ตัวอย่างแผน

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                                               -


                                                -
                                     
                                              

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้  สังคมศึกษา  ศาสนาและวัฒนธรรม
รหัสวิชา ส   14101                          รายวิชา สังคมศึกษา  ศาสนาและวัฒนธรรม 4
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง  ความสำคัญของพระพุทธศาสนาและพุทธประวัติ
แผนการเรียนรู้ที่  1 เรื่อง  ความสำคัญของพระพุทธศาสนา             เวลา  1  ชั่วโมง
ใช้สอนวันที่......................................................................เวลา................................................นาฬิกา

 

มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

 มาตรฐานการเรียนรู้
 มาตรฐาน ส 1.1   รู้และเข้าใจประวัติความสำคัญ ศาสดา  หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือและศาสนาอื่น  มีศรัทธาที่ถูกต้อง  ยึดมั่น  และปฏิบัติตามหลักธรรมเพื่ออยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข 
 ตัวชี้วัด 
 มฐ.ส  1.1 ป.4/1  อธิบายความสำคัญของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือในฐานะเป็นศูนย์รวมจิตใจของพระพุทธศาสนิกชน

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

1.  อธิบายความสำคัญของพระพุทธศาสนาในฐานะเป็นศูนย์รวมจิตใจของพระพุทธศาสนิกชน (K)
2.  จำแนกความสำคัญของพระพุทธศาสนาในฐานะเป็นศูนย์รวมจิตใจของ
      พุทธศาสนิกชน (P)
3.  เห็นความสำคัญของพระพุทธศาสนาในฐานะเป็นศูนย์รวมจิตใจของพระพุทธศาสนิกชน (A)

 สาระสำคัญ

พระพุทธศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของพุทธศาสนิกชน  เป็นศูนย์รวมการทำความดี  พัฒนาจิตใจ  มีศาสนาสถานเป็นที่ประกอบศาสนพิธี  และเป็นแหล่งปฏิบัติกิจกรรมทางสังคม  เพื่อให้เกิดความสงบสุข
 สาระการเรียนรู้

1.   ความรู้
      พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาที่คนไทยส่วนใหญ่นับถือ
2.  ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด
      การสรุปความรู้  การสังเคราะห์  การประเมินค่า
3.  คุณลักษณะอันพึงประสงค์
      รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์  รักความเป็นไทย

ความเข้าใจที่คงทน  (Enduring  Understanding)

นักเรียนสามารถสรุปได้ว่า พระพุทธศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ  เป็นศูนย์รวมจิตใจ       มีศาสนสถานเป็นที่ประกอบศาสนพิธี  และปฏิบัติกิจกรรมทางสังคมเพื่อให้เกิดความสงบสุข  โดยการปฏิบัติตามหลักธรรมทางพระพุทธศาสนา

ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)

1.  แผนภาพ  ความสำคัญของพระพุทธศาสนา
2.  ใบงานที่  1  ความสำคัญของพระพุทธศาสนา

คำถามท้าทาย

           การนับถือศาสนาทำให้เกิดผลดีอย่างไร
 
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

1.  ครูนำภาพพุทธศาสนิกชนไปประกอบศาสนพิธีที่วัด  เช่น  ภาพการทำบุญตักบาตร      ภาพการฟังเทศน์  ภาพการเวียนเทียน  เป็นต้น  จากนั้นร่วมกันสนทนา  โดยครูใช้คำถาม  ดังนี้
                           บุคคลในภาพกำลังทำอะไร (ตัวอย่างคำตอบ เวียนเทียนที่วัด)
 การกระทำของบุคคลในภาพเกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนาอย่างไร (ตัวอย่างคำตอบ เป็นการปฏิบัติตนในการเข้าพิธีกรรมในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา)
 2.  ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างพิธีกรรมที่นักเรียนเคยเข้าร่วมมาคนละ 1 พิธีกรรม แล้ววิเคราะห์ว่าพิธีกรรมดังกล่าวเกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนาหรือไม่  โดยครูอธิบายเพิ่มเติมว่า  วิถีชีวิตของพุทธศาสนิกชนเกี่ยวข้องกับพิธีกรรมของพระพุทธศาสนาตั้งแต่เกิดจนตาย  เช่น  การโกนจุก  บวช  แต่งงาน เป็นต้น
 3.  ครูให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากแบบเรียนของตนเองโดยครูใช้คำถาม  ดังนี้
  นักเรียนคิดว่าพระพุทธศาสนาเป็นศูนย์รวมจิตใจของพุทธศาสนิกชนอย่างไร
(พระพุทธศาสนาเป็นที่พึ่งและยึดเหนี่ยวทางจิตใจเพื่อนำไปเป็นหลักปฏิบัติที่นำไปสู่ชีวิตที่สมบูรณ์)
 4.  ครูทำบัตรคำขนาด 4 X 8 นิ้ว  โดยในแต่ละบัตรคำจะเกี่ยวข้องกับพิธีกรรมทางศาสนา
โดยครูจัดทำเป็น  2 ชุด
 (ตัวอย่างบัตรคำ)

