แผนการสอน

แผนภูมิแสดงการวิเคราะห์กิจกรรมตามแนวพหุปัญญา

                                                      

                                                   พหุปัญญา                                                     กิจกรรม

ด้านภาษา

-   น.ร. อ่านใบความรู้ท่าเริ่มต้น

-   น.ร. อ่านใบความรู้ท่า Figure ที่ 1-2

 

 

-        

ด้านตรรกะฯ

นักเรียน นับจังหวะตามเสียงดนตรี

       ในท่าเริ่มต้น     

 

ด้านมิติฯ

 


-        

สุขศึกษาและพลศึกษา

หน่วยที่ 2

ทักษะลีลาศ

เรื่อง จังหวะบีกิน

น.ร.วาดภาพแสดงการก้าวท้าวใน 

ท่าเริ่มต้นเบสิก วอล์ค

 

-        

ด้านดนตรี

นักเรียน สาธิตการเต้นท่าเริ่มเบสิกวอล์คตามจังหวะดนตรี

 

 


-        

ด้านการเคลื่อนไหว

ร่ายกาย

นักเรียนแต่ละกลุ่ม ฝึกปฏิบัติการ

       เต้นในท่าเริ่มต้น

-         นักเรียนแต่ละกลุ่ม ฝึกปฏิบัติท่า

        เต้น  FIGURE  2  ท่า

ด้านสังคม

และธรรมชาติ
 


-         นักเรียนในกลุ่มร่วมกันคิด  ถึง 

ประโยชน์การเต้นลีลาศไปใช้ใน ชีวิตประจำวันโดยเรียงลำดับเป็นข้อ ๆ

              

-        

ด้านตนเอง
นักเรียนบอกความพึงพอใจ ในการเต้นจังหวะบีกิน    

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ตามแนวทฤษฏีพหุปัญญา

กลุ่มสาระสุขศึกษาและพลศึกษา                                                 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6  

เรื่อง   จังหวะบีกิน                                                                                                    เวลา  1   ชั่วโมง 

โรงเรียนสหัสขันธ์ศึกษา   อำเภอสหัสขันธ์  จังหวัดกาฬสินธุ์

 


1.       สาระสำคัญ

องค์ประกอบการจัดท่าเต้นของจังหวะนี้ได้มุ่งเน้นให้มีการเต้นแบบเดินไปข้างหน้า  ในท่า

เต้นที่ได้รับการจัดรูปแบบแล้ว  จะเน้นการใช้ขาและเท้าร่วมกันกับกิริยาท่าทางของการใช้ลำตัว

 

2.       จุดประสงค์การเรียนรู้

              2.1 มีความรู้ความเข้าใจในทักษะการเต้นรำจังหวะ บีกิน  (  Beguine )

2.2  นักเรียนสามารถปฏิบัติท่า เบสิก  วอล์ด  ได้

2.3  นักเรียนสามารถปฏิบัติท่าครอสซิ่ง  สเตป  ได้

2.4  นักเรียนสามารถวาดภาพแสดงการก้าวเท้าท่าเริ่มต้น เบสิก  วอล์ค ได้

 

 

3.       เนื้อหาสาระ 

3.1      ประวัติ  บีกิน

3.2      FIGURE   2  ท่า

3.2.1            BASIC  Walk

3.2.2            Crossing  Step

    

 

4.       กิจกรรมการเรียนการสอน

4.1      สำรวจความพร้อมของอุปกรณ์และสื่อ  สำรวจความพร้อมของนักเรียน  แจ้งจุด ประสงค์การเรียนรู้  และสาระการเรียนรู้  พร้อมแสดงภาพการจับคู่แบบบอลรูมปิด

4.2      แจกใบความรู้ที่ 1  เรื่องประวัติบีกิน   ครูนักเรียนร่วมกันสรุป

4.3       เปิดเพลงจังหวะ  บีกิน  ให้นักเรียนฟัง   ให้นักเรียนจับจังหวะที่เป็นเสียงหนัก  ในที่นี้หมายถึง  เสียงกลอง  เสียงเบส  ตึ้งตึงตึ้ง    ตึ้งตึ้งตึ้ง  ฟังซ้ำไปเรื่อย ๆ หรือถ้านับเป็นตัวเลข 1-2-3พัก 1-2-3พัก  ( พัก หมายถึง พักเข่าหรืองอเข่า )

4.4      นักเรียนปรบมือเข้ากับจังหวะ  บีกิน

4.5      แจกใบความรู้ที่ 2  นักเรียนศึกษา FIGURE  2 ท่า คือ BASIC WALK

และท่า Crossing step       

4.6      ครูอธิบายพร้อมสาธิตให้นักเรียนดู  และนับจังหวะ  1-2-3  พัก   1-2-3 พักในท่า

BASIC  WALK ต่อด้วยท่า Crossing  Step  ด้วยท่ามือป่าว

4.7      นักเรียนเข้ากลุ่ม  6-8  คน  แยกฝึกปฏิบัติเข้ากับการนับตามจังหวะของตนเอง

4.8      ครูเรียกรวม  เปิดเพลง   ครูสุ่มนักเรียนมา 1คู่ สาธิตการเต้นท่าเริ่มต้น BASIC  WALKต่อด้วย  Crossing  Step  ประกอบจังหวะเสียงเพลง

4.9      แยกฝึกปฏิบัติตามกลุ่มเดิม  โดยปฏิบัติเข้าเสียงเพลง  ครูสังเกต  ข้อบกพร่องแล้วเข้าแนะนำแต่ละกลุ่ม

4.10   

4.11  ทดสอบปฏิบัติ  โดยให้นักเรียนประเมินกันและกัน

4.12  ครูนักเรียนสรุปร่วมกันนัดหมายการเรียนคาบต่อไป

 

7.    สื่อการเรียนการสอน

7.1     รูปภาพ

7.2     ใบความรู้

7.3     เครื่องเล่น  CD

7.4     แผ่น   CDเพลงจังหวะบีกิน

7.5     เครื่องขยาย

7.6     ตู้ลำโพง

7.7     แบบประเมินการปฏิบัติ

 

8.   การวัดผล  ประเมินผล

8.1      การวัดผล

-   ทดสอบปฏิบัติ

8.2      การประเมินผล

-          สังเกตจากความสนใจ

-          สังเกตจากการร่วมกิจกรรมกลุ่ม

-          สังเกตจากการปฏิบัติ

-          สังเกตจากการเสนอผลงาน

9.    กิจกรรมเสนอแนะ

9.1     ให้นักเรียนปฏิบัตินอกชั่วโมงในเวลาว่าง

9.2     ชมรายการโทรทัศน์  ที่มีการแข่งขันกีฬาลีลาศ  ทางช่อง  5  วันพุธ  ช่วงเวลา 15.40  .  โดย  โรงเรียนบุญเลิศลีลาศ