แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 ท่าตั้งต้นออกวิ่ง
เวลา 2 ชั่วโมง รายวิชา พ32101 กรีฑา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
เรื่อง นอนคว่ำออกตัว,นอนคว่ำมือดันพื้นออกตัว,ยืนสามจุดออกตัว, กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว
การออกตัวเต็มรูปแบบ (Starting Block)
1. มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ 3 การเคลื่อนไหวการออกกำลังกาย การเล่นเกม กีฬาไทย กีฬาสากล
มาตรฐาน พ 3.1 เข้าใจมีทักษะในการเคลื่อนไหว กิจกรรมทางกาย การเล่นเกมและกีฬา
พ 3.2 รักการออกกำลังกาย การเล่นเกมและการเล่นกีฬา ปฏิบัติเป็นประจำ
อย่างสม่ำเสมอ มีวินัย เคารพสิทธิ กฎ กติกา มีน้ำใจเป็นนักกีฬา มี
จิตวิญญาณในการแข่งขัน และชื่นชมสุนทรียภาพของกีฬา
2. ผลการเรียนที่คาดหวัง
เพื่อให้นักเรียนสามารถฝึกทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่งได้อย่างถูกต้องตลอดจนมี
ความปลอดภัยและสนุกสนาน สามารถนำไปประยุกต์ให้เป็นประโยชน์ในชีวิตประจำวัน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1.บอกหลักการและวิธีการฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าได้ครบถ้วนทั้ง 4 ขั้น ตอน
2.บอกหลักความปลอดภัยในการ ฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าได้ถูกต้อง
3.บอกการนำการฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ถูกต้อง
4.อธิบายขั้นตอนในการฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าได้ตามลำดับทั้ง 4 ขั้นตอน
5.ฝึกปฏิบัติตามขั้นตอนในการฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าได้ถูกต้อง
6.มีความอดทนฝึกปฏิบัติการฝึกทักษะท่าตั้งต้นโดยใช้ที่ยันเท้าอย่างไม่ย่อท้อ
เวลา 10 นาที
4.สาระสำคัญ
1.นอนคว่ำออกตัว
2.นอนคว่ำมือดันพื้นออกตัว
3.ยืนสามจุดออกตัว
4.กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว
5.การออกตัวเต็มรูปแบบ (Starting Block)
5.กระบวนการจัดการเรียนรู้ ( 120 นาที )
ขั้นเตรียม ( 20 นาที )
1.นักเรียนเข้าแถวตามกลุ่มที่กำหนด หัวหน้ากลุ่มสำรวจรายชื่อ การแต่งกาย สุขภาพของ
สมาชิกรายงานให้ครูทราบ
2. ครูอธิบายคุณธรรม – จริยธรรมและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้
3.นักเรียนที่เป็นตัวแทนแต่ละกลุ่มนำการอบอุ่นร่างกายด้วยท่าบริหารร่างกายกลุ่มละ 2 ท่า
เพื่อเตรียมความพร้อมของร่างกายและกระตุ้นระบบต่างๆให้พร้อมที่จะปฏิบัติกิจกรรมใน
คาบเรียน
ขั้นการเรียนรู้ ( 35 นาที )
1. ครูแจกแบบฝึกทักษะ (ชุดที่ 1,2,3,4,5 เรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง (การนอนคว่ำออกตัว , การนอน คว่ำมือยันพื้นออกตัว , ยืนสามจุดออกตัว ,กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว ออกตัวเต็มรูปแบบ Starting Block )ให้นักเรียน แต่ละกลุ่มไปศึกษาล่วงหน้านอกเวลา เรียนด้วยตนเอง
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป ทักษะเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง (การนอนคว่ำออกตัว , การนอนคว่ำมือยันพื้นออกตัว , ยืนสามจุดออกตัว ,กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว,ออกตัวเต็มรูปแบบ Starting Block) ครูอธิบายแก้ไขพร้อมกับสาธิตตามขั้นตอนในทักษะที่ยังบกพร่อง
ขั้นฝึกหัด ( 40 นาที )
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มฝึกปฎิบัติทักษะ(การนอนคว่ำออกตัว , การนอนคว่ำมือยันพื้นออกตัว , ยืนสามจุดออกตัว ,กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว,ออกตัวเต็มรูปแบบ Starting Block) ตามลำดับขั้นตอน ครูคอยสังเกต แนะนำและช่วยกันแก้ไขบกพร่อง
