ความเห็น


คนเลี้ยงผึ้งลำพูน

ปีนี้น้ำผึ้งราคาดีครับ คาดว่าปีหน้าราคาน่าจะยังดีอยู่

เพราะสาเหตุที่น้ำผึ้งราคาสูงขึ้นกว่าทุกปี เนื่องจากจีนกับเวียดนาม โดนภัยหนาวไปช่วงรอยต่อของปี50กับปี51

ผลผลิตของจีนกับเวียดนามจึงลดลง หรือบางฟาร์มไม่ได้เลยก็มี

แต่คุณคนรู้ใจคงยังไม่เคยเจอ น้ำผึ้งดอกลำไย (ย้ำน้ำผึ้งดอกลำไย ที่ปีนี้ราคาขายส่งกก.ละร้อยกว่าเนี่ยแล่ะ) ตอน3-4ปีก่อนราคา 40กว่าบาท(ขายส่ง)ปี50 ราคา50กว่าบาท

ช่วงนั้นพรรคพวกท้อใจเลิกเลี้ยงไปหลายรายเลยล่ะครับ เพราะต้นทุนของฟาร์มเล็ก ๆ จะตกอยู่ที่กก.ละ 30กว่าบาทแล้ว ถ้าฟาร์มใหญ่ ๆก็ประมาณ 25-30บาท

ที่คุณคนรู้ใจบอกว่าได้ลังละ 4000 บาทต่อปีนั้น เป็นรายได้ที่ยังไม่หักต้นทุนนะครับ

น้ำผึ้งราคากก.ละ 100 บาท นี่ไม่รู้จะอยู่ได้กี่ปี (ก็หวังว่าจะนาน ๆ หน่อย คนเลี้ยงผึ้งชาวไทยจะได้ลืมตาอ้าปากกะเค้ามั่ง)

ราคาที่พอจะอยู่ได้คงอยู่ที่ประมาณ 50 บาทขึ้นไปมั้งครับ(ถ้าน้ำตาลราคากระสอบละ 1000)

ถ้าขายปลีก กก.ละ100 ก็โอเคเลยล่ะ

จะให้ดีทำนมผึ้งควบคู่ไปก็จะเพิ่มรายได้พอสมควรเลยล่ะครับ

สู้ ๆ ครับ

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ขอแนะนำ ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี