กิจกรรมวิทยาศาสตร์เด็กปฐมวัย


แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์วิทยาศาสตร์สำหรับเด็กปฐมวัย

เรื่อง  วุ้น วุ้น

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.เพื่อให้เด็กเกิดการเรียนรู้ด้วยการกระทำ

2.เพื่อให้เด็กได้มีโอกาสใช้ประสาทสัมผัสทั้งห้าให้มากที่สุด

3.เพื่อส่งเสริมทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ได้แก่ ทักษะการสังเกต  การลงความเห็น  การสื่อความหมาย

3.เพื่อฝึกการทำงานเป็นกลุ่ม และการรับฟังความคิดเห็นผู้อื่น

4.เพื่อฝึกการอดทน รอคอย มีเหตุผล การร่วมมือช่วยเหลือซึ่งกันและกัน

5.เพื่อฝึกความมีระเบียบรู้จักเก็บสิ่งของเครื่องใช้ต่าง ๆ ที่ใช้ในการประกอบอาหาร

สาระที่ควรเรียนรู้

1.ขั้นตอนการทำวุ้น

 2.ส่วนประกอบของวุ้น

3.การเปลี่ยนแปลงลักษณะของวุ้น

ประสบการณ์สำคัญ

1.ด้านร่างกาย

-การเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย

-การปฏิบัติตนตามสุขอนามัย

2.ด้านอารมณ์และจิตใจ

-การแสดงปฏิกิริยาโต้ตอบต่อกิจกรรมที่ทำ

3.ด้านสังคม

-การทำงานร่วมกับผู้อื่น

-การวางแผน ตัดสินใจ ลงมือปฏิบัติ

-การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น  เคารพการตัดสินใจของผู้อื่น

4.ด้านสติปัญญา

-การเปรียบเทียบลักษณะ  การคาดคะเน  การกะประมาณ  การตั้งสมมติฐาน

กิจกรรม

ขั้นนำ

1.กำหนดปัญหา ขั้นตั้งสมมติฐาน

1.1 ครูแนะนำกิจกรรม

1.2 ครูใช้คำถามกระตุ้นการคิดของเด็ก “เด็กๆ ทราบหรือไม่ค่ะว่าวุ้นที่เรารับประทานกันอยู่ทุกวันนี้ ทำมาจากอะไร  และก่อนที่วุ้นจะออกมาเป็นรูปร่างแบบนี้ลักษณะมันเป็นอย่างไรเป็นอย่างไร  เด็กๆ ลองคิดดูซิค่ะ”

2. ขั้นตั้งสมมติฐาน

เด็กและครูร่วมสนทนาเกี่ยวกับคำตอบที่น่าจะเป็นไปได้ของปัญหา

ขั้นสอน

3.ขั้นรวบรวมข้อมูล

 3.1 ครูแนะนำอุปกรณ์การทำวุ้น

3.2 ครูแนะนำขั้นตอนการทำวุ้น

  3.3.1 เทผงวุ้นผสมลงในน้ำตามสัดส่วนที่ตวงไว้ลงในหม้อ

  3.3.2 ยกหม้อขึ้นตั้งไฟ  แล้วคอยคนอยู่ตลอดเวลา

  3.3.3 พอได้ที่ยกลงตักใส่แม่พิมพ์รอให้วุ้นแข็งตัว

3.3 ครูให้เด็กลงมือปฏิบัติตามขั้นตอน  โดยครูให้คอยให้คำแนะนำและช่วยเหลือ

4. ขั้นวิเคราะห์ข้อมูล

4.1 ครูใช้คำถามในการกระตุ้นการคิดของเด็ก   “เด็กๆจำวิธีการทำวุ้นได้หรือเปล่าค่ะ”  “เด็กๆทราบแล้วใช่ไหมค่ะว่าวุ้นทำมาจากอะไร”  “ลักษณะของวุ้นก่อนทำกับหลังทำแตกต่างกันอย่างไรค่ะ”

5. ขั้นสรุป

5.1 ครูและเด็กร่วมกันบันทึกขั้นตอนการทำวุ้น เปรียบเทียบผงวุ้น  ผงวุ้นที่ละลายน้ำ  วุ้นที่แข็งตัวแล้ว  และการเปลี่ยนแปลงลักษณะของวุ้นตั้งแต่เป็นผงจนถึงแข็งตัว

5.2 ให้เด็กทำแบบฝึกหัด เรียงหมายเลขลำดับก่อนหลัง วิธีการทำวุ้น

สื่อการเรียนรู้

1.น้ำ

2.ผงวุ้น

3.หม้อ

4.ทัพพี

5.แม่พิมพ์

การประเมินผล

1.บอกขั้นตอนการทำวุ้นได้

2.บอกการเปลี่ยนแปลงของวุ้นได้

3.ตรวจแบบฝึกหัด

คำสำคัญ (Tags): #วิทย์สนุก
หมายเลขบันทึก: 512344เขียนเมื่อ 17 ธันวาคม 2012 13:48 น. ()แก้ไขเมื่อ 17 ธันวาคม 2012 13:48 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-ไม่ดัดแปลงจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (0)

ไม่มีความเห็น

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท