
3. ความรับผิดชอบ
สาระการเรียนรู้
เนื้อหาเรื่อง Advertisement
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
2. สอบถามนักเรียนทั้งชั้นเรื่องกลวิธีการอ่านแบบ Scanning
ขั้นสอน
1.เรียนทุกคนรับบทอ่านที่ 14.1 เรื่อง Advertisement 1 และรับแบบฝึกที่ 14.นัก1
เพื่อบอกความสัมพันธ์ของข้อมูลและสรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่อง
2. ให้นักเรียนอ่านโจทย์ข้อ 1 ในแบบฝึกที่ 14.1 คือ You want to buy a little dog.
3. ให้นักเรียนค้นหาคำสำคัญ (Key words )ในประโยค จะพบคำว่า a little dog
4. ให้นักเรียนอ่านกวาดสายตาอย่างรวดเร็วในส่วนที่เกี่ยวข้องกับคำสำคัญนั้นในบทอ่านที่ 14.1 จะพบคู่คำตอบ คือ Dalmatian Puppies จึงเลือกข้อ c ครูยกตัวอย่างโจทย์ข้อ 2 เพิ่มอีก แล้วให้นักเรียนทุกคนช่วยกันหาคำสำคัญ และบอกวิธีหาคำตอบ นักเรียนและครูช่วยกันเฉลยคำตอบข้อ 2 คือ ข้อ b
5. นักเรียนฝึกการอ่านเร็วโดยการทำแบบฝึกที่ 14.1 ทำต่อไปจนถึงข้อที่ 10 กำหนดข้อละ 1 นาที
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา นักเรียนส่งแบบฝึก สำรวจนักเรียนที่สามารถทำแบบฝึกได้ตามเวลาที่กำหนด
7. นักเรียนและครูช่วยกันเฉลยแบบฝึกที่ 14.1 โดยครูแจกเฉลยและอธิบายคำตอบ
แต่ละข้อเพิ่มเติม นักเรียนจับประเด็นในการตอบ
8. ครูชมเชยนักเรียนที่ทำแบบฝึกได้ตามกำหนดเวลา และผลงานถูกต้อง และให้เพื่อนในชั้นเรียนปรบมือให้นักเรียนดังกล่าว
9. ให้นักเรียนที่ได้รับคำชมเชยแนะนำเพื่อนถึงวิธีการหาคำตอบ
10. นักเรียนรับบทอ่านและแบบฝึกที่ 14.2 เรื่อง Advertisement 2 ฟังครูอธิบายการปฏิบัติกิจกรรม กำหนดเวลาในการทำแบบฝึกการอ่านเท่าเดิม
11. ครูให้สัญญาณหมดเวลา สำรวจนักเรียนที่สามารถทำแบบฝึกได้ตามเวลาที่กำหนด
12. นักเรียนรับเฉลยแบบฝึกที่ 14.2 แลกเปลี่ยนกันตรวจ หากไม่ถูกต้อง ครูแนะนำ
ช่วยเหลือ และเก็บคะแนนการทำแบบฝึก
ขั้นสรุป
1. สำรวจนักเรียนที่สามารถทำคะแนนได้มากที่สุด และส่งแบบฝึกตามเวลาที่กำหนด
อธิบายวิธีการหาคำตอบในแบบฝึกที่ 14.2 เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับเพื่อนๆถึงวิธีการที่อ่าน และค้นหาคำตอบนั้นๆ
2. นักเรียนและครูช่วยกันสรุปการอ่านแบบ Scanning โดยสุ่มตัวแทนนักเรียนไปเขียนขั้นตอนการอ่านบนกระดานดำ
แหล่งเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
2. หนังสือเรียน
สื่อการเรียนรู้
1. บทอ่านที่ 14.1 เรื่อง Advertisement 1 จำนวน 32 ชุด
2. แบบฝึกที่ 14.1 เรื่อง Advertisement 1 จำนวน 32 ชุด
3. เฉลยแบบฝึกที่ 14.1 เรื่อง Advertisement 1 จำนวน 32 แผ่น
4. บทอ่านและแบบฝึกที่ 14.2 เรื่อง Advertisement 2 จำนวน 32 ชุด
