แผนการจัดการเรียนรู้ เรื่องการพูด ภาษาไทย


แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาไทย เรื่องการพูด

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑

วิชาภาษาไทยพื้นฐาน (ท ๔๒๑๐๒ )                                                             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่  ๕

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๓ เรื่อง การพูดในโอกาสต่างๆ                                      เวลา  ๑๗   ชั่วโมง

เรื่อง    แผนปฐมนิเทศ                                                                                      เวลา   ๑   ชั่วโมง

วันที่สอน .................. เดือน..................... พ.ศ. .....................      ภาคเรียนที่  ๒ / ๒๕๕๐

 

สาระสำคัญ

                การทำความเข้าใจ  และร่วมวางแนวปฏิบัติก่อนจะเรียนเนื้อหาในแต่ละหน่วยการเรียนรู้  เป็นสิ่งที่ครูผู้สอน และนักเรียนจะต้องมีโอกาสได้ร่วมคิด ร่วมทำความตกลงด้วยกัน  ซึ่งจะส่งผลให้มีความเข้าใจตรงกันในการจัดกระบวนการจัดการเรียนรู้ ให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมในแต่ละเนื้อหา  นอกจากนั้นผู้เรียนยังสามารถเตรียมตัวเพื่อการวัดผลประเมินผลของครูผู้สอนด้วย  เพราะได้รับรู้ทิศทางการจัดกิจกรรมร่วมกัน  อันจะส่งผลให้การเรียนการสอนประสบผลสำเร็จตามวัตถุประสงค์ได้

 

มาตรฐานการเรียนรู้  - มาตรฐาน  ท ๓.๑  :  สามารถเลือกฟัง และดูอย่างมีวิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้ ความคิด ความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณและสร้างสรรค์

 

สาระหลัก   -  สาระที่  ๓  : สาระการฟัง  การดู และการพูด

สาระเสริม  -  สาระที่  ๑   : การอ่าน / สาระที่  ๒  :  การเขียน  /  สาระที่  ๔  :  หลักการใช้ภาษา

 

จุดประสงค์การเรียนรู้ 

เมื่อนักเรียนผ่านกระบวนการจัดการเรียนการสอนแผนปฐมนิเทศแล้ว สามารถ

 

๑.     สามารถบอกเนื้อหาในหน่วยที่ ๓  ที่จะเรียนได้ครบ

๒.    เข้าใจรับรู้กิจกรรม และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล

๓.    รับทราบถึงพฤติกรรมที่ครูมุ่งหวังให้เกิดในการเรียนรู้หน่วยที่ ๓

 

สาระการเรียนรู้

๑.     เนื้อหา และเวลาในการจัดกระบวนการเรียนรู้ในหน่วยที่ ๓ เรื่อง  การพูดฯ

๒.    พฤติกรรมการเรียนรู้ที่ครูต้องการให้เกิดกับผู้เรียน

๓.    คะแนน และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล

 

พฤติกรรมที่ต้องการเน้น

๑.     มีความกระตือรือร้นในการการเรียน รับผิดชอบงาน  และใช้ภาษาอย่างมีมารยาท

๒.    การให้เกียรติ และรู้จักชื่นชมผู้อื่น

กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

๑.     ครูเปิดเครื่องฉาย วีซีดี การแสดงการพูดเดี่ยว (ทอล์กโชว์) ของอาจารย์จตุพล  ชมภูนิช

นักพูดที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ ให้นักเรียนชม  ๘  นาที 

                ๒. ครูถามนักเรียนว่าบุคคลที่แสดงการพูดเดี่ยวคือใคร  มีความสามารถอย่างไร  หากมีนักเรียนตอบถูกครูชมเชย หากไม่มีใครรู้จักครูเฉลยว่าเป็นใคร  พร้อมเล่าประวัติ ผลงานให้ฟัง 

          ๓. ครูถามนักเรียนว่าใครมีความสามารถด้านการพูดบ้าง และขอความร่วมมือให้นักเรียนกรอกแบบประเมิน ๕ นาที จากนั้นครูพูดเสริมแรงและโยงเข้าสู่เนื้อหา

ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนการสอน

                ๔. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการพูดที่นักเรียนรู้จักว่ามีกี่ประเภท  อะไรบ้าง โดยนักเรียนช่วยกันออกไปเขียนคำตอบบนกระดาน  ครูชมเชยการร่วมทำกิจกรรม

                ๕. ครูนำสลากที่ม้วนเรียบร้อย จำนวน ๘ สลาก ชูให้นักเรียนดูแล้วใส่ลงในภาชนะทึบแสง จากนั้นขออาสาสมัครนักเรียน ๘ คน ออกมาหน้าห้องเรียนแล้วจับพร้อมกัน  โดยบอกนักเรียนที่นั่งอยู่ให้ร่วมกันตอบโดยครูมีรางวัลให้หากใครตอบถูก เมื่ออาสาสมัครทั้ง ๘ คนจับสลากเรียบร้อยแล้วให้ค่อยๆ คลี่ออกดูแล้วอ่าน

                ๖. ให้นักเรียนที่นั่งอยู่ร่วมกันตอบ  หากใครตอบถูกให้ผู้อาสาสมัครที่ถือสลากยกมือขึ้นสูงๆ แจ้งว่ามีผู้ตอบถูก ครูให้รางวัลตัวแทนถือสลากและผู้ตอบ  จนหมดทั้ง ๘ คน หากสลากใดไม่มีผู้ตอบถูกครูให้ผู้ถือสลากเฉลยพร้อมให้รางวัล ครูกล่าวขอบใจอาสาสมัคร และนักเรียนทุกคนที่ร่วมกันสร้างบรรยากาศในการเรียน

                ๗. ครูแจกใบความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา เวลา อัตราส่วนคะแนน พฤติกรรมที่ต้องการให้เกิดกับนักเรียน  และวิธีการวัดผลประเมินผลการจัดกิจกรรมการเรียนการสอนให้นักเรียนทุกคนศึกษา

 

ขั้นสรุป

                ๘. ครูสรุปเนื้อหาการเรียนในหน่วยที่ ๓ เรื่องการพูด  และชี้แจงเวลา อัตราส่วนคะแนน ตลอดจนวิธีการวัดผลประเมินผล ให้นักเรียนรับทราบ

                ๙. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย ครูชื่นชมการร่วมกิจกรรมของนักเรียน  และแจกแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์  จำนวน  ๔๐ ข้อให้นักเรียนทำ เมื่อเสร็จแล้วครุแจกใบงานที่ ๑.๑ ให้นักเรียนไปสรุปเนื้อหาในหน่วยที่ ๓ ลงในผังมโนภาพส่งนอกเวลาเรียน

 

สื่อการเรียนการสอน

๑.     เครื่องฉาย และแผ่น ดีวีดี การแสดงพูดเดี่ยวของอาจารย์จตุพล  ชมภูนิช

๒.    สลากหัวข้อเรื่อง  ๘  สลาก  ได้แก่ การฝึกพูด , การพูดสนทนา , การพูดต่อหน้า

ประชุมชน , การพูดอวยพร , การกล่าวต้อนรับ , การพูดประกอบการแสดง , การพูดสัมภาษณ์ ,

การเป็นโฆษกและพิธีกร

                ๓.  แบบประเมิน

                ๔.  กระดานดำ  ชอล์ก หรือ power point

                ๕.  หนังสือเรียนภาษาไทยชั้น ม.๕

                ๖.  ใบความรู้

                ๗.  แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ จำนวน  ๔๐  ข้อ

 

กระบวนการวัดผลและประเมินผล

 

๑.      การวัดผลประเมินผลตามจุดประสงค์การเรียนรู้

สิ่งที่ต้องการวัดผลประเมินผล

วิธีการวัด

เครื่องมือการวัดและประเมินผล

เกณฑ์การวัดและประเมินผล

๑. เนื้อหาที่เรียนในหน่วยที่ ๓

 

๒. เขียนผังมโนภาพสรุปเนื้อหา

 

 

๓. บอกคะแนนในแต่ละเนื้อหา

 

 

 

๔. ความรู้ในเนื้อหาก่อนเรียน

-ซักถาม

 

-ตรวจผังมโนภาพ

 

-ซักถาม

 

 

 

-ตรวจแบบทดสอบ

- สลากเนื้อเรื่อง

 

-ใบงานที่ ๑.๑

 

 

-แบบประเมินพฤติกรรม

-คำถาม

 

-แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ ๔๐ ข้อ

-ตอบคำถามได้คะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๘๐

-เขียนผังมโนภาพได้ร้อยละ ๙๕

 

-ได้คะแนนประเมินพฤติกรรมการเรียนอยู่ในระดับ “ดี”

 

-เมื่อเรียนจบหน่วยที่ ๓ มีคะแนนพัฒนาการผ่านเกณฑ์ร้อยละ  ๖๐

 