2. สุ่มนักเรียนกลุ่มละ 1- 2 คน ปฎิบัติทักษะการ(การนอนคว่ำออกตัว , การนอนคว่ำมือยันพื้นออกตัว , ยืนสามจุดออกตัว กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว,ออกตัวเต็มรูปแบบ Starting Block) นักเรียนทั้งหมดช่วยกันวิเคราะห์จุดดีและจุดบกพร่อง ตลอดจนบอกวิธีแก้ไขบกพร่องนำไป เป็นข้อมูลและแก้ไขต่อไป
ขั้นนำไปใช้ (15 นาที )
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มปฏิบัติทักษะโดยการให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาร่วมแข่งขันทักษะในการออก Starting Block ระยะทาง 20 เมตร ให้มีการแข่งขัน 1 ครั้งใครเข้าเส้นชัยก่อนเป็นผู้ชนะ ต่อไปให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนมาอีก แข่งขันเหมือนเดิม ให้ดูว่ากลุ่มใหนออกตัวได้ดีและเข้าเส้นชัยก่อน เป็นผู้ชนะ ครูสังเกตและประเมินพฤติกรรมด้านทักษะ ด้านสมรรถภาพ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ด้านเจตคติ
ขั้นสรุป ( 10 นาที )
1. นักเรียนเข้าแถวตามกลุ่มของตนเอง ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความเข้าใจและซักถามถึง
ประโยชน์ที่ได้รับจากการฝึกทักษะทักษะเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง การนอนคว่ำออกตัว , การนอนคว่ำมือยันพื้นออกตัว , ยืนสามจุดออกตัว ,กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว ,ออกตัวเต็มรูปแบบ Starting Block) เปิดโอกาสให้นักเรียน วิเคราะห์เกี่ยวกับการนำไปใช้ให้เป็นประโยชน์ในชีวิตประจำวัน
2. ครูอธิบายเพิ่มเติมและให้นักเรียนแต่ละคนรับแบบทดสอบ โดยทำนอกเวลาเรียน
3. สำรวจความเรียบร้อย นัดหมายการเรียนคาบต่อไป หัวหน้ากลุ่มมารับ แบบฝึกทักษะ
วิ่งผลัด 4x100 เมตร ส่งไม้ 2 คน ไปศึกษาและฝึกทักษะปฏิบัติทักษะล่วงหน้านอกเวลาเรียน
4. บอกเลิกแถว แยกไปทำความสะอาดร่างกายพร้อมที่จะเรียนวิชาอื่นต่อไป
6.สื่อการเรียนการสอน
1. ที่ยันเท้า
2. แบบฝึกทักษะ ใบความรู้
7 .การวัดผลประเมินผล
1. เครื่องมือวัดผลประเมินผล
1.1 แบบประเมินผลงานอธิบายขั้นตอนปฏิบัติทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่ง
1.2 แบบประเมินสังเกตการปฏิบัติทักษะ เรื่องทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่ง
1.3 แบบประเมินสังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกสมรรถภาพเรื่องทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่ง
1.4 แบบประเมินสังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกทางด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ในการ
เรียนเรื่อง ทักษะท่าตั้งต้นอออกวิ่ง
1.5 แบบประเมินสังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกทางด้านเจตคติจากการเข้าร่วมกิจกรรมใน
เรื่องทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่ง
2.วิธีการวัดผล
2.1 ตรวจผลงานการอธิบายการปฏิบัติทักษะท่าตั้งต้นออกวิ่ง
2.2 สังเกตการปฏิบัติทักษะเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง
2.3 สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกด้านสมรรถภาพร่างกาย
2.4 สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
2.5 สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกด้านเจตคติ
3.เกณฑ์การวัดผล
3.1 ด้านความรู้ความเข้าใจ
ตรวจผลงานการอธิบายขั้นตอนการฝึกทักษะเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง ดังนี้
3.1.1 เนื้อหาครบถ้วน
3.1.2 การลำดับขั้นตอนของเนื้อหา
3.1.3ความถูกต้องของเนื้อหา
3.1.4 การใช้ภาษาที่ถูกต้อง
เกณฑ์การวัด
ระดับคุณภาพ ดีมาก ดี ปานกลาง ปรับปรุง
คะแนน 4 3 2 1
เกณฑ์การวัด -ความถูกต้องของเนื้อหา
-เนื้อหาครบถ้วน
-มีลำดับขั้นตอนของเนื้อหา
-การใช้ภาษาถูกต้อง -ความถูกต้องของเนื้อหา
-เนื้อหาครบถ้วน