5. เฉลยแบบฝึกที่ 14.2 1 เรื่อง Advertisement 2 จำนวน 32 แผ่น
ผลงาน/ชิ้นงาน/หลักฐานการแสดงออกที่เกิดจากการเรียนรู้
1. ผลงานแบบฝึกที่ 14.1
2. ผลงานแบบฝึกที่ 14.2
การวัดผลและประเมินผล
|
รายการประเมิน |
การวัด |
การประเมิน |
||
|
วิธีการวัด |
เครื่องมือ |
การตีค่า |
เกณฑ์การตัดสิน |
|
|
ด้านความรู้ 1. บอกความสัมพันธ์ของข้อมูลจากเรื่องadvertisement ได้ 2.สรุปข้อมูลสำคัญจากเรื่องได้ |
ตรวจ แบบฝึก |
แบบฝึกที่ 14.2
|
คะแนนรายข้อ แบบ 0 / 1
|
เกณฑ์ผ่านได้อย่างน้อย 8 คะแนน จาก 10 คะแนน คิดเป็น ร้อยละ 80 |
การวัดผลและประเมินผล (ต่อ)
|
รายการประเมิน |
การวัด |
การประเมิน |
||
|
วิธีการวัด |
เครื่องมือ |
การตีค่า |
เกณฑ์การตัดสิน |
|
|
ด้านทักษะกระบวนการ ทักษะการอ่านเร็ว
ด้านคุณลักษณะ 1. ความสนใจเรียน 2. ความมีระเบียบ วินัย 3. ความรับผิดชอบ
|
1. สังเกต พฤติกรรม 2. ตรวจ แบบฝึก
1. สังเกต พฤติกรรม 2. ตรวจ แบบฝึก
|
1 แบบสังเกต 2. แบบฝึกที่ 14.2
1 แบบสังเกต 2. แบบฝึกที่ 14.1, 14.2
|
พฤติกรรม 4 ระดับ
พฤติกรรม 4 ระดับ |
เกณฑ์ผ่านได้อย่างน้อย 16 คะแนน จาก 20 คะแนน คิดเป็น ร้อยละ 80
เกณฑ์ผ่านได้อย่างน้อย 16 คะแนน จาก 20 คะแนน คิดเป็น ร้อยละ 80
|
ความสัมพันธ์เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
-
บันทึกผลการจัดการเรียนรู้ที่ 14
วันที่……....เดือน……….……..พ.ศ……….….เวลา…………………น. เวลา 1 ชั่วโมง
1.บรรยากาศการจัดการเรียนรู้ …………………………………………………………...
2.ขั้นดำเนินการสอน……………………………………………………………………..
3.สื่อการจัดการเรียนรู้……………………………………………………………………
4.การวัดผลประเมินผล…….…………………………………………………………….
5.ผลที่เกิดกับผู้เรียน……………………………….……………………………………..
……………………………………………………………………………………………………….……………………………………………………………………………………………………….
6.ปัญหาหรือสิ่งที่ต้องพัฒนา…………………………..………………………………..
7.ข้อเสนอแนะในการพัฒนาแผนการจัดการเรียนรู้ …………………………………….
……………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ............................................ผู้สอน
(นางวรรณา สิยาชีพ)
ตำแหน่งครู วิทยฐานะชำนาญการ
ความคิดเห็นผู้อำนวยการโรงเรียน ……………………………………………………………………………………………..….……………………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ …………………………
(นายเมธี แตงจันทึก)
อำนวยการโรงเรียนสวายวิทยาคาร
การอ่านแบบScanning มีประโยชน์มากๆครับ
มีการนำเทคนิคนี้ไปใช้แล้วประหยัดเวลาในการทำข้อสอบมากครับ
วิธีการสอนแบบ scanning น่าจะนำไปใช้ในการสอนทุกระดับชั้น น่ะค่ะ
แผนการสอนแบบ Scanning เหมาะในการใช้พัฒนานักเรียนมากครับ