แผนการจัดกิจกรรมแนะแนว ค่านิยมอาชีพ


ค่านิยมอาชีพ

     หน่วยการจัดกิจกรรม “ค่านิยมอาชีพ”

วัตถุประสงค์  2.2  ผู้เรียนสามารถคิดวิเคราะห์ ตัดสินใจ แก้ปัญหา และวางแผนด้านอาชีพ

ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5        ภาคเรียนที่ 2                                      

-----------------------------------------------------------------------------------------

1.  วัตถุประสงค์ชั้นปี

                ผู้เรียนรู้ค่านิยมในงานอาชีพของตนเอง และแสวงหาข้อมูลอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตนเอง

2.  จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1  ผู้เรียนบอกความหมาย ความสำคัญ ของค่านิยมอาชีพได้   

2.2  ผู้เรียนบอกค่านิยมอาชีพของตนเองได้

2.3  ผู้เรียนบอกข้อมูลอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตนเอง

2.4   ผู้เรียนมีตัวอย่างบุคคลต้นแบบในอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตนเอง

3.  สาระสำคัญ

                การสำรวจค่านิยมในงานอาชีพ จะทำให้ผู้เรียน รู้จักและเข้าใจตนเอง ตลอดจนมีแนวทางในการวางแผนไปสู่อาชีพที่สอดคล้องและเหมาะสมกับค่านิยมของตน

4.  สาระการเรียนรู้

                4.1   ความหมาย ความสำคัญของค่านิยมในงานอาชีพ

                4.2  วิธีการสำรวจค่านิยมในงานอาชีพ

                4.3  การแสวงหาข้อมูลอาชีพ เช่น การสัมภาษณ์  การศึกษารูปแบบบุคคลต้นแบบทางอาชีพที่ตรงกับค่านิยมทางเอกสาร สื่ออิเลกทรอนิกส์    ฯลฯ

5.  ชิ้นงาน/ภาระงาน

                5.1  ใบงาน  “เรือหลบภัย”

                5.2  แบบสำรวจค่านิยมในงานอาชีพ

                5.3  รายงาน “ต้นแบบอาชีพ”  

6.  วิธีการประเมินผล

                6.1   สังเกตการณ์เข้าร่วมกิจกรรม

                6.2   ตรวจใบงาน , รายงาน “ต้นแบบอาชีพ”, กระดาษคำตอบค่านิยมอาชีพ

7.  กิจกรรมการเรียนรู้

7.1   การอภิปรายกลุ่ม   สถานการณ์สมมติ  “เรือหลบภัย” 

7.2   การสำรวจค่านิยมอาชีพ

7.3   ศึกษาแลกเปลี่ยนเรียนรู้ข้อมูลอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตน

7.4   แสวงหาบุคคลต้นแบบในอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยม

 8.  เวลา   5  ชั่วโมง

 

 

แผนการจัดกิจกรรมแนะแนว

เรื่อง  “ค่านิยมอาชีพของฉัน”

หน่วยการจัดกิจกรรม  “ค่านิยมอาชีพ”          ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่  5                        เวลา 5 ชั่วโมง

........................................................................................................................................................................... 1.  สาระสำคัญ

                การสำรวจค่านิยมในงานอาชีพ จะทำให้ผู้เรียน รู้จักและเข้าใจตนเอง ตลอดจนมีแนวทางในการวางแผนไปสู่อาชีพที่สอดคล้องและเหมาะสมกับค่านิยมของตน

2.  จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1  ผู้เรียนบอกความหมาย ความสำคัญ ของค่านิยมอาชีพได้   

2.2  ผู้เรียนบอกค่านิยมอาชีพของตนเองได้

2.3  ผู้เรียนบอกข้อมูลอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตนเอง

2.4  ผู้เรียนมีตัวอย่างบุคคลต้นแบบในอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของตนเอง

3.  สาระการเรียนรู้

                3.1   ความหมาย ความสำคัญของค่านิยมในงานอาชีพ

                3.2  วิธีการสำรวจค่านิยมในงานอาชีพ

                3.3  การแสวงหาข้อมูลอาชีพ เช่น การสัมภาษณ์  การศึกษารูปแบบบุคคลต้นแบบทางอาชีพที่ตรงกับค่านิยมทางเอกสาร สื่ออิเลกทรอนิกส์    ฯลฯ

4.  วิธีการจัดกิจกรรม

ชั่วโมงที่ 1  สถานการณ์สมมติ  “เรือหลบภัย”

4.1     ครูเล่า สถานการณ์สมมติ “เรือหลบภัย”  โดยการวาดภาพเรือสำเภาที่กำลังลอยอยู่บนคลื่นยักษ์

พร้อมกับพูดว่า     “เรือที่ลอยอยู่ท่ามกลางคลื่นและถูกโหมกระหน่ำด้วยลมพายุแรง” และชวนผู้เรียนคิดว่า “ถ้าผู้เรียนนั่งอยู่ในเรือลำนี้ ผู้เรียนจะเป็นอย่างไร” “ลองมาดูกันซิผู้เรียนจะทำอย่างไร”  แล้วครูเริ่มเล่าสถานการณ์สมมติ เรื่อง “เรือหลบภัย”  ดังนี้

                “สมมติว่าผู้เรียนได้รับเลือกเป็นประธานกรรมการรักษาความปลอดภัยในเรือ ซึ่งกำลังเดินทางอพยพไปสร้างเมืองใหม่ มีสมาชิกในเรือทั้งหมด 10 คน ขณะเดินทางนั้นเกิดพายุใหญ่เรือที่ผู้เรียนโดยสารเกิดอุบัติเหตุชนกับโขดหินและกำลังจมน้ำ ขณะนั้นมีเรือชูชีพเพียง 1 ลำ บรรจุคนได้เพียง 6 คน ขอให้ผู้เรียนเลือกคน  6 คนจาก 10 คน ขึ้นเรือชูชีพดังกล่าว (15 นาที) 

                ครูเขียนบนกระดานดำ บุคคลที่อยู่ในเรือทั้งหมด 10 คน มีอาชีพต่อไปนี้

              1.  พระสงฆ์                                          6.  ครู

              2.  พยาบาล                                          7.  บรรณารักษ์

              3.  ช่างเสริมสวย                                    8.  เกษตรกร

              4.  กรรมกรก่อสร้าง                                 9.  พ่อค้า

              5.  ตำรวจ                                            10. นักดนตรี

                4.2  แจกใบงาน 1 ให้ผู้เรียนแต่ละคนเลือกและเขียนเหตุผลการเลือก และไม่เลือกในใบงาน 1 

                4.3   แบ่งผู้เรียนกลุ่มละ 10 คน ให้ผู้เรียนช่วยกันอภิปรายการเลือกบุคคลที่จะลงเรือ 6 คน โดยให้สมาชิกทุกคนในกลุ่มบอกว่าตนเองเลือกใครลงเรือ เพราะอะไร   จากนั้นให้ผู้เรียนทั้งกลุ่มช่วยกันลงมติว่าจะเลือกใครบ้าง  และส่งตัวแทนรายงานหน้าชั้น ถึงผลสรุปของการเลือกและเหตุผลประกอบ  

               4.4  ครูถามผู้เรียนทั้งห้อง ตามประเด็นดังนี้

        “เหตุผลที่แต่ละกลุ่มพยายามยกขึ้นมาประกอบการตัดสินใจ เป็นการพูดถึงสิ่งใดของอาชีพแต่ละอาชีพที่ได้รับเลือก”

                ครูสรุปเพิ่มเติม

                                “การตัดสินใจเลือกสิ่งหนึ่งสิ่งใดเป็นเพราะเห็นในคุณค่าและประโยชน์ของสิ่งนั้นๆ”

