แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 20
รายวิชา ว 43101 วิทยาศาสตร์ 5 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
เรื่อง การนำเสนอผลงานการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น เวลา 2 ชั่วโมง
----------------------------------------------------
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวังรายภาค
มีทักษะกระบวนการกลุ่ม กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ สืบเสาะหาความรู้ สำรวจตรวจสอบ สืบค้นข้อมูล อภิปราย เขียนรายงาน จัดแสดงผลงาน อธิบายเกี่ยวกับแนวคิด กระบวนการ และผลของการทำกิจกรรมการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น ให้ผู้อื่นเข้าใจ
สาระสำคัญ
กิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น เป็นการทำกิจกรรมของนักเรียน โดยใช้รูปแบบการเรียนรู้แบบโครงงาน สำรวจรวบรวมข้อมูล วิเคราะห์ สังเคราะห์ สรุปข้อมูลเป็นความรู้ เขียนรายงาน นำเสนอผลงานในชั้นเรียน และเผยแพร่ผลงานสู่สาธารณชน ได้รับทราบ
จุดประสงค์การเรียนรู้
- นำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- มีทักษะกระบวนการกลุ่มและกระบวนการทำงาน
- รู้จักการศึกษาค้นคว้า สืบค้นข้อมูล แสวงหาความรู้ด้วยตนเอง
- มีความกระตือรือร้นในการศึกษาค้นคว้า แสวงหาความรู้และคำตอบที่สงสัยด้วยตนเอง
- สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และสามารถนำความรู้ไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
สาระการเรียนรู้
- การนำเสนอกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- การใช้สื่อเทคโนโลยีในการนำเสนอผลงานการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น โดยใช้โปรแกรม PowerPoint
กระบวนการจัดการเรียนรู้
- นักเรียนนำเสนอผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- นักเรียนประเมินผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่นของกลุ่มอื่นๆ
- ครูประเมินผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่นของนักเรียนทุกกลุ่ม
- ครูประเมินความสามารถของนักเรียนแต่ละกลุ่มในการใช้สื่อ เทคโนโลยีในการนำเสนอผลงาน
การวัดผลประเมินผล
- ประเมินผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- สอบถามความพึงพอใจของนักเรียนในการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
เครื่องมือที่ใช้ในการวัดผลประเมินผล
- แบบประเมินผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- แบบสอบถามความพึงพอใจของนักเรียนในการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
- แบบประเมินผลการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- แบบสอบถามความพึงพอใจของนักเรียนในการทำกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น
- ศูนย์สื่อ ICT วิทยาศาสตร์ – คณิตศาสตร์ โรงเรียนคงคาประชารักษ์
- โปรแกรม PowerPoint
ข้อเสนอแนะ
- การจัดกิจกรรมการเรียนรู้วิทยาศาสตร์กับภูมิปัญญาท้องถิ่น นักเรียนทำกิจกรรมการเรียนรู้ใช้เวลา 1 ภาคเรียน ครูต้องประเมินผลการทำกิจกรรมตั้งแต่เริ่มต้นจนจบกระบวนการ และประเมินให้ครบทุกองค์ประกอบ