-มีลำดับขั้นตอนของเนื้อหา
-ความถูกต้องของเนื้อหา
-เนื้อหาครบถ้วน
ความถูกต้องของเนื้อหา
-เนื้อหาไม่ครบ
3.2 ด้านทักษะ
สังเกตการฝึกปฏิบัติทักษะเรื่อง ท่าตั้งต้นออกวิ่ง
1.นอนคว่ำออกตัว
2.นอนคว่ำมือดันพื้นออกตัว
3.ยืนสามจุดออกตัว
4.กระโดดข้ามท่อพีวีซีออกตัว
5.การออกตัวเต็มรูปแบบ (Starting Block)
เกณฑ์การวัดผล
ระดับคุณภาพ ดีมาก ดี ปานกลาง ปรับปรุง
คะแนน 4 3 2 1
เกณฑ์การวัด ปฏิบัติถูกต้องสมบูรณ์แบบและปฏิบัติทักษะได้ถูกต้อง 5 รายการ ปฏิบัติถูกต้องสมบูรณ์แบบและปฏิบัติทักษะได้ถูกต้อง 4 รายการ ปฏิบัติถูกต้องสมบูรณ์แบบและปฏิบัติทักษะได้ถูกต้อง 3 รายการ ปฏิบัติถูกต้องสมบูรณ์แบบและปฏิบัติทักษะได้ถูกต้อง 2 รายการ
3.3 ด้านสมรรถภาพทางกาย
สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกทางด้านสมรรถภาพในการเรียนเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง ดังนี้
1. การปฏิบัติกิจกรรมการยืดกล้ามเนื้อ ไหล่
2. ปฏิบัติกิจกรรมการการยืดกล้ามเนื้อขา
3. ปฏิบัติกิจกรรมการการยืดกล้ามเนื้อหลัง
4. ปฏิบัติกิจกรรมการการยืดกล้ามเนื้อลำตัว
5. ปฏิบัติกิจกรรมการการยืดกล้ามเนื้อ เอว ก้น น่อง
เกณฑ์การวัดผล
ระดับคุณภาพ ดีมาก ดี ปานกลาง ปรับปรุง
คะแนน 4 3 2 1
เกณฑ์การวัด พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 5 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 4 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 3 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 2 รายการ
3.4 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกทางด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ในการเรียนเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง ดังนี้
1. มีความซื่อสัตย์
2. มีส่วนร่วมในการทำงานกลุ่ม
3. ปฏิบัติตนเป็นผู้นำและผู้ตามที่ดี
4. ปฏิบัติตามกฎ กติกา ที่กำหนด
5. มีความพอใจในการปฏิบัติกิจกรรม
เกณฑ์การวัดผล
ระดับคุณภาพ ดีมาก ดี ปานกลาง ปรับปรุง
คะแนน 4 3 2 1
เกณฑ์การวัด พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 5 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 4 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 3 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 2 รายการ
3.5 ด้านเจตคติ
สังเกตพฤติกรรมที่แสดงออกด้านเจตคติ ในการเรียน เรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่ง
1. เข้าเรียนตรงเวลา
2. แต่งกายตามระเบียบที่กำหนด
3. ตั้งใจเรียนมีความกระตือรือร้น
4. แสดงความต้องการในการปฏิบัติกิจกรรมต่อเนื่อง
5. ปฏิบัติตามหลักการ
เกณฑ์การวัดผล
ระดับคุณภาพ ดีมาก ดี ปานกลาง ปรับปรุง
คะแนน 4 3 2 1
เกณฑ์การวัด พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 5 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 4 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 3 รายการ พฤติกรรมที่แสดงออกถูกต้อง 2 รายการ
แบบสรุปแบบประเมินผลการเรียนรู้ พฤติกรรม,ปฏิบัติกิจกรรมของผู้เรียน
เรื่อง ท่าตั้งต้นออกวิ่ง รายวิชา พ32101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
เลขที่
ชื่อ - สกุล ด้านทักษะ ด้านสมรรถภาพ ด้านเจตคติ ด้านคุณลักษณะ ความรู้เข้าใจ คะแนนรวม
2 2 2 2 2 10
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
เกณฑ์การประเมิน
4 คะแนน หมายถึง ดีมาก
3 คะแนน หมายถึง พอใช้
2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
ต่ำกว่า 2 ปรับปรุง เกณฑ์การตัดสินจากคะแนนรวม
8 – 10 หมายถึง ดีมาก
6 - 7 หมายถึง ดี
4 – 5 หมายถึง พอใช้
1 – 3 หมายถึง ปรับปรุง
ลงชื่อ ..................................................................