                                “ลักษณะของการให้คุณค่าต่อสิ่งหนึ่งสิ่งใด และยึดถือปฏิบัติ เรียกว่า ค่านิยม เช่น ค่านิยมในการดำเนินชีวิต ค่านิยมในอาชีพ

                                “ค่านิยมในงานอาชีพ มีอิทธิพลต่อการตัดสินใจเลือกกิจกรรมทางอาชีพ”

                4.5  ให้ผู้เรียนเปรียบเทียบว่าการตัดสินใจครั้งแรกก่อนจะฟังความคิดเห็นของกลุ่มกับการตัดสินใจครั้งที่ 2 หลังจากได้ฟังความคิดเห็นของกลุ่มแล้วแตกต่างกันหรือไม่ เพราะอะไร

                4.6  ครูสุ่มสัมภาษณ์ผู้เรียน  3-5 คน  เพื่อถามการเลือกครั้งที่ 2 ว่าเหมือนเดิม หรือต่างจากเดิม และมีเหตุผลอะไร

                4.7  ครูสรุปเพิ่มเติมดังนี้

                                “การตัดสินใจของคนขึ้นอยู่กับค่านิยม”

                                “ค่านิยมเกิดจากความเชื่อ และความศรัทธา”

                                “ค่านิยมเปลี่ยนแปลงได้”

                                “การเปลี่ยนค่านิยมที่ดีต้องมีเหตุผล คือ ใช้ปัญญามากกว่าความเชื่อ ความศรัทธา”

                ชั่วโมงที่ 2   “สำรวจค่านิยมอาชีพ”

                4.8   ครูอธิบายความจำเป็นในการทำความรู้จักตนเองในด้านค่านิยมอาชีพเพื่อมีข้อมูลเกี่ยวกับตนเองในการตัดสินใจเลือกอาชีพ

                4.9  ครูแจกแบบสำรวจค่านิยมอาชีพ ของ Donald E. Super ให้ผู้เรียนทำ  และให้ผู้เรียนจัดเรียงลำดับค่านิยมอาชีพที่ผู้เรียนให้ความสำคัญจากมากที่สุดไปหาน้อย  6  อันดับ  และเรียงลำดับค่านิยมอาชีพที่ผู้เรียนไม่ให้ความสำคัญจากมากที่สุดไปหาน้อย  6  อันดับ  

                4.10  ครูแบ่งกลุ่มผู้เรียนตามค่านิยมในงานอาชีพที่เหมือนกัน กลุ่มละ 3-5 คน ให้ผู้เรียนระดมสมองค้นหาอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของกลุ่ม  และออกมารายงานอาชีพที่สอดคล้องกับค่านิยมของกลุ่มหน้าชั้นเรียน  

                4.11  ครูมอบหมายให้ผู้เรียนไปสัมภาษณ์ หรือค้นหาข้อมูลอาชีพของบุคคลที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ หรือเป็นต้นแบบทางอาชีพที่ผู้เรียนให้ความศรัทธา เชื่อถือ ซึ่งตรงกับค่านิยมในงานอาชีพของผู้เรียน  คนละ  1  อาชีพ  ตามประเด็นในใบงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน” 

                ชั่วโมงที่ 3-5  กิจกรรม  “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

                4.12  ครูให้ผู้เรียนดูภาพบุคคลตัวอย่างที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ และเล่าประวัติ ผลงานดีเด่น                

                4.13  ครูให้ผู้เรียนทุกคนออกมารายงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน”  ให้เพื่อนๆ ได้ฟัง พร้อมทั้งจดบันทึกข้อมูลอาชีพที่ตรงกับค่านิยมในงานอาชีพของตนเอง   และวิธีการประสบความสำเร็จในงานอาชีพของบุคคลต้นแบบ   

 

5. สื่อ/อุปกรณ์

                5.1  สถานการณ์สมมติ “เรือหลบภัย”

                5.2  แบบสำรวจค่านิยมอาชีพ ของ Donald E. Super

                5.3  ใบงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

               

