อนุทิน #127585

8 ส.ค. 2556
(อนุทิน๑๑๔
)

  • ตอนเช้า ก่อน 6 โมงมาทำฉลากน้ำผึ้ง 20 ขวด เตรียมไปส่งที่สยามเฟิร์สทัวร์ ส่งไปกทม.แล้วบีแมนก็ตามไปรับที่อู่รถตรงวัดเสมียนนารี ของไปถึงตอนเช้า แต่เราไปรับตอนบ่าย
  • 7.30 น. ไปเลี้ยงผึ้ง ใช้น้ำตาล 4 กิโลกรัม..เสร็จ 8 โมงกว่า
  • 8 โมงกว่า เอาถังปตท. 15 กิโลกรัมไปบรรจุแก๊ส แก๊สหมดเมื่อวานนี้ ราคายังคงเดิม 291 บาท เลื่อนไปปรับราคาใหม่ในเดือนกันยายน
  • 9.30 น. ไปรับแม่กับพี่สาว พี่ชาย ไปที่ศาลเจ้าแม่กวนอิมหยกขาว และไปที่ศาลเจ้าเห้งเจีย ไปทำบุญซื้อโลงศพให้กับศพไม่มีญาติ และทานอาหารเจกัน ที่นี่ทำอาหารเจอร่อยมาก มีขนมจีน สลัดผัก และข้าวราดแกง...
  • ครั้งต่อไปตั้งใจว่าจะแวะมาที่นี่อีก และก็จะนำเงินมาบริจาคค่าอาหารเจอย่างน้อย 500 บาท (เห็นแผงบริจาค อันดับแรก 10,000 บาท 2 รายการ และ 5,000 บาท 3-4 รายการ และ 2,000 บาท อีก 3-4 รายการ แถวล่างๆ เป็น 500 บาท..คิดว่าถ้าทำบุญในส่วนนี้ คนจะได้มีอาหารเจทาน ถ้าลดเนื้อสัตว์ได้ ๑ มื้อ ก็ถือว่าได้ทำบุญไม่เบียดเบียนสัตว์เหมือนกัน...ลองคิดดูว่าถ้ายังทานเนื้อสัตว์อยู่แล้วไปทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ อย่างนี้จะได้บุญหรือเปล่า
  • เกือบบ่ายโมง มาจองตั๋วรถ 99 บขส. ป.1 กลับกทม.ให้พี่ชายและพี่สาว ทั้งสองคนใช้บัตรสว.
  • ค่าโดยสารปกติ รวม 304 บาท
    • แยกเป็น ค่าโดยสาร 169 บาท และ
    • ค่าธรรมเนียม 135 บาท
  • บัตรสว.ลดเฉพาะค่าโดยสาร 50 % คงเหลือ
    • ค่าโดยสาร 85 บาท
    • ค่าธรรมเนียม 135 บาท
    • รวมเป็น 220 บาท (ลดไป 84 บาท)
    • แถมใช้ชื่อคนเดียวซื้อ 2 ใบ (สว.เหมือนกัน) เพื่อสะสมบัตรให้ได้ 10 ใบ แลกตั๋วฟรี ๑ เที่ยว
  • ส่วนบีแมนก็ซื้อตั๋วเที่ยวเดียวกัน โดยเอาตั๋ว ๑๐ เที่ยวไปแลกฟรี ๑ เที่ยว..ตกลงบขส.ได้เงินของพวกเราไป 440 บาท แลกที่นั่งให้พวกเรา 3 คน..อย่างนี้ต้องเอาไปเขียนในครอบครัวตึ๋งหนืด..
  • หลังจากนั้นก็พาแม่ไปวนเที่ยววัดใหญ่เดี๋ยวหนึ่ง อากาศมันร้อนและฝนก็ตก เลยพาแม่กลับไปพักที่โรงแรม (กับพี่ชายและพี่สาว)




เขียน:

ความเห็น (2)

เป็นใช้จ่ายที่เกิดประโยชน์และคุณค่ามากกว่านะคะอาจารย์...ขอชื่นชมค่ะ

ถ้าประหยัดค่ารถทัวร์ได้ ๒ ครั้ง เป็นเงิน 600 กว่าบาท เอาส่วนนี้มาบริจาคให้พวกที่ทานอาหารเจ ก็น่าจะดีสำหรับหลายๆ คน ช่วยให้เขาไม่เบียดเบียนสัตว์ ๑ มื้อ ใครจะทานเยอะอย่างไรก็ไม่ว่ากัน และถ้าเราจะเอาอาหารใส่ถุงไปให้คนอื่นเขาก็ยินดี โดยเราต้องจ่ายค่าอาหารด้วย ซึ่งก็คงไม่แพงเท่ากับไปซื้อที่ร้านค้า..