( นายสมรรถ วรศรี ) ผู้ประเมิน
หมายเหตุ : เกณฑ์การประเมินเมื่อรวมคะแนนแต่ละตัว ชี้วัดหารด้วย 2 เหลือเศษปัดเป็น 1 คะแนน ได้คะแนนทั้งแต่ 1 ขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์ ถ้าคะแนนต่ำกว่า 2 คะแนน ถือว่า ไม่ผ่านเกณฑ์ ไม่ผ่านเกณฑ์ให้สอบซ่อมในตัวชี้วัดที่ไม่ผ่านโดยใช้เวลานอก
8. แหล่งการเรียนรู้เพิ่มเติม
1. หนังสือหลักการและเทคนิคการฝึกกรีฑา เจริญ กระบวนรัตน์
มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
2. หนังสือกลุ่มวิชาพัฒนาบุคลิกภาพ พลานามัย รายวิชา พ 203 พลานามัย 3
กรุงเทพฯ : อักษรเจริญทัศน์, 2533
3. หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้เพิ่มเติม กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา (กรีฑา)
กรุงเทพฯ : ไทยวัฒนาพานิช
4. หนังสือคู่มือการฝึกกรีฑา
การกีฬาแห่งประเทศไทย 2550
5. คู่มือการฝึกกรีฑาขั้นพื้นฐาน
การกีฬาแห่งประเทศ , 2541
9. กิจกรรมเสนอแนะ
ฝึกทักษะทบทวนเรื่องท่าตั้งต้นออกวิ่งแบบต่างๆให้มีความเข้าใจและคล่องตัวแล้วนำไปใช้ในชีวิตประจำวันให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อร่างกาย
แผนการจัดการเรียนรู้มีกิจกรรมให้นักเรียนฝึกปฏิบัติอย่างหลากหลาย ตรงตามจุดประสงค์การเรียนรู้ ออกแบบการวัดผลประเมินผลได้ดีมากมีเกณฑ์การวัดผลประเมินอย่างละเอียดครบทุกด้าน
การออกแบบแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นให้นักเรียนได้ปฏิบัติและมีทักษะตามจุดประสงค์การเรียนรู้ที่ได้กำหนดไว้
มีการวัดและประเมินผลที่ชัดเจน
เป็นการออกแบบการจัดการเรียนรู้ที่ชัดเจนเน้นให้ฝึกปฏิบัติได้จริง นำไปใช้กับผู้เรียนได้อย่างเหมาะสม ขอให้พัฒนาผลงานให้ดียิ่งขึ้นไปอีกนะคะ
เป็นการออกแบบการเรียนรู้ที่ดี มีกระบวนการจัดการเรียนการสอนที่ชัดเจน เหมาะสมกับผู้เรียน ควรมีการเผยแพร่สู่ผู้อื่นเพื่อเป็นวิทยาทานต่อไป
เป็นแผนการจักการเรียนรู้ที่ดี มีกิจกรรมการฝึกที่หลากหลายและแปลกใหม่เหมาะที่จะใช้ฝึกนักเรียน มีการวัดผลประเมินผลครอบคลุมทุกด้าน สมารถนำมาพัฒนาผู้เรียนได้เป็นอย่างดี
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้มีขั้นตอนจากง่ายไปหายากเหมาะสำหรับนักเรียนในระดับ ม.ต้น มีกระบวนการเรียนการสอนที่สมบูรณ์มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ ขอขอบคุณคุณครูสมรรถ จากครูโสภณ อุดรธานี
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้มีขั้นตอนจากง่ายไปหายากเหมาะสำหรับนักเรียนในระดับ ม.ต้น มีกระบวนการเรียนการสอนที่สมบูรณ์มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ ขอขอบคุณคุณครูสมรรถ จากครูยุทธ หนองคาย
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนมีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมตรงตามจุดประสงค์ละเนื้อหาการวัดผลสอดคล้องกับจุดประสงค์
จากสงกรานต์ สร้างคอม
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนมีส่วนร่วมมีกิจกรรมที่หลากหลายน่าสนใจมีการวัดผลประมวลผลที่ชัดเจน จากครูตุ้ม อบจ.อุดรธานี
อยากได้แผนการจัดการเรียนรู้ทั้งภาคเรียนเพราะอ่านแล้วเข้าใจดีน่าสนใจติดต่อ 087-862-0306 ขอขอบคุณครับ
แผนการจัดการเรียนรู้เหมาะสำหรับนักเรียนในระดับ ม.2 มีกระบวนการเรียนการสอนที่สมบูรณ์มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้
ครูตึ๋งโรงเรียนห้วยยอด
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ของผู้ที่มีความรู้ความสามารถจริง นำประสบการณ์ในการฝึกซ้อม มาประยุกต์ใช้ในการเรียนการสอน ขั้นตอนจากง่ายไปหายากเหมาะสำหรับนักเรียนในระดับ ม.2 มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ ด้วยความจริงใจจากครูอุทัย โรงเรียนกัลยาณีศรีรรมราช นครศรีธรรมราช
แผนการจัดการเรียนรู้ ของครูสมัคร วรศรี เป็นแผนที่มีขั้นตอนการสอน-การฝึก จากง่ายไปหายาก เหมาะกับการสอนนักเรียนระดับ ม.ต้น เนื้อตรงตามจุดประสม การวัดผลครอบคลุมชัดเจน เป็นแผนการจัดกิจกรรมที่ดีมาก จากครูที่รู้จริง
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่ดีมาก นำมาใช้ในประสบการณ์ในการฝึกซ้อม และมาประยุกต์ใช้ในการเรียนการสอน จากง่ายไปหายากมีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ ด้วยความจริงใจจากครูมาโนช ขวัญดี โรงเรียนพุนพินพิทยาคม สุราษฎร์ธานี
เป็นแผนการเรียนรู้ที่ดีมาก สอนจากง่ายไปหายากมีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง
นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ จากครูนายณัฐวุฒิ เจริญพร หมวดพลานามัย โรงเรียนพุนพินพิทยาคม สุราษฎร์ธานี
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ดีมาก สามารถนำมาใช้เหมาะสำหรับนักเรียนในระดับ ม.2 มีกระบวนการเรียนการสอนที่สมบูรณ์มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง จากครูนายวิญยงค์ โรจสารัมภกิจ หมวดพลานามัย โรงเรียนพุนพินพิทยาคม สุราษฎร์ธานี
เป็นแผนการจัดการเรียนรู้มีกิจกรรม ให้นักเรียนฝึกปฏิบัติอย่างหลากหลาย ตามจุดประสงค์การเรียนรู้ และสามารถออกแบบการวัดผลประเมินผลได้ดีมาก จากครูนายบัญญัติ รุ่งเรือง
มีกระบวนการเรียนการสอนที่สมบูรณ์มีการวัดผลประเมินผลตามสภาพจริง นักเรียนสามารถฝึกด้วยตนเองได้ อดีดนักกรีฑาวิ่ง 800 เมตร ทีมชาติไทย หมวดพลานามัย โรงเรียนพุนพินพิทยาคม สุราษฎร์ธานี