6. การประเมินผล

                6.1  วิธีการประเมิน

                                6.1.1.  สังเกตการณ์ปฏิบัติกิจกรรม

                                6.1.2.  ตรวจผลงาน

                6.2  เครื่องมือ

                                6.2.1. ใบงาน “เรือหลบภัย” , “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

                                6.2.2.  กระดาษคำตอบค่านิยมในงานอาชีพ 

                6.3  เกณฑ์การประเมิน

 

 

ระดับ

เกณฑ์การพิจารณา

ผ่าน

-บอกค่านิยมในงานอาชีพที่ตนเองให้ความสำคัญมากที่สุด

-รายงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

ไม่ผ่าน

-ไม่บอกค่านิยมในงานอาชีพที่ตนเองให้ความสำคัญมากที่สุด

-ไม่รายงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

 

 

ใบงาน “เรือหลบภัย”

  1. ให้ผู้เรียนเขียนเหตุผลการเลือก และเปรียบเทียบการเลือกครั้งที่ 1-2

 

ครั้งที่ 1

ครั้งที่ 2

1.  พระสงฆ์         

2.  พยาบาล          

3.  ช่างเสริมสวย 

4.  กรรมกรก่อสร้าง

5.  ตำรวจ

6.  ครู

7.  บรรณารักษ์    

8.  เกษตรกร

9.  พ่อค้า

10. นักดนตรี

 

 

 

 

2. ตอบคำถามต่อไปนี้

2.1     ผู้เรียนตั้งใจฟังคนอื่นพูดเพียงใด

        ตอบ  ......................................................................................................

........................................................................................................................ ........................................................................................................................ ........................................................................................................................

2.2  ผู้เรียนได้เปลี่ยนใจเรื่องการเลือกหรือไม่ เพราะเหตุใด

                       ตอบ.........................................................................................................                                        ........................................................................................................................                 ........................................................................................................................                 ........................................................................................................................

 

 

 

 

 

 

ใบงาน “ต้นแบบอาชีพของฉัน”

คำชี้แจง   ให้ผู้เรียนรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพที่ตรงกับลักษณะค่านิยมอาชีพของตนเอง  โดยวิธีการสัมภาษณ์หรือรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับอาชีพจากบุคคลที่เป็นผู้ประสบความสำเร็จในอาชีพ  หรือจากบุคคลที่เป็นแบบอย่าง  เป็นแรงบันดาลใจทางอาชีพของผู้เรียน

 

อาชีพ……………….……

 

 

  

ปะภาพบุคคลต้นแบบอาชีพ

(ภาพวาด,ภาพพิมพ์,ภาพถ่าย ฯลฯ)

 

1. ชื่อผู้ให้สัมภาษณ์............................................................................อายุ.............ปี เพศ............โทร.........................................

2. รายละเอียดเกี่ยวกับการศึกษา (สำเร็จการศึกษาระดับใด สาขาอะไร จากสถาบันใด เมื่อใด)………………………………..

.................................................................................................................................................................................................... ....................................................................................................................................................................................................

3.  สถานที่ทำงานหรือประกอบอาชีพ............................................................................

4.  ชื่อตำแหน่งงาน/บทบาทงาน............................................................................................................................

5.  จุดเริ่มต้น/มูลเหตุจูงใจ/เหตุผลที่เลือกประกอบอาชีพนี้.........................................................................

6.  ระยะเวลาในการประกอบอาชีพ/ทำงานนี้มา............................ ปี

7.  รายละเอียดเกี่ยวกับกิจกรรมที่ต้องทำในอาชีพ (ตัวอย่าง อาชีพช่างไม้  ต้องวัด เลื้อยไม้ ตอกตะปู, อาชีพทนายความ ต้องหาข้อมูลหลักฐานต่างๆ เขียน สัมภาษณ์ลูกความ พูด ซักค้านที่ห้องพิจารณาคดีในศาล)............................................... ……...

................................................................................................................................................................................... ...................................................................................................................................................................................

8.  คนที่จะทำงานนี้ควรมีคุณลักษณะที่พึงประสงค์อะไร ..........................................................................................................

................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... ...................................................................................................................................................................................

 9.  มีข้อจำกัดทางด้านร่างกายหรือไม่ เช่น ต้องสูง 150 ซม  ขึ้นไป หรือสายตาไม่สั้น ฯลฯ.....................................

...................................................................................................................................................................................

10.  สภาพแวดล้อมในการทำงานเป็นอย่างไร(งานที่ทำเป็นงานที่ทำในร่มหรือกลางแจ้งในสำนักงาน หรือ ทำในโรงงานที่มีเสียงดัง หรือต้องอยู่เวร ทำงานเป็นกะ ฯลฯ)..........................................................................................

...................................................................................................................................................................................

11.  คุณพอใจงานที่คุณทำหรือไม่ ถ้าพอใจจงบอกเหตุผลว่า ทำไมคุณจึงพอใจงานนี้ (โปรดอธิบายถึง ค่านิยม ความสนใจ เป้าหมายในชีวิตของคุณ เพื่อเป็นการแนะแนวทางสำหรับผู้สัมภาษณ์)................................................ ................

................ ................ ................ ................ ................ ................

................ ................ ................ ................ ................ ................

12.  ปัจจุบันรายได้ต่อเดือนประมาณเท่าใด...............................................................................................................

13.  อาชีพนี้ต่อไปในอนาคตเป็นอย่างไร  (ถ้าผู้สัมภาษณ์สำเร็จการศึกษาแล้ว และเข้าสู่ตลาดแรงงาน อาชีพนี้ยังคงเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานหรือไม่...........................................................................................................

..................................................................................................................................................................................

14.  คนที่จะประกอบอาชีพนี้ต้องมีความถนัด หรือความสามารถด้านใด ................................................................. ................

...................................................................................................................................................................................

15.  การต้องเตรียมตัวประกอบอาชีพนี้ควรทำอย่างไร ....................................................................................................

...................................................................................................................................................................................

16.  ถ้าจะเลือกประกอบอาชีพนี้ในอนาคต ต้องเลือกเรียนสาขา/คณะ................... ................................................... ................

17.  จะไปสมัครทำงานอาชีพนี้ได้ทีใด .....................................................................................................................

18.  คุณจะให้คำแนะนำอะไรกับผู้สัมภาษณ์ในฐานะที่ผู้สัมภาษณ์กำลังมองหาและเตรียมตัวที่จะตัดสินใจเลือกอาชีพ............

...................................................................................................................................................................................

...................................................................................................................................................................................

19.  ถ้าหมุนเวลากลับไปให้คุณได้ คุณจะประกอบอาชีพที่แตกต่างไปจากนี้ไหม  เพราะอะไร................................ ................

................................................................................................................................................................................... ................

................................................................................................................................................................................... ................

20.  คุณสามารถจะคาดเดาได้ไหมว่า งานที่คุณทำอยู่จะมีการเปลี่ยนแปลง ก่อนที่คุณจะปลดเกษียณ

................................................................................................................................................................................... ................

สำหรับผู้เรียน              

1.  ผู้เรียนได้ข้อคิดหรือได้เรียนรู้อะไรบ้างจากการสัมภาษณ์บุคคลที่อยู่ในอาชีพที่ผู้เรียนสนใจ

................................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................... 2.  ผู้เรียนมีการเตรียมตัวเองเพื่อการประกอบอาชีพอย่างไร

................................................................................................................................................................................... ...................................................................................................................................................................................  

ลงชื่อผู้สัมภาษณ์ ......................................เลขที่.............ห้อง............

โทร......................................วันที่สัมภาษณ์ ..........................

หมายเลขบันทึก: 410271เขียนเมื่อ 25 พฤศจิกายน 2010 14:01 น. ()แก้ไขเมื่อ 23 มิถุนายน 2012 21:16 น. ()สัญญาอนุญาต: ไม่สงวนสิทธิ์ใดๆจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (0)

ไม่มีความเห็น

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท