ความเห็น


เคยเลี้ยงผึ้งเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นปี 45

ซื้อมาลังละ1,200 บาทแต่มี10คอนเลยนะคะ

ก็ต้องระวังเรื่องโรคช็อคบรูดกับไรผึ้งนะ สำคัญมาก

ถ้าเราจะขายน้ำผึ้งต้องมีเครื่องปั่นเอาน้ำผึ้งออกมาจากคอนอีก มันลงทุนสูงเหมือนกันแต่ถ้าทำจริงๆเราต้องมีเวลาอยู่กับมันต้องตรวจรังมันทุกวัน ไม่ใช่ทิ้งขว้าง เพราะตอนที่เลี้ยงยังเรียนอยู่ลงทุนกับเพื่อนๆ แรกๆมันก็ทำได้ดี พอนานไปเรียนหนักขึ้นไม่มีเวลาไปดูมันทำให้ต้องเลิกไป เสียดายเหมือนกัน

แนะนำให้ทำนมผึ้งกับดักเกสรด้วยค่ะ 2 อย่างนี้ราคาดีกว่าน้ำผึ้งด้วย

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ขอแนะนำ ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี