รูปแบบการเขียนแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้ เป็นสิ่งสำคัญที่สุดของคุณครูทุกท่าน ในการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ให้นักเรียนหรือการจัดประสบการณ์ ผู้เรียนจะเกิดการเรียนรู้ได้มากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับการวางแผนของผู้สอน รูปแบบกิจกรรมที่จัดให้เกิดขึ้นกับผู้เรียน และทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับความสนใจของผู้เรียนด้วย ดังนั้นในการจัดกิจกรรมต้องเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ การบ้านที่คุณครูต้องทำทุกวันก็คือ คิดวางแผนว่าจะทำอย่างไรให้ลูกศิษย์ของเราเกิดการเรียนรู้อย่างมีกระบวนการ ทำให้ผู้เรียนคิด วิเคราะห์เป็น มีความสามารถในการแสวงหาความรู้ จากแหล่งเรียนรู้ต่าง ๆ ได้ด้วยตนเอง รูปแบบของแผนการจัดการเรียนรู้มีมากมายหลายรูปแบบทั้งนี้อาจมีความแตกต่างกัน โดยเฉพาะต่างกลุ่มสาระการเรียนรู้ ก็จะมีแนวคิดในการสร้างรูปแบบที่แตกต่างกันออกไป ถึงแม้ รูปแบบจะแตกต่างกันเพียงใดก็ตาม แต่ทุกรูปแบบก็ยังคงไว้ซึ่งหลักการเดียวกัน คือ เป็นการวางแผนการจัดการเรียนรู้ให้กับผู้เรียน ดังนั้นครูจึงไม่ควรไปกังวลกับความแตกต่างในเรื่องของ รูปแบบจนเกินไปนัก แต่หากให้คงไว้ซึ่งความสำคัญดังที่กล่าวมาแล้ว ในที่นี้จะขอเสนอรูปแบบของแผนการจัดการเรียนรู้รูปแบบหนึ่ง ซึ่งมีองค์ประกอบดังนี้
1. ส่วนหัว (ขึ้นอยู่กับสถานศึกษาเป็นผู้กำหนด) หรืออาจจะประกอบได้ด้วย
- แผนการเรียนรู้ที่…
- หน่วยการเรียนรู้ที่…
- วิชา…..
- ชั้น.....
- เรื่อง….
- เวลา….
2. จุดประสงค์การเรียนรู้ อาจจะแยกเป็น
2.1 จุดประสงค์ปลายทาง/ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
2.2 จุประสงค์นำทาง/จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมที่สามารถวัดได้ทั้งสามด้านคือ
- ด้านความรู้
- ด้านทักษะ
- ด้านจิตพิสัย
3. สาระการเรียนรู้/แนวความคิดหลัก
4. กระบวนการจัดการเรียนรู้ (จัดตามรูปแบบที่ครูยึดว่าจะใช้แบบใด)
5. การวัดและประเมินผล
- วิธีการวัด
- เครื่องมือที่ใช้วัด
- เกณฑ์การประเมิน
- ผู้ประเมิน
6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ (เน้นเกิดประโยชน์สูงสุดกับผู้เรียน หาง่าย และมีในท้องถิ่น)
7. กิจกรรมเสริมประสบการณ์/กิจกรรมเสนอแนะ (ถ้ามี)
8. รูปแบบการบูรณาการ (ถ้ามี)
แหล่งอ้างอิง
http://www.thaiteacher.org/praise/teacher/tongdee/article.doc
http://trang1.net/supervision/uploaded/B2.doc
http://www.kbyala.ac.th/web-subject/web-tec/pen/my%20web/mywebit7/aboutme.htm
http://www.ird.rmutp.ac.th/files_upload/conspiracy.pdf