๒.    การวัดผลประเมินผลพฤติกรรมที่ต้องการเน้น

พฤติกรรมที่ต้องการประเมิน

วิธีการวัด

เครื่องมือในการวัด

เกณฑ์การประเมิน

๑. การกล้าแสดงความคิดเห็น

 ๒. การตอบคำถาม  โดยใช้ภาษาอย่างมีมารยาท

๓.การให้เกียรติ และรู้จักชื่นชมผู้อื่น

-สังเกตพฤติกรรม

-แบบประเมิน

-ได้คะแนนพฤติกรรมการเรียนอยู่ในระดับ

“ดี”

 

กิจกรรมเสนอแนะ

                ๑. ครูแนะนำให้นักเรียนไปสืบค้น และศึกษาเนื้อหาล่วงหน้าจากหนังสือเรียน  ตำราอื่นๆ

และศึกษาความรู้จากเว็บไซต์  www.educationline.net , www.google.co.th  เพื่อจะได้เข้าใจเนื้อหาและเตรียมการแสดงบทบาทสมมุติโดยใช้สถานการณ์จำลองได้สมจริง

          ๒. ขณะที่สอนครูควรสอดแทรกคุณธรรม  จริยธรรม และหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงในการเรียนรู้และปฏิบัติงานร่วมกับผู้อื่น เพื่อจะได้นำไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันด้วย

               

การนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้

ข้อเสนอแนะ / ข้อคิดเห็น ผู้นิเทศคนที่ ๑

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

 

                                                                                                (ลงชื่อ) ...................................................

                                                                                                                 (นางพัชรี     บุ่งอุทุม)

                                                                                                  หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย

                                                                                                    ................../......................../...................

 

การนิเทศแผนการจัดการเรียนรู้

ข้อเสนอแนะ / ข้อคิดเห็น ผู้นิเทศคนที่ ๒

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

 

                                                                                                (ลงชื่อ) ...................................................

                                                                                                                 (นายจิรศักดิ์      คุณอุดม)

                                                                                                  รองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ

                                                                                                    ................../......................../...................

 

 

 

 

 

ข้อคิดเห็น และข้อเสนอแนะเพิ่มเติมของผู้บริหารสถานศึกษา

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

 

                                                                                                (ลงชื่อ) ...................................................

                                                                                                            (นายประพันธ์     ทักษิโณ)

                                                                                                    ผู้อำนวยการโรงเรียนสหัสขันธ์ศึกษา

                                                                                                ................../......................../...................

 

บันทึกผลหลังการเรียนรู้

วัดตามจุดประสงค์การเรียนรู้แผนปฐมนิเทศ

๑. ความสามารถในการบอกเนื้อหาในหน่วยการเรียนรู้ที่ ๓

                ระดับดี   .......................  คน                         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปานกลาง...........................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปรับปรุง ............................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

๒. ความเข้าใจรับรู้กิจกรรม และเกณฑ์การวัดผลประเมินผล

                ระดับดี   .......................  คน                         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปานกลาง...........................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปรับปรุง ............................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

๓. การรับทราบพฤติกรรมที่ครูมุ่งหวังให้เกิด ในการเรียนรู้หน่วยที่ ๓

                ระดับดี   .......................  คน                         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปานกลาง...........................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

                ระดับปรับปรุง ............................คน         คิดเป็นร้อยละ .................................

ข้อคิดเห็น / ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

.............................................................................................................................................................

                                                                                                (ลงชื่อ) ...................................................ผู้สอน

                                                                                                            (นางสาวเพียงฤทัย    ไหมทอง)                                                                                                          ................../......................../...................

หมายเลขบันทึก: 300359เขียนเมื่อ 24 กันยายน 2009 11:40 น. ()แก้ไขเมื่อ 23 มิถุนายน 2012 19:47 น. ()สัญญาอนุญาต: ครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกันจำนวนที่อ่านจำนวนที่อ่าน:


ความเห็น (2)

สวัสดีค่ะ

แวะมาศึกษาความรู้เพิ่มเติมค่ะ

ขอไปเป็นแนวในการจัดการเรียนการสอนได้หรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ชื่นชอบแผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง การพูด ขอความอนุเคราะห์แผนการพูดทั้ง17 ชั่วโมงด้วยค่ะเอาไว้เป็นตัวอย่าง ขอบคุณค่ะ

พบปัญหาการใช้งานกรุณาแจ้ง LINE ID @gotoknow
ClassStart
ระบบจัดการการเรียนการสอนผ่านอินเทอร์เน็ต
ทั้งเว็บทั้งแอปใช้งานฟรี
ClassStart Books
โครงการหนังสือจากคลาสสตาร์ท