 

 

 

 


 ครูแบ่งกระดานเป็น 2 ด้าน โดยครั้งที่ 1 เขียนบนกระดานว่าพิธีกรรมของพระพุทธศาสนาและด้านที่ 2 เขียนบนกระดานว่า พิธีกรรมของศาสนาอื่นๆ  จากนั้นครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่มตามแถวเป็น 2 กลุ่ม แต่ละกลุ่มส่งผู้แทนออกมาเป็นกลุ่มละ 2 คน มาหยิบบัตรคำจากครู กลุ่มละ 1 ชุด
เพื่อนำบัตรคำติดลงบนกระดานให้ถูกต้อง โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง กลุ่มไหนติดบัตรคำเสร็จก่อนเป็นผู้ชนะ
 5.  ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า พิธีกรรมทางศาสนาเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมทั้งในงานประเพณีและเทศกาลต่างๆ  ซึ่งเป็นสิ่งที่ก่อให้เกิดมงคลแก่ชีวิต
 6.  ครูให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากบทเรียน  เรื่องความสำคัญของพระพุทธศาสนา จากนั้น สรุปความรู้ของนักเรียนโดยใช้คำถามดังนี้
  พระพุทธศาสนาเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจของพระพุทธศาสนิกอย่างไร (ตัวอย่างคำตอบ  หลักคำสอนทางพระพุทธศาสนาเป็นหลักคำสอนที่ใช้ปฏิบัติในการดำเนินชีวิตประจำวัน   ทำให้การดำเนินชีวิตมีความสุข)
  พระพุทธศาสนาเป็นศูนย์รวมการทำความดี  และพัฒนาจิตใจอย่างไร
(ตัวอย่างคำตอบ  พระพุทธศาสนาสอนให้ผู้ปฏิบัติ  มีความเมตตา  กตัญญูกตเวที  เคารพผู้อาวุโส 
งดเว้นจากการทำความชั่ว  ทำความดีสม่ำเสมอ  ทำจิตใจให้บริสุทธิ์)
  ศาสนสถานที่ใช้ประกอบศาสนพิธีสำคัญทางพระพุทธศาสนามีอะไรบ้าง
(ตัวอย่างคำตอบ  พระอุโบสถ  วิหาร  เจดีย์  ศาลาการเปรียญ)
  ใช้สำหรับประกอบพิธีอะไรบ้าง (ตัวอย่างคำตอบ  เช่น  พิธีทำบุญในวันสำคัญเป็นที่ฟังธรรม
ที่ปฏิบัติธรรม  ที่ทำสังฆกรรมของพระสงฆ์  และใช้เป็นศูนย์รวมจัดกิจกรรมของชุมชน เป็นต้น)
  นักเรียนรู้สึกอย่างไรบ้างเมื่อเข้าไปในศาสนสถานในช่วงที่ทีการจัดกิจกรรมต่างๆ
(ตัวอย่างคำตอบ  มีความรู้สึกสงบ  มีความสุข  เพราะพบเห็นบุคคลมาทำความดีกัน)
 7.  ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป  และแสดงความคิดเห็นความสำคัญของพระพุทธศาสนาที่มีความสำคัญต่อพุทธศาสนิกชน  และสังคมส่วนรวม   จากนั้นให้ผู้แทนนักเรียนจดบันทึกความคิดเห็นลงบนกระดานเป็นแผนภาพ
 (ตัวอย่างแผนภาพ)

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


 8.  ให้นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้  ดังนี้
 พระพุทธศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ  เป็นศูนย์รวมจิตใจศาสนสถานเป็นที่ประกอบ
ศาสนพิธี  และปฏิบัติกิจกรรมทางสังคมเพื่อให้เกิดความสงบสุข  โดยการปฏิบัติตามหลักธรรมทางพระพุทธศาสนา
 9.  ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น  โดยครูใช้คำถามท้าทาย  ดังนี้
  การนับถือศาสนาทำให้เกิดผลดีอย่างไร
 10.  ให้นักเรียนทำใบงานที่  1  ความสำคัญของพระพุทธศาสนา

การจัดบรรยากาศเชิงบวก

       การจำแนกความสำคัญของพระพุทธศาสนาโดยการให้นักเรียนสรุปคำตอบเป็นแผนภาพ

สื่อการเรียนรู้
  
1.  ภาพ การประกอบศาสนพิธีของพุทธศาสนิกชน
2.  ใบงานที่  1 วาดภาพความสำคัญของพระพุทธศาสนา

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

1.  วิธีการวัดและประเมินผล
       1.1  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
                   1.2  สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
       1.3  ตรวจใบงานที่ 1
2.  เครื่องมือ
       2.1  แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
                   2.2  แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3.  เกณฑ์การประเมิน
      3.1  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม  ผ่านตั้งแต่ 2 รายการถือว่า ผ่าน
ผ่าน 1 รายการถือว่า ไม่ผ่าน
                   3.2  การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
                           คะแนน    9 – 10  ระดับ   ดีมาก
                           คะแนน     7 – 8   ระดับ   ดี
                           คะแนน     5 – 6    ระดับ   พอใช้
                           คะแนน     0 –4    ระดับ   ควรปรับปรุง

 

 

 

 

 

 

การประเมินผลตามสภาพจริง (Rubrics)

การประเมินใบงานนี้ให้ผู้สอนพิจารณาจากเกณฑ์การประเมินผลตามสภาพจริง (Rubrics) 
เรื่อง  ความสำคัญของพระพุทธศาสนา

เกณฑ์การประเมิน ระดับคะแนน
 4
(10  คะแนน) 3
(9  คะแนน) 2
(7-8  คะแนน) 1
(5-6  คะแนน)
วาดภาพสัมพันธ์กับหัวข้อที่กำหนดเขียนอธิบายสรุป
สัมพันธ์กับหัวข้อ วาดภาพสัมพันธ์กับหัวข้อที่กำหนดเขียนอธิบายสรุปสัมพันธ์กับหัวข้อ มีการเชื่อมโยงให้เห็นถึงความสัมพันธ์
กับตนเอง และผู้อื่นอย่างเป็นเหตุเป็นผล วาดภาพสัมพันธ์
กับหัวข้อที่กำหนดเขียนอธิบายสรุปสัมพันธ์กับหัวข้อ
มีการอธิบายให้
เห็นถึงความสัมพันธ์กับตนเองอย่างเป็นเหตุเป็นผล วาดภาพสัมพันธ์กับหัวข้อที่กำหนดเขียนอธิบายสรุปสัมพันธ์กับหัวข้อ มีการอธิบายเพิ่มเติมให้อ่านเข้าใจง่าย
 วาดภาพสัมพันธ์กับหัวข้อที่กำหนดเขียนอธิบายสรุปสัมพันธ์กับหัวข้อ แต่ยังไม่สอดคล้องกับเนื้อหาและไม่มีการอธิบายเพิ่มเติม

 

 

 

 

 

 

 

 

 

______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________


                                                             ลงชื่อ_________________________ (ผู้บริหารสถานศึกษา)
                                                                      (_________________________)       
                                                                        ________/________/_______

                                                             บันทึกหลังการสอน

     ผลการจัดการเรียนการสอน
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________

    ปั¬ญหา / อุปสรรค
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________

     แนวทางแก้ไข
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________

                                                                                                                                                                                                                                         ลงชื่อ_____________________________ (ผู้บันทึก)
  (____________________________)     
    _________/__________/____